รบกวนสอบถามเรื่องไฟที่กันชน

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย p251007, 8 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. p251007

p251007 New Member Member

987
    14
    0
    ผมเสียบสายจากโคมที่กันชนเข้ากับสายของ B13 ที่ลอยอยู่ และใส่สวิทช์ Fog Light แล้ว
    Fog Light ติดอย่างเดียว แต่อีกโคมไม่ติด ต้องต่อสายอะไรเพิ่มเติมหรือเปล่าครับ

2. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ผู้รู้ช่วยหน่อยครับ

3. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ถ้าไม่ใส่หลอด 2 ไส้ ก็จั้มสายเข้าด้วยกันเลยครับ

4. NUM RE

NUM RE New Member Member

2,001
    497
    0
    ของผมไฟมุมต่อไฟหรี่ครับ ส่วนอีกดวงต่อ สวิทช์ เปิดปิดได้ ต่างหากครับ

5. p251007

987
    14
    0
    ไฟมุมต่อไฟหรี่ หมายความว่า พ่วงสายเข้าไปกับไฟหรี่เลยหรือครับ
    ส่วนอีกดวง(ไฟตัดหมอก) ต่อสวิทช์เปิดปิด อีกต่างหากใช่ไหมครับ

เท่าที่ผมดูชุดสายของ B13 ที่คอนโซลกลางมีปลั๊กของสวิทช์ไฟตัดหมอกอยู่แล้วครับ พอใส่สวิทช์ไฟตัดหมอกเข้าไป ลองเปิดดู ไฟตัดหมอกจะติดพร้อมไฟหรี่เดิมครับ

แต่ถ้าเปิดไฟหรี่ไฟตัดหมอกจะไม่ติดครับ

แล้วชุดสายเดิมของ B13 เดิมจะมีปลั๊กลอยไว้หลังโคมไฟหน้า ซึ่งสามารถต่อมาที่ไฟกันชนได้เลย ผมยังสงสัยอยู่ว่า ทำไมไฟตัดหมอกติดแต่ไฟหรี่ที่มุมไม่ติด จะว่าหลอดขาดก็ไม่ใช่ ถ้าไม่ยังงั้นจะลองแกะสายชุดที่มากับหัวตัดศอกดูว่าต้นทางอยู่ไหนครับ

6. ta244

ta244 New Member Member

352
    0
    0
    อันข้างๆมันจะติดตอนเปิดไฟเลี้ยวไม่ใช่หรอครับ ติดตลอดเลย นึกไม่ออกก็เหมือนพวกเซฟิโร่น่ะคับ

7. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    แล้วแต่จะต่อเลยครับ

ถ้าแบบญี่ปุ่น ข้างๆก็จะเป้นไฟมุมเลี้ยว จะติดเวลาเปิดไฟเลี้ยว

8. p251007

987
    14
    0
    ขอขอบพระคุณ สำหรับคำแนะนำครับ

แต่ผมก็ยังสงสัยอยู่ว่า ในเมื่อตรงคอนโซลกลางมีสายไฟลอยไว้สำหรับให้เสียบสวิทซ์ไฟตัดหมอกอยู่ แล้วเราสามารถนำสวิทซ์มาต่อได้เลย โดยกดสวิทช์แล้วไฟตัดหมอกพร้อมไฟหรี่เดิมติดครับ แล้วตรงโคมไฟหน้าดันมีปลั๊กลอยไว้ โดยสามารถนำปลั๊กไฟที่กันชนตัวใหม่มาเสียบได้เลย แต่เปิดไฟอะไรก็ไม่ติดเลยครับ ไม่ว่าจะเปิดไฟตัดหมอก ไฟหรี่ ไฟเลี้ยวครับ คือผมบอกตรง ๆ ผมไม่อยากจั๊มสายตรงไฟหรี่หรือไฟเลี้ยวทางด้านหน้าครับ (รับไม่ได้ครับ) ในเมื่อระบบของรถ B13 มีขั้วเสียบรอไว้สำหรับโคมไฟตรงกันชน มีปลั๊กของสวิทช์ไฟตัดหมอกรอไว้ตรงคอนโซลกลาง แล้วทำไม่ไม่ติด ถ้าลำบากนัก ก็ต้องอาศัยวิธีการให้นักศึกษาแก้ผ้าสายไฟดูครับ จะได้รู้ดำรุ้แดงกันไปซักที

9. noy u12

noy u12 New Member Privilege

2,463
    7
    0
    อ. ลองเช็คพวกรีเลย์หรือฟิวส์ดูรึยังครับ บางทีอาจจะไม่ได้ใส่มาให้เพราะรถของอ.ไม่มีมา:D:D

10. p251007

987
    14
    0
    ยังไม่ได้เช็คเลยครับพี่น้อย กำลังยุ่ง ๆ อยู่ครับ พอดีรถไม่ค่อยได้ใช้ตอนกลางคืน เลยยังไม่ได้เช็ค

11. p251007

987
    14
    0
    เจอแล้วครับกันชน เจอสองเรื่องเลยครับ
    1. ไฟมุมด้านขวา เจอมอเตอร์ไซด์เกี่ยวแตกไปแล้วครับ พึ่งใส่ได้อาทิตย์เดียวเอง ท่านใดมีเหลือ ๆ หรือเก็บไว้ก็เกะกะบ้าน แบ่งให้ผมบ้างน๊ะครับ อุตส่าห์ชื่นชมได้อาทิตย์เดียวเอง
    2. B13 จะมีปลั๊กรออยู่แล้ว 3 จุดด้วยกัน คือ
    2.1 บริเวณหลังไฟหน้าทั้งสองด้าน ไว้สำหรับเสียบเข้ากับไฟที่กันชนทั้งสองโคม
    2.2 บริเวณสวิทช์ไฟฉุกเฉิน ไว้สำหรับเสียบสวิทช์ไฟตัดหมอก
    2.3 บริเวณสวิทช์กุญแจ ไว้สำหรับเสียบเข้ากับสวิทช์ยกเลี้ยว
    *** หมายเหตุ ต้องเปลี่ยนสวิทช์ยกเลี้ยวใหม่ เอาแบบที่มีปลั๊ก 2 Pin อื่นออกมาด้านหลังอีกอันหนึ่ง***

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้