อาการรถวิ่งช้าๆ ขับด้วยเกียร์4-5 แล้วมีเสียงดังมาจากแถวล้อหน้าด้านซ้าย น่าจะเป็นที่อะไรครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย bootrunner, 20 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bootrunner

bootrunner New Member Member

211
    5
    0
    ใครมีประสบการณ์บ้างครับมันน่าจะเป็นที่อะไร ลูกปืนล้อ ลูกปืนเพลาขับ หัวเพลาขับหรือเพลาขับ คาดว่าน่าจะเป็นที่อะไรครับ แต่ถ้าวิ่งปกติด้วยความเร็วจะไม่มีเสียงดังออกมาเลย ดังเฉพาะตอนเกียร์สูงแล้วรถวิ่งออกตัวช้าๆ(เช่น ขับมาด้วยเกียร์5ทางตรง แล้วชะลอเพื่อข้ามเนินสะดุดช้าๆ แต่รถไม่หยุดค่อยๆไหลข้ามเนินไป แล้วออกตัวโดยที่ไม่ได้เปลี่ยนเกียร์ แล้วจะมีเสียงดังแก๊กๆๆๆๆ ออกมาจากล้อด้านซ้าย)
    มีวิธีตรวจเช็คไหมครับว่าน่าจะดังมาจากอะไรกันแน่ ยังไม่อยากเข้าร้านตอนนี้กลัวโดนเปลี่ยนทุกอย่าง

2. ton van

ton van New Member Member

202
    1
    0
    ลองเข้าเกียร์2และ3ตอนออกตัวว่าดังเหมือนกันเปล่าถ้าดังแสดงว่าเสียงเครื่องยนต์เขกครับเพราะความเร็วไม่ถูกต้องกับเกียร์ที่ใช้ครับ

3. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ใช้เกียร์ต่ำก็ได้นะครับ รักษาระดับความเร็วให้สัมพันกับเกียร์ด้วยนะครับ มันอาจจะไม่มีเสียงก็ได้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้