ลิขสิทธิ์เข้า........เดือดร้อนมาก ขอคําแนะนําด้วย

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย tsk, 9 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tsk

tsk New Member Member

175
    4
    0
    ผมเปิดร้านทําธุรกิจเกี่ยวกับงานออกแบบ อยู่ที่ชลบุรี ตั้งแต่วันพุธที่4 ต้องปิดร้านจนถึงวันนี้
    ก็ยังไม่กล้าเปิด เพราะกระแสข่าว ลิขสิทธิ์ยังอยู่ในพื้นที่ เดือดร้อนมากๆๆๆๆๆๆๆ
    ใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับ ลิขสิทธิ์ วินโดว์ + adobe + program graphic design
    หรืออื่นๆๆๆๆ ช่วยแนะนํา วิธีป้องกันหรือเผชิญหน้ากับพวกมัน ต้องทํายังงัย เพราะ.................
    ตั้งใจจะเปิดหน้าร้านรอมันเลย....................ขอคําแนะนําด้วยคร๊าบ ขอบคุณครับ

2. ^NUT_FIT_KK^

^NUT_FIT_KK^ New Member Member

2,369
    4
    0
    เห็นใจคับ

3. tsk

175
    4
    0
    รถแข่ง /รถซิ่ง /รถบ้าน / รถส่งสินค้า / รถอู่ / รถสนาม / เจ็ทสกี / เรือรบ / เครื่องบิน / รถถัง / เรือดํานํา / ยานอวกาศ /
    ที่รอติดสติกเกอร์อยู่ รอแป็บเพื่อนๆๆๆๆกําลังช่วยหาทางออกอยู่ครับ

4. Ton@CityMania

Ton@CityMania New Member Moderator VIP

1,341
    180
    0
    ไม่มีไรมากคับ ผมทำธุรกิจเกี่ยวกับร้านถ่ายรูป อัดรูป

ก็ต้องทำใจคับ

แล้วซื้อ window แท้ หมดไป 5 พันกว่า ต่อเครื่องนะ

ซื้อ photoshop แท้ 29000 ครับ

ไหนจะโปรแกรมอื่นๆอีก acdsee ก็เลิกใช้

ตอนนี้ทำงานลำบากมากขึ้น ส่วนโปรแกรมอื่นๆที่เป็น free ware ใน thaiware.com ก็โหลดมาใช้ได้

ตัวไหนไม่ใช่ freeware หรือที่เรียกว่า shareware อย่าโหลดมาใช้ งานเข้าได้ทันทีคับ

แต่ส่วนใหญ่ ถ้าร้านค้ามักโดน ถ้าเล่นในบ้าน หมดห่วงคับ

5. tsk

175
    4
    0
    ขอบคุณครับ ขอข้อมูลเพิ่มอีกนะครับเพื่อนๆชาว RACING

6. speedexteme

speedexteme New Member Member

233
    7
    0
    เหนใจเช่นกันครับ ยังไงซะก็รีบแก้ไขให้พร้อมและถูกต้องดีกว่าครับ ไม่งั้นคงยาก ทางด้านร้านผมก็ทราบข่าวมาพักนึกล่ะ ก็ได้เตรียมตัวไว้ล่วงหน้าแล้วครับ ยังดีที่ทราบข่าวทันนะครับ
    แต่ที่น่าสงสารกว่าคือร้านที่ไม่รู้เรื่องเพราะ เวลาไปซื้อคอม ก็มักจะโดนลงโปรแกรมไม่มีลิขลิทธ์ มาให้ อาจจะงานเข้าโดยไม่รู้ตัว
    ฝากทุกคนเตรียมตัวแก้ไขกันด้วยนะครับ อยากให้ปลอดภัยทุกคนครับ

---------- Post added at 21:24:22 ---------- Previous post was at 21:24:02 ----------

เหนใจเช่นกันครับ ยังไงซะก็รีบแก้ไขให้พร้อมและถูกต้องดีกว่าครับ ไม่งั้นคงยาก ทางด้านร้านผมก็ทราบข่าวมาพักนึกล่ะ ก็ได้เตรียมตัวไว้ล่วงหน้าแล้วครับ ยังดีที่ทราบข่าวทันนะครับ
    แต่ที่น่าสงสารกว่าคือร้านที่ไม่รู้เรื่องเพราะ เวลาไปซื้อคอม ก็มักจะโดนลงโปรแกรมไม่มีลิขลิทธ์ มาให้ อาจจะงานเข้าโดยไม่รู้ตัว
    ฝากทุกคนเตรียมตัวแก้ไขกันด้วยนะครับ อยากให้ปลอดภัยทุกคนครับ

7. straday

straday New Member Member

138
    0
    0
    แนะนำให้หาซื้อของจริงคับ
    ถึงแพงแต่คุ้มยาวนาน
    เอาใจช่วยคับ

---------- Post added at 21:48:49 ---------- Previous post was at 21:48:22 ----------

แนะนำให้หาซื้อของจริงคับ
    ถึงแพงแต่คุ้มยาวนาน
    เอาใจช่วยคับ

8. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
    ถ้าจะเปิดก็คงต้องทำให้ถูกอย่างเดียวละครับผมว่านะ ....
    เห็นว่าถ้าโดนจับนี่หลายตังค์เหมือนกันนะครับ ระวัง ๆ ไว้หน่อยก็ดี

ถ้ามันมาตรวจก็ต้องขอดูหมายค้น .. อะไรพวกนี้อะครับ เพื่อความชัวร์
    ผมเข้าไปอ่านในเว็บเป็นเว็บเครือข่ายร้านอินเตอร์เน็ต ...
    มีเจ้าของร้านเน็ตคนนึงโดนตรวจร้าน .. แล้วมันจะยกคอมกลับเจ้าของร้านไม่ให้
    โดนต่อยตาเขียว .. บวมจนมองไม่เห็นเลย แล้วโดนพวกลิขสิทธิ์แจ้งความว่าเจ้าของร้านว่าพยายามฆ่า ...
    ทั้ง ๆ ที่เจ้าของร้านโดนชก เห้ออ

คนทำมาหากินกันทั้งนั้น ไม่เข้าใจจริงๆ

9. killer of dooms

killer of dooms New Member Member

162
    1
    0
    รับงานหน้าร้าน
    แล้วเอากลับไปทำที่บ้าน...ลำบากหน่อย
    แต่ก็ทำได้เรื่อยๆ จนกว่าพวกผีบ้าจะไป
    ถ้าขืนลิขสิทธ์มาตรวจที่บ้าน ก็จะโดนบุกรุกเคหะสถาน ต้องมีหมายค้นเท่านั้น ถึงจะเข้าได้

---------- Post added at 23:29:30 ---------- Previous post was at 23:29:12 ----------

รับงานหน้าร้าน
    แล้วเอากลับไปทำที่บ้าน...ลำบากหน่อย
    แต่ก็ทำได้เรื่อยๆ จนกว่าพวกผีบ้าจะไป
    ถ้าขืนลิขสิทธ์มาตรวจที่บ้าน ก็จะโดนบุกรุกเคหะสถาน ต้องมีหมายค้นเท่านั้น ถึงจะเข้าได้

10. z e s t

z e s t New Member Member

248
    21
    0
    แนะนำว่า ใช้ของแท้ครับ ดีที่สุดสำหรับการหารายได้

11. tsk

175
    4
    0
    ขอบคุณครับ เพื่อนๆ สําหรับคําแนะนํา การใช้ของแท้อาจต้องใช้เงินจํานวนมาก หากมีหลายเครื่องก็ต้องคูณเข้าไปอีก
    แต่ยังไงก็ต้องซื้อ เพื่อค้าขายอย่างสบายใจ เพื่อนๆที่ทําธุรกิจที่มีคอมพิวเตอร์และต้องมีหน้าร้าน ควรเช็คข้อมูลกันหน่อยนะครับ
    เพราะลิขสิทธิ์ลงทั่วประเทศ ขอบคุณครับ

12. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    ต้องไปตีซี้ ตรในพื้นที่ครับ ให้เค้าส่งสัณญาณ มาบอก

เพราะพวกนี้จะต้องไปพร้อมเจ้าหน้าที่ตร ครับ

โปรดระวังคนแปลกหน้าด้วยนะครับ

13. TAKUMI_RPS13

TAKUMI_RPS13 New Member Member

179
    14
    0
    ที่มา : dvdgameonline.com/forums/...owtopic=187068
    ที่มา : http://ict.in.th/2781 คุณ -NinJa- ขอบคุณครับ

ข้ออ้างอิงข้อมูลความน่าเชื่อถือนิด

บริษัท บริษัท อาร์ เอ็ม เอส สตูดิโอ แอนด์ มัลติมีเดีย จำกัด และบริษัท กรุงไทยออดีโอ จำกัด ได้มอบอำนาจให้แก่บริษัท อาร์เคที พับลิชชิ่ง จำกัด และบริษัท อาร์เคที พับลิชชิ่ง จำกัด ได้มอบอำนาจช่วงให้แก่นายศิวะ ดิษาภิรมณ์ และนายศิวะ ดิษาภิรมย์ ได้มอบอำนาจช่วงให้แก่ตัวแทน จำนวน 15 รายดังนี้

1. นายนัฐพงษ์ ว่องวงศ์ษาโรจน์
    2. นายณัฐวุฒิ อารีรอบ
    3. นางสาวกนกอร ขุนเพิก
    4.นายชินชัย ธรรมพิลา
    5.นายธนุธร วรรณประดิษฐ์
    6.นายบดินทร์ พฤกษ์สุนันท์
    7.นายพงศกร จิระวัฒนภิญโญ
    8.นายสามารถ นนขุนทด
    9.นายละออ กิ่งทอง
    10.นายบุญนำ กลิ่นเผ่น
    11.นายนุกูล เปียปัญญา
    12.นายสาโรจน์ ปิ่นทอง
    13.นายณรงค์ ยาสูงเนิน
    14.นายจรินทร์ ประกอบแก้ว

ชื่อ สีนําเงินคือชื่อจริงผม วิธีเช็ค ลองดูที่ลายเซ็นผม จะมีกระทู้ขายของอยู่ กดที่อันไหนก็ได้ ก็จะรู้เองว่าเป็นชื่อผมจริง หรือคนที่เคยซื้อของผม เวลาโอน ก็จะเป็น ชื่อนี้ หรือง่ายๆ พิมพ์ ชื่อตัวสีนําเงิน สกีน กูเกิ้ลเลยฮะ เจออันแรกรุย

ขอเริ่มเรื่องนะฮะ ผมทําเกี่ยวกับลิขสิทธิ์เพลง มาช่วงปี 49- 50 ซึ่งตอนนี้เลิกแล้วนะฮะ เห็นโดนจับกันเยอะ เลยมาบอกวิธีการเอาตัวรอดเวลาเจอจับ

หรือเวลาเจอจับ ทํายังไงให้จ่ายน้อยที่สุด ... บางคนบอกเขาโดนจับเกม เองทําเพลงเกี่ยวอะไร ตอบเลยเกี่ยวกันครับ วิธีการหาเป้าหมาย วิธีการแจ้งความ

การจับกุม เหมือนกันทุกอย่างฮะ และวงการนี้ถึงกันหมดฮะเรียกง่ายๆคือรู้จักกันแทบทั้ งหมด เดี๋ยวผมจะมาตีแผ่แบบถึงกึ๋นว่าเบื้องหน้าเบื้องหลัง วงการนี้เป็นยังไงเด๊ยวมาต่อฮะ

การพิมพ์จะเน้นแบบเล่าเรื่องมากกว่านะฮะผิดพลาดยังไง ขออภัยด้วย
    เวลาคุณเจอลิขสิทธิ์จับต้องทําแบบไหน

1.คุณไม่ต้องตกใจพยายามรวมรวมสติไว้ให้นิ่ง เพราะทางทีมจับจะมากรูหน้าร้านคุณพร้อมตํารวจเต็มไปห มด แล้วจะมี 1คนที่ถือใบมอบอํานาจ มาพูดกับคุณว่า ผมมาจากบริษัท บลาๆๆๆๆๆๆ ได้ไปแจ้งความร้องทุกข์กล่าวโทษที่สถานี บลาๆๆๆๆๆๆ แต่ละคนหน้า กวนบาทาทั้งนั้น ละ 1ในนั้น จะมี ตัวหัวหน้าอยู่ 1คนในทีม
    สังเกตง่ายๆ คนไหนเครื่องประดับ ฟลูออฟชั่นสุดคนนั้นละ ตัวหัวหน้า เรื่องจริงคนเคยเจอจับจะรู้ว่าที่ผมพูดเรื่องจริง

1.1 หลังจากนี้ คุณควร ขอดูใบมอบอํานาจ มีกล้อง มือถือกดถ่าย ไว้เลย มีกล้องวีดีโอ ยิ่งดี เพราะพวกนี้ลึกๆจะกลัว ไม่ต้องอาย พูดดังๆไปเลยว่าเดี๋ยวจะเอาลงเว็บ อ้อหลังจากคุณบันทึกภาพไม่ต้องห่วง ทางทีมจับก็แก้เกี้ยวด้วยการ ถ่ายคุณเช่นกัน พวกนี้จะมีกล้อง วีดีโอไว้พร้อม

1.2 ให้คุณดูใบมอบอํานาจช่วงให้ละเอียด ใครมอบให้ใคร หนังสือมอบมีขาดช่วงหรือป่าว ถ้ามอบขาดช่วงถือว่าไม่สมบูรณ์ และหนังสือ มอบอํานาจ หรือง่ายๆ หนังสือมอบอํานาจจากบริษัทให้ทําการจํากุมดําเนินการ แทน หนังสือพวกนี้จะเป็นตัวจริง ไม่มี ซีรอคเด็ดขาด ให้ดูลายเซ้น ผู้มอบอํานาจให้ดีว่าตรงกับเอกสารการมอบช่วงหรือไหม

1.3 หนังสือใบมอบอํานาจ ส่วนมากมีอายุแค่ 1เดือน ลองดูให้ดี ว่า บุคคลที่ถือใบมอบอํานาจมาชี้การจับกุมนั้น หนังสือหมดอายุหรือยัง ในหนังสือจะระบุชัดเจนว่ามอบอํานาจให้ตั้งแต่วันที่. ...จนถึงวันที่.... ถ้าเกินวันขอให้คิดได้เลย มานมั่วนิ่ม

1.4 ขอดูบัตรที่กรมทรัพย์สินทางปัญญาออกให้ บัตรนี้จะมีอายุแค่ 1ปี หมด 1ปี ทางกรมทรัพย์จะพิจารณาว่าจะต่อให้ใหม่หรือไม่ขอดูซะ ถ้ามานไม่มี หรือว่ามีแต่หมดอายุ ให้คิดไว้ก่อนเลยว่า มึงมั่วดริ้งป่าว

1.5 เมื่อดูหมดแล้ว สุดท้ายขอดูใบแจ้งความ ส่วนมากจะซีร๊อคมาจากประจําวัน ดูใบแจ้งความเลยว่าในนั้น ระบุชื่อร้านจัดเจนป่าว มีเลขที่ร้านไหม (ผมบอกให้เลยส่วนมากไม่มี) เพราะอะไร ถ้าระบุชื่อร้าน หรือเลขที่ร้านไป เวลาไปที่ร้านแล้วไม่เจอของละเมิด คุณจะไม่สามารถไม่มั่วดริ้งจับร้านอื่นต่อได้ ง่ายๆ ร้านมึงไม่ได้กุเดินไปจับร้านอื่นก็ได้วะ ฉะนั้น เวลามานมา แล้วไม่ระบุร้านในใบแจ้งบอกไปเลย ว่าไม่ไป ให้ร้อยเวร ส่งหมายเรีกมา

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 พฤศจิกายน 2009
  14. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    ซื้อของแท้ครับ ลองหา บ.ตัวแทน software ที่ไว้ใจได้ครับ เพราะบางที ร้านที่เราไปซื้อบางที่ก็ตุกติกครับ

ค่อยๆทยอยซื้อไปก็ได้ครับ อย่างน้อยก็ต่อรองเค้าได้ว่าเรากำลังดำเนินการเปลี่ยนแปลงอยู่ โทษอาจจะเบาลงครับ

เอาใจช่วยครับ เพราะที่ทำงานผมก็เปลี่ยนใหม่หมดแล้ว สบายใจกว่า แม้ค่าใช้จ่ายจะซื้อ jazz ป้ายแดงได้คันนึง :cry:

15. TAKUMI_RPS13

TAKUMI_RPS13 New Member Member

179
    14
    0
    ที่มา : dvdgameonline.com/forums/...owtopic=187068
    ที่มา : http://ict.in.th/2781 คุณ -NinJa- ขอบคุณครับ

ข้อ2. ชุดที่มาจับจําไว้เลยนะฮะลิขสิทธิ์ไม่มีสิทธิ์จับกุม เราได้เลย 100%เขามีหน้าที่ ชี้นําการจับกุมเท่านั้น เพราะฉะนั้น ชุดที่จับจะมีตํารวจมาด้วย ไม่ต้องอายครับ ขอดูบัตรตํารวจเลยครับ ถ้าจะให้ดีโทรเช็คสังกัดเลย บางทีอาจตกม้าตายตรงจุดนี้ก็ได้ง่ายๆ (ตํารวจปลอมแต่งให้เหมือนตํารวจ)

2.1 ในระหว่างถูกชี้นําจับ คุณจะเถียงต่างๆนาๆว่าไม่ได้ตั้งใจมั่ง หรือตั้งใจอันนี้ไม่รู้ ทางทีมจับ จะพูดตะล่อมต่างๆ หาวิธีให้คุณไปโรงพักให้ได้ เช่น คําพูดยอดฮิต เอ่อ...ถ้าคุณไม่ตั้งใจก็ไปอธิบายต่อหน้า ร้อยเวร ให้เขาเข้าใจ คุณไม่ไปไม่ได้นะครับทางเราแจ้งความไว้แล้ว ประมาณนี้

2.2 ถ้าเลี่ยงไม่ได้จริงๆ ให้ส่งลูกน้องไปแทน แล้วบอกว่าเดี่ยวตามไปทีหลัง ถ้าคุณยอมไป.....ก็เข้าทางเต็มๆ

2.3 ร้านเกม ใหม่ๆ หรือร้านเน็ตที่เพิ่งเปิดใหม่ ไม่ต้องห่วง ร้านคุณ จะเจอ จับเจิมทุกร้าน ไม่ช้าหรือเร็ว โดนแน่นอน ยกเว้นคุณเส้นใหญ่จริงๆ
    3. คุณจําไว้เลยนะครับ ว่าชุดที่มาจับมีตํารวจมากี่คน ยิ่งมากคน ยิ่งดีครับ เพราะอะไร เฉลยให้เลย อาจไม่ถูกใจ ตํารวจในนี้หลายๆท่าน แต่ผมขอโทษด้วยนะฮะที่ต้องพูดความจริง จากประสบการณ์จริง ส่วนมากตํารวจที่มากับชุดจับ จะรู้จักเป็นการส่วนตัวอยู่แล้ว ถ้าไม่รู้จักก็ต้องทําเรื่องขอกําลังก้เสียเงินอยู่ด ีต่อร้านเลยนะครับได้คนละ 1500 -2000 มา 3คน คนละ 1500 ก็ 4500 <<<ส่วนมากมากันเยอะ จะจับร้านใหญ่ๆ ซึ่งจะมีผลต่อจิตใจ ต่อร้านที่ถูกจับเป็นอย่างมาก

3.1. ค่าร้อยเวร 15 -20% ของค่าจบคดี หรือ จะตกลง เป็นเคสๆไป เคสละ 2พัน มาตรฐาน << มีแค่ 10%เท่านั้นที่ไม่เอาเงิน จากประสบการณ์

3.2 ค่าประจําวันครับ คือคนเขียนประจําวันอะละ ส่วนมาก ราคามาตรฐาน 100 เจอเคี่ยวๆ 500 ครับ บางสถานี ถ้าไม่ให้ ไปวันหน้า ไม่ลงประจําวันให้ครับเรื่องจริง

3.3 ที่บอกเร็บ บนให้รอเวลาคือ ถ้าทีมจับ เปิดมา 5หมื่น ให้นั่งนิ่งๆ แล้วตีหน้ามึน บอกเดี๋ยวโทรไปบอกใครก็ได้ บลาๆๆๆๆๆ ว่ากําลังหาเงินอยู่ ยิ่ง นานใกล้ ร้อยเวรออกเวร ราคายิ่งตกครับ เพราะอะไร เฉลย เพราะทีมจับจะต้องรับผิดชอบ ค่าใช้จ่ายต่อตํารวจต่างๆนาๆครับ เบิกบริษัทได้ แต่ไม่ทั้งหมดรู้สึก 50%มั้งครับ ที่เหลือ ต้องรับผิดชอบเอง ฉะนั้น ยิ่งเวลาผ่านไปเท่าไร ทางทีมจับ จะร้อนรน สลับมาพูดคุยกับคุณ ว่าเงินมาถึงยัง ช้าร้อยเวรออกกะ ติดคุกนะ แล้วก็จะขู่ว่ารีลาพาส่งร้อยเวร ให้ร้อยเวรควบคุณตัว เข้าห้องขังรุย <<< มีเงิน ประกันเลยครับ 5หมื่น เชื่อผม เงินประกันได้คืน ขึ้นศาล รอลงอาญาครั้งแรก ศาลดูที่เจตนาครับ ถ้าไม่ได้ตั้งใจ ไม่ต้องกลัวครับ แล้วทีมจับจะหน้าเด็กทันที เพราะต้องรับผิดชอบค่าใช้จ่ายเอง(ทีหลังเขาก็ไม่อยาก จับแล้วครับรู้ว่ามาแล้วไม่ได้ต
    ังค์เป็นคุณมาไหม..แต่ถ้าชุดอื่นมาจับใหม่อีกรอบไม่แ น่ แต่ส่วนใหญ่ ไม่มานะครับเพราะว่ารู้ว่าไปก็ไม่ได้เงิน)

3.4 แต่ถ้าไม่อยากเรื่อง เอ้าจ่ายก็จ่ายวะ ดึงเช็งไปเรื่อยๆ รอเวลาใหล้ร้อยเวรออก ประมาณ ครึ่ง ชม บอกไปเลย มี... ดูวาตํารวจกี่คน +ค่าใช้จ่าย ร้อยเวร +ประจําวัน + ค่าเหนื่อยทีมจับสัก 2พัน 90% ที่เจอคดี จบครับ ไม่มีใครอยากขาดทุนหรอกครับ

2.4 เวลาไปถึงโรงพัก เวลานั้นคือ นรกสําหรับคุณละ แต่ไม่ต้องห่วง อ่านบทความนี้จบรับลองคุณหายกลัวแน่นอน ถ้าสติมั่นคงพอ

2.5 เขาจะไม่เอาคุณไปหา ร้อยเวรทันที แต่จะให้ไปนั่งอีกห้องนึงแทน ละจะมีคนเปิด โน๊ตบุค พิมพ์สํานวน ส่งร้อยเวร ระหว่างนั้น จะมีทีมจับ มาขู่ต่างๆนาๆ

ว่าพอขึ้นศาล เสียค่าปรับตั้งแต่ 5หมื่น-2แสน บาท จะติดคุกมั่ง ใครจะเดินทางออกนอกประเทศ ถ้ามีคดีระหว่างชั้นศาล ออกนอกประเทศไม่ได้มั่ง คือขู่ให้เรากลัวว่างั้งเหอะ ผมบอกเลยว่า ให้คุณอย่าตกใจ คดีนี้ จิ๊บๆ ไม่ได้ไปฆ่าใครตาย ไม่ต้องกลัว ไปเช็คเวลา ร้อยเวร ออกกะกี่โมงพอ

2.6 ระหว่างนั้น ทางทีมจับ จะสลับ มาทั้งขู่ ทั้งปลอบ ทั้งบอกให้ยอมความ โดยมากถ้าร้านใหญ่ จะเปิดที่ 1แสน กลางๆ 5หมื่น ร้านเล็กๆ 3หมื่น ถ้ายอมความคดีก็จบเลยไม่ต้องไปขึ้นศาล ไปจ่ายเงินต่อหน้าร้อยเวรแล้วกลับบ้านได้เลย บลาๆๆๆๆๆๆๆ

3. คุณจําไว้เลยนะครับ ว่าชุดที่มาจับมีตํารวจมากี่คน ยิ่งมากคน ยิ่งดีครับ เพราะอะไร เฉลยให้เลย อาจไม่ถูกใจ ตํารวจในนี้หลายๆท่าน แต่ผมขอโทษด้วยนะฮะที่ต้องพูดความจริง จากประสบการณ์จริง ส่วนมากตํารวจที่มากับชุดจับ จะรู้จักเป็นการส่วนตัวอยู่แล้ว ถ้าไม่รู้จักก็ต้องทําเรื่องขอกําลังก้เสียเงินอยู่ด ีต่อร้านเลยนะครับได้คนละ 1500 -2000 มา 3คน คนละ 1500 ก็ 4500 <<<ส่วนมากมากันเยอะ จะจับร้านใหญ่ๆ ซึ่งจะมีผลต่อจิตใจ ต่อร้านที่ถูกจับเป็นอย่างมาก

3.1. ค่าร้อยเวร 15 -20% ของค่าจบคดี หรือ จะตกลง เป็นเคสๆไป เคสละ 2พัน มาตรฐาน << มีแค่ 10%เท่านั้นที่ไม่เอาเงิน จากประสบการณ์

3.2 ค่าประจําวันครับ คือคนเขียนประจําวันอะละ ส่วนมาก ราคามาตรฐาน 100 เจอเคี่ยวๆ 500 ครับ บางสถานี ถ้าไม่ให้ ไปวันหน้า ไม่ลงประจําวันให้ครับเรื่องจริง

3.3 ที่บอกเร็บ บนให้รอเวลาคือ ถ้าทีมจับ เปิดมา 5หมื่น ให้นั่งนิ่งๆ แล้วตีหน้ามึน บอกเดี๋ยวโทรไปบอกใครก็ได้ บลาๆๆๆๆๆ ว่ากําลังหาเงินอยู่ ยิ่ง นานใกล้ ร้อยเวรออกเวร ราคายิ่งตกครับ เพราะอะไร เฉลย เพราะทีมจับจะต้องรับผิดชอบ ค่าใช้จ่ายต่อตํารวจต่างๆนาๆครับ เบิกบริษัทได้ แต่ไม่ทั้งหมดรู้สึก 50%มั้งครับ ที่เหลือ ต้องรับผิดชอบเอง ฉะนั้น ยิ่งเวลาผ่านไปเท่าไร ทางทีมจับ จะร้อนรน สลับมาพูดคุยกับคุณ ว่าเงินมาถึงยัง ช้าร้อยเวรออกกะ ติดคุกนะ แล้วก็จะขู่ว่ารีลาพาส่งร้อยเวร ให้ร้อยเวรควบคุณตัว เข้าห้องขังรุย <<< มีเงิน ประกันเลยครับ 5หมื่น เชื่อผม เงินประกันได้คืน ขึ้นศาล รอลงอาญาครั้งแรก ศาลดูที่เจตนาครับ ถ้าไม่ได้ตั้งใจ ไม่ต้องกลัวครับ แล้วทีมจับจะหน้าเด็กทันที เพราะต้องรับผิดชอบค่าใช้จ่ายเอง(ทีหลังเขาก็ไม่อยาก จับแล้วครับรู้ว่ามาแล้วไม่ได้ต
    ังค์เป็นคุณมาไหม..แต่ถ้าชุดอื่นมาจับใหม่อีกรอบไม่แ น่ แต่ส่วนใหญ่ ไม่มานะครับเพราะว่ารู้ว่าไปก็ไม่ได้เงิน)

3.4 แต่ถ้าไม่อยากเรื่อง เอ้าจ่ายก็จ่ายวะ ดึงเช็งไปเรื่อยๆ รอเวลาใหล้ร้อยเวรออก ประมาณ ครึ่ง ชม บอกไปเลย มี... ดูวาตํารวจกี่คน +ค่าใช้จ่าย ร้อยเวร +ประจําวัน + ค่าเหนื่อยทีมจับสัก 2พัน 90% ที่เจอคดี จบครับ ไม่มีใครอยากขาดทุนหรอกครับ
    จําไว้เลยนะฮะ เมื่อไรก็ตามที่คุณจ่ายเงินให้ทีมจับไปแล้ว มันจะไม่มีแค่ครั้งแรกแน่นอน จะต้องมีครั้งที่ 2-3-4...... จนกว่าคุณไม่มีจะให้ หรือต้องร้านต้องปิดตัวลงไปในที่สุด เพราะครั้งต่อไป คนที่มาจับจะเป็นชุดอื่น ชุดที่จับไปแล้วจะบอกคุณว่าจะไม่มาจับอีก พร้อมเสนอขายสิทธิ์ บลาๆๆๆๆๆ ให้กับคุณ แต่เขาจะเอาข้อมูลไปบอกกับชุดจับทีมอื่นพวกเขา ยิ่งคุณโชว์เหนือเขาเรียกไปเท่าไหร่ คุณจ่ายเท่านั้น ทําแน่ว่าข้ามีเงินจ่าย นั่นละ เขาจะมาหาคุณบ่อยๆ ดีไม่ดีเจอจับตีเข่า (ภาษาทีมจับเรียกว่าจับแล้วไม่รายงานเข้าบริษัทตีกิน เอง)แล้วไปรายงานบอกบริษัทในราย
    ที่จ่ายน้อยๆ ไม่ต้องโชว์เหนือครับ ทําแบบที่ผมแนะนําแล้วเขาก็จะไม่มาหาคุณ อ้อ ภายในบริเวณร้านคุณ เป็นไปได้ ให้หา หมวกตํารวจ หรือทหาร รูปก็ได้ มีชื่อยศ ด้วยนะ หรือรูปทนาย ไว้แถวๆเค้าเตอร์หรือ ครงไหนก็ได้ ที่คิดว่าพอคนเดินเข้าไป เห็นเด่นชัด พวก นี้ เวลาเข้ามาจับจะทําฟอมฟ์มาแจ้งเตือน จริงๆแล้วมานมาดูลาดเลา จําไว้เลยครับ หลังจากแจ้งเตือนไม่เกิน 3วันคุณเจอจับแน่ ถ้าเขาคิดว่าร้านคุณเป็นขนมหวาน เพราะฉะนั้น ให้หาสิ่งของเหล่านั้นติดไว้ มานมีผลต่อจิตใจชุดจับครับ ถ้าเขาถามบอกไปเลยเป็นหุ้นส่วนร้าน หรือ อะไรก็ว่าไป พวกนี้จะคิดครับ จับไปเดี๋ยวเจอนายมาเคลีย์ตังก็ไม่ได้แต่เข้าเนื้ออี ก จิงๆแล้วมีรายละเอียดปลีกย่อยอีกเยอะครับ บทความผมอาจจะไม่มีประโยชน์มากนัก แต่เล่าจากประสบการณ์จริง จับจริง บู๊จริง เจอของจริงก็บ่อย พอเป็นได้จุดนึงอิ่มตัว ฮะ เลิกดีกว่า ยอมรับเลย อาชีพนี้ รวยไวครับ คืนนึง ไม่ต่ากว่า xxx xxx ( 6หลัก) ไม่ได้เลยหลักหมื่นมีแน่นอน 100% เลิกดีกว่า รู้สึกผิดครับ ขอเอามาเล่าเป็นอุทาหรณ์ มีประโยชน์บ้างไม่มีบ้าง ขอบคุณครับ

16. TAKUMI_RPS13

179
    14
    0
    ผมทำร้าน inter net cafe มีอยู่20เครื่อง Windows และMicrosoft Office

ครบทุกเครื่อง ซื้อตอน get-it-right-make-it-right ผมถือว่าไม่แพงนะครับ

ได้ลิขสิทธครบถูกต้องทำกิจการได้สบายใจ ลองดูครับ

17. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    เหอะๆเห้นใจครับอับไป

18. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    ก็เห็นใจนะครับว่าของแท้มันแพงมากๆ แต่ก็ต้องทำ สู้ๆครับ

19. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    เทศกาลล่าลิขสิทธ์ก็เริ่มๆมาตั้งแต่เดือนตุลาแล้วล่ะคับ

ที่บริษัทผมก็กระตือรือร้นพอสมควรเพราะUserเเยอะ มันควบคุบค่อนข้างยาก

ในพันทิพมีคนมาโพสไว้เยอะเลยคับ

ลองไปอ่านดู สารพัดวิธีเอาตัวรอด ไม่ยากถ้าละเอียดและรอบคอบ และถ้าไม่เจองานเชือดไก่ให้ลิงดู

แต่ก็ไม่แสนับสนุนให้ใช้ของเถื่อนทำมาหากิน เพราะเค้าก็ทำมาหากินเหมือนกับเรานี่ล่ะ

แต่ถ้าใช้เล่นๆในบ้าน ไม่ได้แสวงหาผลประโยชน์อะไร ก็ยังไม่ค่อยน่าเกลียด ส่วนเรื่องใครจะมาจับคาบ้านลืมไปได้เลย

20. Sulphuric acid

Sulphuric acid Member Member

544
    17
    18
    ได้สาระน่ารู้เพียบเลย ขอบคุณครับ

21. tsk

175
    4
    0
    เยี่ยมมากๆๆๆๆ ขอบคุณครับคุณ TAKUMI และเพื่อนๆทุกคน

22. Foam_Advance

Foam_Advance Well-Known Member VIP

1,823
    45
    48
    ระวังมิจฉาชีพแฝงตัวเป็นลิขสิทธิ์มาจับ+กินกันเองนะครับ อย่างที่คุณ TAKUMI บอกไว้เลยครับ

23. tsk

175
    4
    0
    ขอบคุณครับ......................................................

24. [Soft][EF]

[Soft][EF] New Member Member

144
    1
    0
    เห็นใจครับ แต่ส่วนใหญ่ ถ้าองกรณ์ไม่ใหญ่ ไม่น่าจะมีตำรวจเข้าไปตรวจนะครับ

แต่ซื้อของแท้ก้ดีครับสบายใจ แต่ราคาหนักอึ้ง Adobe Cs4 Creative Suits for window 8-9x,xxx แล้วแต่ต่อรอง

for Mac 1xx,xxx ต่อ 1 ลายเส้น พวกคนที่มาตรวจมันจะมี ตั้มไดร์ฟอันนึงครับเสียบเครื่องเดียว รู้ทั้ง องกรณ์ ว่ามีไรปลอมบ้าง

เนื่องมาจากระบบ lan ลองเปลี่ยนไปใช่ notebook ใช่ wifi แทน พอ คนมาตรวจก้อปิดเครื่อง เดินถือออกจากร้านไปเลย

ที่บริษัทเพลงยักใหญ่ที่จ้าง ฟรีแลนซ์เยอะๆก็ใช้วิธีนี้ครับ เคยเข้าไปทีนึง มีคนตรวจมาพอดี ทุกคนปิดฝาเครื่องถือ(ไม่ก้อใส่เป้)เดินออก

ไปนิ่มเลย แต่ถามมีทุนก๋ยังแนะนำให้ซื้อของ แท้ครับ มันมี อะไรมากกว่าถูก กฏหมาย เยอะ ครับ

25. tsk

175
    4
    0
    ตั้งใจว่า 1-2 เดือน ซื้อ 1 โปรแกรม กว่าจะถึงสิ้นปี ก่อนที่จะมาตรวจ ก็มีครบพอดี ขอบคุณครับ

26. Dong JZ GT

Dong JZ GT New Member Member

130
    14
    0
    บริษัทผม ทำรายการทีวี ครับ โดนไปชุดใหญ่ .. เซ็ง ..ไอ้พวกที่ลงไว้ พันห้า ไรเนี่ยะ วิ่งไปดูไม่เห็นมีของเลย บางทีก็ Activate ไม่ผ่าน ก็เลยต้องซื้อของใหม่หมด ทั้งบริษัท ไอ้เครื่อง ที่ admin ใช้น่ะไม่เท่าไร แต่พวกเครื่องที่อยู่ห้องตัดต่อนี่สิครับ ..

27. PaPaMidnight

PaPaMidnight New Member Moderator VIP

1,060
    11
    0
    ใช้โน็ตบุคครับ........

28. Alif & Otis

Alif & Otis New Member Moderator

1,696
    51
    0
    เดือนที่แล้วเค้าลงไปจับที่หาดใหญ่ บริษัทที่แฟนทำอยู่ เค้ามีคนในเตือนมา เพราะพวกนี้จะมา ต้องทำหนังสือแจ้งมาที่หน่วยงานราชการ เลยปิดบริษัท ย้ายไปทำงานกันในโรงแรม หลังจากนั้นก็ทยอยซื้อของแท้มาลง หมดไปเยอะ แต่พวกที่โดนจับก็เสียไปเยอะเหมือนกัน

หาของแท้มาลงดีกว่าครับ สบายใจดี...

29. tsk

175
    4
    0
    ข่าวเงียบไปแล้วนะ แต่ต้องซื้อแท้ลงไว้สักเครื่องคงจะปลอดภัยกว่า จริงไหมครับ

30. tsk

175
    4
    0
    ใครมีคําแนะนําเพิ่มเติมได้นะ ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้