ตัดสินที่ครับ ใครWorkสุด

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย T_4wd, 29 ธันวาคม 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    คือ รถผมใช้ P5750 อยู่ เอา Hi-power ขับกลางแหลมแยกชิ้นของ JBL508 GTI
    ในด้านหน้าตรงประตูรถ ส่วนลำโพงหลังใช้ a/d/s รุ่น 235is

ปรากฎว่าเมื่อวานลองไปถามร้านติดตั้งเครื่องเสียงเพราะต้องการจะเพิ่มแอมป์ขับลำโพง
    กลางแหลมหน้า-หลัง และเพิ่มแอมป์ Rockford กับซับตู้สำเร็จรูปของ Rockford

ร้านแรกเค้าแนะนำว่าให้ผมย้าย ads มาไว้ข้างหน้า แล้วเอา JBL มาใส่ข้างหลังแทน
    เพราะจะได้เสียงเบสเป็นตัวเป็นตนกว่า JBL ส่วนเนื้อเสียงลำโพงคู่หน้า จะให้บุคลิก
    ของเสียงไปทางเดียวกับ ซับตู้สำเร็จรูปของ Rockford10 นิ้วที่ผมมีอยู่ ส่วน JBL
    แค่ช่วยให้เสียงครบเท่านั้นเอง

ส่วนอีกร้านหนึ่งบอกว่าไม่ต้องย้าย เพราะลำโพงJBL มันกินวัตต์ ถ้าใส่แอมป์ขับแล้ว
    เสียงจะอิ่ม เบสแน่นกว่าเดิมที่ฟังอยู่มาก และลำโพงคู่หลังไม่ได้เปิดให้เน้นดัง แต่ให้
    เสียงครบเท่านั้น ซึ่งเสียงของ ads จะให้เบสต้น ส่วนซับ Rockford จะให้เบสที่
    ลึก เสียงจะกลมกลื่นกัน

ค่าติดตั้งพอๆกัน ของผมมี
    - แอมป์ 4 ch ของ Orion 280W ค่าติดตั้ง 1500 พร้อมสายต่างๆ
    - แอมป์ 2 ch ของ Rockford ค่าติดตั้ง 1000 พร้อมสายต่างๆ
    ไม่รู้ว่ารวมกล่องฟิวส์ สายแบตเข้าวิทยุด้วยอ่ะป่าวนะ

ปล ขออภัยถามทั้งสองบอร์ดเลยไม่รู้โพสที่ไหนดีอ่ะ :p

2. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ถ้าดูจากข้างบนแล้ว ถ้าเป็นตัวผม ผมจะเลือกร้านสองคับ เพราะผมคิดว่าซับ Rockford น่าจะให้เบสไปทางเดียวกับ JBL มากกว่าคับ เอา JBL ไว้ข้างหน้าได้เบสให้กับเวทีเสียงด้านหน้ารถ แล้วก็ได้เสียงเบสที่ลอยมาเป็นลูกๆๆจากซับของ Rockford ด้านท้ายรถคับ ส่วน a/d/s นี่มันบุคคลิกมันจะเน้นไปทางด้านเสียงหวาน+แหลมที่ค่อนข้างดี ผมคิดว่าไม่ค่อยเหมาะสมที่จะเอามาเล่นคับ ถ้าต้องการต่อเพื่อให้เสียงครบก็น่าจะโอเคคับ

ผมแนะนำแบบนี้ดีกว่าคับ ทำไมไม่เล่นแค่ลำโพงคู่หน้าคุ่เดียวไปเลยล่ะคับ แล้วก้เอา a/d/s เก็บไว้ เพราะผมคิดว่าถ้าเล่น JBL คู่หน้า + ซับ Rockford เสียงน่าจะดีทีเดียวนะคับ คือให้บุคลิกของเสียงไปทางหนักแน่น เน้นเบสอ่ะคับ แล้วอีกอย่างผมว่าแอมป์ Orion แนวเสียงไม่น่าจะไปกับ a/d/s ซักเท่าไหร่นะคับ อันนี้ก็เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะคับ ถ้าเอาชัวร์ ผมแนะนำว่าลองต่อฟังทั้งสอบแบบเลยคับ ชอบแบบไหนเอาแบบนั้นคับ ดีที่สุด เพราะว่าหูคนเราไม่เหมือนกันคับ

3. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ

หลังจากโพสข้อความเมื่อวานผมก็ลองไปฟังที่รถโดยการปรับเฟสเดอร์ ฟังเพลงเดียวกันแต่ปรับเฟสเดอร์
    แยกกัน เท่าที่ฟังดูเสียง JBL จะออกกลางๆ ไม่มีมิดเบสเลยครับ เสียงแหลมก็ไม่จี๊ดจ๊าดเท่าไร แต่สำหรับ
    ads เสียงมิดเบสดีกว่า เสียงแหลมใสกว่า และต้องลดวอลลุ่มลงเพื่อให้เสียงดังเท่ากับ JBL ถ้าอย่างนั้น
    ก็แสดงว่า JBL กินวัตต์มากกว่าใช่ป่ะครับ

แต่เมื่อก่อนผมเคยใช้ลำโพง JBL 508 ในด้านหน้า กับซับ JL 10 นิ้ววอยคู่ 2 ตัว ตีตู้ปิดที่ Rocket
    ใช้แอมป์ orion ตัวที่ว่ามานี่แระ ขับ508 เสียงลั่นรถเลย เบสลงตีกระจกบ้านสั่นเลย แต่ไม่เข้าใจเหมือนกันเวลา
    ไม่มีแอมป์ ทำไมเสียงไม่มีน้ำหนักเลยอ่ะครับ :(

4. Sboy

Sboy New Member VIP

58
    0
    0
    JBL508 GTI รุ่นนี้สุดยอดเลยนะคับ ผมว่าไว้ข้างหน้าแหละดีแล้ว แต่ควรหาแอมที่ watt สูงๆให้มันดู เสียงมันอิ่มขึ้นเยอะๆเลยคับ

5. Hayabusa

Hayabusa Guest

0
    0
    0
    JBL 508 GTi ตัวนี้เป็นตัว top ของ JBL เลยนะครับ

แต่ค่อนข้างกิน watt ซักหน่อย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้