ใกล้เข้ามาทุกทีแล้ว นับถอยหลังก็น่าจะไม่ถึงเดือนแล้ว พี่ๆมีคำแนะนำอะไรให้คุณพ่อคนใหม่มั่งเข้ามาหน่อ

การสนทนาใน 'ClubStream' เริ่มโดย auikung, 20 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. auikung

auikung Member Member

587
    9
    18
    พอดีมานั่งดูรายการ เห็นเค้าเชิญ พลพล กับ เสนาลิง มาแชร์ประสบการณืเรื่องคุณพ่อมือใหม่

แล้วก็เลย มานั่งคิดอ้าวไม่ถึงเดือนแล้วนิหว่าเรา

ยังไม่ได้เตรียมอะไรกับเค้าเลย ชื่อลูกก็ยังไม่เคยลองตั้ง เพราะไม่รู้เพศ

ของเค้าก็ว่ากันว่าห้ามเตรียม มันเป็นเคร็ด

แล้วทีนี้น้องคนนี้จะต้องเตรียมต้องทำอะไรบ้างละคับ

อ้าวพี่ๆๆที่มีประสบการณ์ทั้งหลายเข้ามาตอบหน่อย

เร็วๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

2. obb_stream M7

obb_stream M7 New Member Moderator

1,047
    6
    0
    ก่อนอื่น ต้องขอแสดงความยินดีล่วงหน้าเลยนะ คุณพ่อคนใหม่

อีกไม่นาน นายจะได้พบกับคนที่นายรักเค้ามากที่สุดในชีวิต

ช่วงแรกๆ ต้องเอาใจแม่เค้ามากๆ คลอดแรกๆ อาจจะเป็นภาวะ

แบบแปลกๆ เป็นธรรมดา ดูแล ทั้งแม่และเด็ก

ขอบอกว่า ช่วงแรกนี่ เหนื่อยเรือหาย เลย ไม่ได้นอนหลับยาวตลอดคืน

นายต้องฟิตร่างกาย และ จิตใจให้พร้อม ตื่นมาทำภาระกิจยามดึก

หมั่นหาข้อมูลทางเนท หรือ หนังสือ ตำราเลี้ยงดูเด็กอ่อน

และ ที่สำคัญให้ ผู้ใหญ่ช่วยสอนเทคนิคต่างๆในการเลี้ยงดู

แต่ไม่ต้องห่วง สันชาตญาน ความเป็นแม่จะมีสูงมาก

บางอย่างจะทำได้โดยสัญชาตญานล้วนๆ

ขอให้มีความสุขกับ นะ ครอบครัวของน้องอุ้ย

3. panya852

panya852 New Member Moderator

946
    15
    0
    ยินดีกับสมาชิกใหม่ในครอบครัวอุ้ยครับ

ปล. พี่ไม่มีประสบการณ์จึงไม่บังอาจสอนได้ครับ 555555

4. Alif & Otis

Alif & Otis New Member Moderator

1,696
    51
    0
    ยินดีด้วยครับ

ไม่มีไรมากครับ แค่เตรียมอดหลับอดนอนไว้ละกัน ชงนม เปลี่ยนผ้าอ้อม กล่อมลูกหลับ...

5. AM@CITYMANIA

AM@CITYMANIA New Member Member

116
    2
    0
    ยินดีด้วยครับอุ้ย

6. Chalala

Chalala New Member Member

245
    1
    0
    มาแอบฟัง ยินดีล่วงหน้าด้วยนะอุ้ย

7. Ti For Stream

Ti For Stream New Member Member

497
    2
    0
    ช่วงแรกนี้เตรียมหาชื่อได้แล้ว เพราะตอนคลอดก็ต้องบอกชื่อที่พยาบาล เค้าจะได้จัดการพิมพ์คล้องสายชื่อที่ข้อมือได้ การตั้งชื่อที่ทำกันก็คือตามหนังสือตั้งชื่อ แต่ของพี่ใช้บริการ Interner (www.thaibabyname.com) แต่ก่อนไม่เสียค่าใช้จ่าย แต่ตอนนี้เข้าใจมาเสียแล้วน่ะ เค้าจะให้ชื่อมา 2--3 ชื่อ แล้วเรามาเลือกเอง

ส่วนของใช้ที่จำเป็นยังไม่ต้องซื้อ เพราะรอคนที่มาให้ก่อน แล้วมาดูว่าขาดเหลืออะไร แล้วค่อยซื้อ

ที่ปั๊มนมสำคัญมาก ถ้าต้องซื้อแนะนำแบบไฟฟ้าครับ

พวกขวดดื่มนมทั้งหลาย ถ้าไม่ซีเรียส แนะนำ AVEN จริงจริง

เครื่องนึ่งยี่ห้ออะไรก็ได้

กล้องถ่ายรูป กล้อง VDO เก็บภาพความทรงจำแรกเกิดของลูกเรา ในช่วงวินาทีแรกของชีวิต

หาซื้อหนังสือมาอ่าน เพื่อเตรียมตัวการเป็นคุณพ่อ คุณแม่มือใหม่

ผ้าอ้อม ซื้อมาเลย 2-3 โหล บอกทางร้านว่าขอขนาดแรกเกิด และก็ซื้อ Size ใหญ่เผื่อมาเลย จะได้ไม่ต้องไปบ่อย เพราะที่จอดรถแย่มาก (พี่ไปซื้อที่ตึกโบโบ้) ซื้อยกโหล ผ้าดีมากมาก อย่าซื้อผ้าแบบสำลีน่ะ ในนั้นมีร้านของเด็กดีดีหลายร้าน ที่ให้ซื้อเยอะเพราะอยากแนะนำว่า ถ้าเลี้ยงเองนะ แนะนำผ้าอ้อม กลางคืนค่อยใส่ โปโกะ ประหยัดไปได้หลายอยู่ ที่สำคัญไม่อับชื้น บางคนใส่แบบ โปโกะทั้งวัน สุดท้ายหาหมอ ผื่นขั้น

อีกชื้นนึงแนะนำเลยน่ะ ปรอทวัดไข้ที่ใช้แบบจิ้มในหู คุณพ่อคุณแม่มือใหม่ จะกังวัลกับการเป็นไข้มาก จะพรารานอลว่า เอ๊ ลูกตัวร้อนหรือเป่า แล้วเด็กวัดไข้ยาก ซื้อแบบจิ้มในหูเถอะ พี่ใช้มาหลายแบบ ตัดใจซื้อแบบเจาะหูสบายใจเลย ไม่ต้องมากังวัล ซื้อที่หน้าศิริราช พี่ซื้อมาพันสองมั้ง เดี๋ยวนี้ถูกมาก

สุดท้าย เตรียนใจไว้เลย เพราะการใช้ชีวิตมันจะไม่เหมือนตอนนี้เลย

ยินดีด้วยกับคุณพ่อมือใหม่

8. Ti For Stream

Ti For Stream New Member Member

497
    2
    0
    มาเพิ่มเติม ทำไมเรื่องมันบังเอิญขนาดนี้พลพล

เมื่อคืนดูรายการที่ซูโม่กิ๊กกับอ้อมจัดรายการเกี่ยวกับลูกดารามือใหม่ มีคุณพ่อพลพลออกรายการด้วย แถมลูกเกิดเดือนธันวาเหมือนกันอีก แต่พลพลตัวจริงเค้าตั้งชื่อลูกว่า น้องธันวาด้วย เรื่องบังเอิญจริงจริง พลพลชนพลพล แถมลูกเกิดเดียวกันอีก

9. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ขอแสดงความดีใจล่วงหน้านะคับ น้อง เอารูปมาให้ชมบ้างนะคับ

10. auikung

auikung Member Member

587
    9
    18
    ขอบคุณทุกท่านนะคับที่เข้ามา ช่วยกันตอบ

ส่วนตัวคิดว่าเลี้ยงเองแน่ๆๆ

แต่ยังดีที่ยังมีแม่มาช่วยเลี้ยง

อย่างที่พี่ติว่า ของรอก่อนดีก่าแล้วค่อยซื้ออิอิ

ตอนนี้ญาติผม เพื่อนผม เค้ามีเทศกาล มีลูกกัน บังเอิญมีลูกใกล้ๆๆ กันทั้งน้านเลย

11. panya852

panya852 New Member Moderator

946
    15
    0
    แสดงว่าช่วงเวลานั้น ดี, อากาศดี, แรงดี 5555555

12. FoxStream

FoxStream New Member Member

249
    2
    0
    อืมมมม....

อุ้ยไปหาซื้อหนังสือของหมอญี่ปุ่น ชื่อ สารานุกรมการเลี้ยงดูเด็ก ดีสุด ๆ ครับ มีทุกเรื่อง ตอบทุกข้อข้องใจ

หาซื้อผ้าอ้อมไว้ก่อนตามที่พี่มอสแนะนำครับ

จริง ๆ แล้วพี่อยากจะแนะนำให้หาซื้อของจำเป็นอื่น ๆ ไว้ให้พร้อมเลย เช่น ขวดนม (สนับสนุนลงทุน AVENT) หม้อนึ่ง เบาะที่นอน โมบาย แพมเพอร์ส อ่างอาบน้ำ เป็นต้น

ไปเดินเลือกซื้อแบบที่ชอบเลยครับ ถ้าได้มาเพิ่มค่อยเก็บไว้เป็นสแปร์ หรือไม่ก็ไว้ค่อยให้ต่อไป

ที่อยากให้ซื้อเตรียมไว้เลย เพราะพอถึงเวลาจริง ๆ มันจะงงงงครับ ทำอะไรไม่ถูก ถ้ามีของพร้อมอยู่แล้วก็จะช่วยให้หยิบจับได้สะดวก ไม่ต้องออกไปหาซื้ออีกรอบ แบบรีบ ๆ

ส่วนเรื่องชื่อ กะคลอดเอง หรือผ่าคลอดครับ ปกติในปัจจุบันหมอมักจะพยายามให้ผ่าคลอด เพราะสะดวกหลาย ๆ อย่าง ถ้ามีแนวโน้มแบบนั้น ให้เลือกฤกษ์ไว้เลยนะครับ ดูวันดี ทั้งทางไทย จีน ที่เหมาะกับพ่อแม่ด้วย

แล้วก็หาซื้อหนังสือตั้งชื่อลูกมาอ่านมาเลือกไว้ก่อน ค่อย ๆ อ่านไป ไม่ยากครับ เลือกดูตามวันและปีเกิดที่ไม่ชง ไม่ขัดกับคนในบ้าน

อยากให้เข้าเวปศึกษา และเตรียมตัวไว้ก่อนครับ พอถึงเวลาจริงจะได้ทุเลาความตื่นเต้น และงงงงงได้เป็นอย่างดี

:)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้