ประสบการณ์สอนให้รู้ว่า ดีๆยังมีให้คิดอีกเยอะ (ช่วยกันคิดต่อได้อีกคับ)

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Yukim, 17 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18
    เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อวันพฤหัสบดีที่ผ่านมาท่อน้ำประปาที่บ้านแตก โทรตามช่างก็บอกว่าว่างวันจันทร์ เซร็งเลย!! แต่ไม่เป็นไร นิดหน่อย ก็แค่ทุกครั้งที่ใช้น้ำก็เปิดมิเตอร์น้ำเสร็จแล้วก็ปิด ง่ายจะตาย แต่พอเอาเข้าจริงน้ำที่ผมเห็นๆเลยว่าปล่อยทิ้งไปมันครึ่งนึงของที่เราใช้เลยนี่นา เอาน่า แว๊บเดียว (นึกในใจ) วันพฤหัสผ่านไปยังไม่มีอะไร อาบน้ำ เข้าห้องน้ำ ซักผ้าลูก ล้างจาน ฯลฯ ต้องเปิด-ปิดมิเตอร์เป็นครั้งๆไป น้ำในถังพักขนาดค่อนข้างใหญ่ก็ลดลงอย่างรวดเร็วจนหมดจากการอาบน้ำเพียง 3 คนรวดเดียว เพราะต้องเปิดมิเตอร์แบบยาวๆ (ขนาดมีถังพักน้ำขนาด 700ลิตรกับบ้านทาวเฮาส์น่ะเนี่ย) พอเข้าวันที่สอง เริ่มรู้สึกว่าน้ำที่ปล่อยทิ้งมันเยอะพอควร เลยจัดหาถังน้ำมารองเก็บไว้ เผื่อใช้ไม่มากก็ไม่ต้องเปิดมิเตอร์กัน ก็ได้ถังใบย่อมๆ 1 ใบ มีกะละมังซักผ้าอีก 2-3 ใบ แล้วก็อ่างอาบน้ำลูก ด้วยความที่ไม่เคยเจอแบบนี้เลยทุลักทุเลพอควร เวลาอาบน้ำต้องมาอาบชั้นล่าง ถังกับกะละมังที่ใส่ได้ก็พอเพียงแค่การใช้แค่อาบน้ำ ถ้าจะทำอย่างอื่นก็ต้องเปิดมิเตอร์อีกแหละ เปลืองจริงๆ !!! เป็นอย่างนี้อยู่ 4 วัน พอวันจันทร์ช่างมาซ่อมท่อเสร็จ กลับมาใช้น้ำได้อย่างปกติอีกครั้งทำให้ ฉุกคิดทันทีเลยครับ เพราะปกติเวลาผมอาบน้ำ ผมจะเปิดฝักบัวทิ้งไว้ตลอด ตั้งแต่ สระผม ล้างหน้า แปรงฟัน ถูสบู่ (เริ่ม rate แระ) ฯลฯ จะปิดก็ตอนอาบเสร็จเลย พอถึงตอนนี้เราไม่กล้าเปิดทิ้งเลย เพราะนึกถึงว่ากว่าจะกรองน้ำจากโรงปะปาผ่านท่อมาให้ใช้กันมันต้องใช้พลังงานมากพอดู (ไม่รู้จริงหรอก แต่มั่วๆคิดเอง) ในขณะที่ต่างจังหวัด บางบ้านยังใช้น้ำบาดาลอยู่เลย (บ้านแฟนผมเคยใช้ตอนเด็กๆด้วย) หลังจากนั้นมา ผมจะเปิดน้ำแค่เวลาใช้งานเท่านั้น........ ไม่มีการเปิดทิ้งอีกเลย (แค่ 2 วันนะเนี่ย) ผมได้บอกต่อคนในบ้านว่าตอนนี้ผมรู้สึกอย่างนี้เรื่องการประหยัด อยากให้ทุกคนทำบ้าง (แฟนยิ้มแล้วก็พยักหน้า ....คุณยายกับลูกวัย 6 เดือนก็ยิ้มขึ้นมา อิ อิ)
    วันนี้วันอังคารที่ 17 พ.ย. ผมก็ขับรถไปทำงานอย่างปกติ เหมือนทุกวัน แต่ผมเริ่มลดแอร์จากเบอร์ 2 เหลือเบอร์ 1 ขับแบบชิวๆเหมือนปกติ (ปกติขับแบบพ่อลูกอ่อนตั้งแต่ยังไม่มีลูกอ่ะแหละ) ทำงานปกติ พอถึงขากลับก็มืดแล้ว รถติดเป็นปกติ แต่ทุกครั้งที่ติดไฟแดงพักใหญ่ๆ ก็จะปิดไฟหน้า เหลือไว้แค่ไฟหรี่ (คิดว่าไม่จำเป็นต้องเปิดไฟหน้าถ้ารถจอดอยู่งัย) เพื่อลดการใช้พลังงานเท่าที่ทำได้แบบไม่ลำบาก พอถึงบ้านก็กลับมาเจอลูกสาวยิ้มทักเหมือนเดิม แต่รู้สึกดีที่ได้ช่วยลดพลังงานมากกว่าเดิม เรื่องก็มีแค่นี้แหละครับ เล่าง่ายๆ ให้เข้าใจง่ายๆ หลายคนที่คิดว่าช่วยประหยัดพลังงานแล้วในหลายเรื่อง แต่ลองคิดหาทางใหม่ๆ แล้วลองทำก็อาจได้ความรู้สึกแปลกๆแบบผมบ้างก็ได้น่ะครับ (ก็ไม่รู้ว่าการปิดไฟหน้าเหลือแค่ไฟหรี่จะช่วยได้มากแค่ไหนสินี่ อิ อิ ) ขอบคุณที่พยายามอ่านกันมาจนถึงบรรทัดนี้น่ะครับ .....

2. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ยอดเยี่ยม

3. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
  4. ปูเป้คุง

ปูเป้คุง Active Member VIP

1,057
    4
    38
    เจ๋งๆๆๆ

5. NIIGATA

NIIGATA New Member VIP

1,557
    35
    0
    เป็นเรื่องราวที่เยี่ยมที่สุด ครับ

6. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    คิดอย่างนี้ทุกคน ดีแน่ๆครับ

7. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
    พอมีเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้น ก็ทำให้เราคิดอะไรได้ไกลเลยครับ

8. `aMiZpAnDa~*

`aMiZpAnDa~* New Member VIP

1,180
    45
    0
    มา ยิ้ม ให้ คุณ พ่อ คน เก่ง ด้วย คนน

^_________^

9. Godz_jr

Godz_jr New Member Member

523
    25
    0
    ไว้ลองทำมั่งครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้