แม็กหน้ากว้าง++มีปัญหาถาม..

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย pound M/T, 28 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pound M/T

pound M/T New Member Member

147
    3
    0
    คือว่าอยากถามว่า
    ถ้าเราใส่แม็กหน้ากว้าง 8 นิ้วขึ้นไป
    ไม่ว่ารถขับหน้า หรือหลัง ก็เถอะ
    ยางไซร์ 225 +
    นี่มันทำให้หน้ารถเราไวกว่าใส่แม็ก 6-7 นิ้ว มากไหม
    เพราะว่ารู้สึกว่าเวลาเจอถนนเป็นคลื่น หร้อรอยต่อถนน
    ที่เป็นเส้น ล้อหน้าจะไวมาก กว่าใส่แม็กหน้า 6-7 นิ้ว
    ลือบอกไป สภาพ ลมยางปกติ 33 ปอนด์ ดอกเต็ม โหลด 2 นิ้ว
    อยากถามเป็นความรู้ครับ
    ใครเป็นบ้าน
    และเพราะสาเหตุอะไร งง..

2. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    ผมใส่หน้า 255 ไม่รู้สึกว่าไวน่ะ ผมว่ามันอยู่ที่ศูนย์รถมากกว่า ไม่รู้ลองไปตั้งศูนย์มาหรือยังคับ

3. ARTO940

ARTO940 New Member Member

372
    37
    0
    ผมใส่ 235 มันก็ดึงตามความลาดผิดถนนเหมือนกันนะครับ แต่ไม่มากมาย

ตรวจเช็คลูกหมาก บูชยาง แล็คดูครับ...ถ้าพวกนี้หลวมมันจะเป๋ง่ายครับ

สุดท้ายตั้งศุนย์ อย่าง คห. ด้านบนคับ

4. Godz_jr

Godz_jr New Member Member

523
    25
    0
    ได้ลองถ่วงล้อดูรึยังครับ

5. K.J.

K.J. New Member Member

442
    15
    0
    แวะมาเก็บข้อมูลครับผม

6. รู้สึกเหมือนกันว่าจะไวกว่าเดิม ไม่กล้าเข้าโค้งแรงๆ

ส่วนนึงมาจากใส่ยางดึงด้วย หน้า 8.5 ผมใส่ 215 หลัง 9.5 ผมใส่ 235

7. popdemonic

popdemonic Member Member

191
    19
    18
    จากปัญหาดังกล่าว

ยางรั้งแก้ม มีผล
    ยางหน้ากว้างมากๆ มีผล
    ศูนย์ไม่ดีมีผล
    ช่วงล่างหลวมมีผล

ยางรั้งแก้มมากๆ ลักษณะหน้ายางจะเป็นท้องช้าง สัมผัสไม่เต็มหน้า ลองนึกภาพตามเหมือนคนยืนเต็มเท้ากับคนที่ยืนเขย่งขาใช้ปลายเท้า
    ฉันใดก็ฉันนั้นครับ คนไหนจะยื่นแล้วเสถียรกว่ากัน วอกแวกน้อยกว่ากัน
    ยางหน้ากว้างมากๆ Traction จะมีมากกว่ายางหน้าแคบๆ เพราะฉะนั้นเวลาที่เราขับลงไหล่ทาง เวลาพวงมาลัยมันดึงมันจะดึงรุนแรง
    กว่ายางหน้าเล็กๆ ไปดูรถสปอร์ตราคาคันหลายๆล้าน ยางหน้าล้อหน้าเค้าจะสูงสุดแค่225-245 ส่วนยางหลังเค้าจะอัดกันแบบ285-315 เพราะการใส่ยางหน้ากว้างมีผลต่อการเข้าโค้ง พวงมาลัยจะขืนมือมากในยางล้อหน้าแบบกว้างมากๆเราเนื่องจากtraction จากหน้ายางที่กว้างมากๆ คนมักเข้าใจผิดคิดแค่ว่า
    ใส่ยางหน้ากว้าง ยิ่งกว้างยิ่งเกาะ คิดผิดถนัด ยางหน้ากว้างๆมากๆ เวลาขับฝนตกจะมีโอกาสเหิรน้ำ(aqua planning) ได้ง่ายกว่า
    ยางหน้าเล็กๆ เพราะหน้ายางจะรีดน้ำออกไปที่ไหล่ยาง(side wall) หน้ายางยิ่งกว้าง=ระยะเวลาในการรีดน้ำให้ออกไปจากหน้ายางยิ่งมากขึ้น เพราะฉะนั้น โอกาสเหิรน้ำก็จะมีมากขึ้นกว่าเดิม สังเกตว่ายางsport หน้ากว้างจะออกแบบให้ร่องยางใหญ่ จุดประสงค์เพื่อลดระยะเวลาในการรีดน้ำลง แต่ก็แลกกับการที่จะเกิดเสียงดังจากยางเพราะ ดอกจะมีลักษณะเป็นบั้งๆ ใหญ่ๆ เหมือนคุณเอายางก้อนเล็กๆมาปาลงพื้น กับเอายางก้อนใหญ่มาปาลงพื้นอันไหนเสียงดังกว่ากัน ยางที่เงียบดอกยางจะต้องเป็นเส้นถี่ๆ คนมักเข้าใจผิดว่า ยางยิ่งใหญ่มีแต่ข้อดี ไม่มีข้อเสีย ซึ่งผิดถนัด
    เรื่องศูนย์ล้อ ,ช่วงล่าง คงไม่ต้องอธิบายเนอะ รู้ๆกันอยู่แล้ว ลมยางด้วยอย่าลืมเช็ค เส้นผมบังภูเขามากๆ

ความเห็นอาจไม่ตรงกับหลายๆคน อย่าว่ากัน

Show Aof ถูกใจสิ่งนี้
  8. P@E

P@E New Member Member

561
    15
    0

เป็นความรู้ดีมาก ๆ

9. arto2

arto2 New Member Member

73
    2
    0
    ใส่อยู่ เป็นตามข้างบน ตั้งศูนย์ ถ่วงล้อแล้วไม่หาย ทำใจ..... รถมันแรงก็ต้องแถ กันบ้างใช่ไหม อิอิอิ

10. NOTE WAPP WAPP

NOTE WAPP WAPP New Member VIP

433
    9
    0
    รถผมก็ใส่หน้า 235 นะครับ มันก็ดึงตามพื่นถนนและครับ

11. ปูเป้คุง

ปูเป้คุง Active Member VIP

1,057
    4
    38
    ]ลองเชคศูนย์ล้อดุคับ

12. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0
    ดูศูนย์ล้อก่อนเลยคับ

camber กับ toe เพิ้ยนไปรึเปล่า บางทีมันไม่ออกอาการตอนยางหน้าแคบ พอใส่กว้างๆอาการมันเลยชัดขึ้นมารึเปล่า

13. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    ผม หน้า235เป็นเหมือนกัน(กระบะครับ)

14. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ผมใส่ 8.5 กับยาง 225 ก็ไม่ไวเท่าไหร่

15. pound M/T

147
    3
    0
    เข้าใจแล้วครับ
    ของคุณทุกคำตอบ
    ลมยางผม 33 ปอนด์
    โช้คแต่ง ทานาเบ้
    ช่วงล่างพึ่งเช็คไปเมื่อเดือนที่แล้ว
    ยังแน่นดีอยู่

ได้ความรู้เพิ่ม + ไม่ได้คิดไปเอง มีคนอื่นๆเป็นด้วย
    สบายใจ
    5555

16. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    ขอบคุณครับได้ความรู้ใหม่ๆ เข้าใจผิดอยู่ตั้งนาน

17. pound M/T

147
    3
    0
    เพิ่มเติม
    รู้สาเหตุแล้วครับ

ส่วนหนึ่งสาเหตุที่ไหลตามขอบถนน
    เพราะว่าด้านหน้าโหลดลงมา 2 นิ้ว
    ทำให้มุมล้อติดลบทำให้
    หน้ายางกินเหมือนตัว V สัมผัสถนนไม่เต็มหน้า
    อย่างแม็กหน้า 8 นิ้ว พอโหลดมากๆอาจจะสัมผัสพื้นถนนแบบเต็มๆจริงๆแค่
    5 นิ้ว ที่เหลือลอยอยู่ด้านนอกเพราะ
    มุมล้อด้านในเหมือนตัวV เวลาเจออะไรก็จะไหลไปตามร่องถนนง่าย
    ตอนนนี้เลยไปสไลล
    ปีกนกปรับมุมล้อให้ตรง แล้วตั้งศูนย์
    จบแล้วครับ

18. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ผมใช้ หน้า 8 หลัง 9 อะ

ขับหน้านะครับ รู้สึกมันมันคงกว่า อันเก่าที่ 7.5 4 ล้ออะครับ และเวลาบูสต์มามันไปฉกแบบน่ากลัวเหมือน 7.5 อ๋อๆเวลาเกียร์ 3 ไปดีกว่า 7.5 ครับ

เท่าที่ผมรู้สึกแตกต่างมีเท่านี้ครับอิๆ

19. arto2

arto2 New Member Member

73
    2
    0
    อย่างนี้ ต้องทำบ้างแล้ว ...

20. TooNZ

TooNZ Member Member

442
    8
    18
    Cefiro ผมหน้าไว หน้า 8.5 หลัง 9.5

21. boy2L

boy2L New Member Member

444
    13
    0
    ผมก็เป็น ต้องไปลองทำบ้างละ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้