สรุปว่าตอนนี้ถ้าเปลี่ยนเครื่องใหม่ตอนนี้ เปลี่ยนเป็นตัวไหนดีที่สุดครับ

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย red_accord, 17 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. red_accord

red_accord New Member Member

47
    0
    0
    ตอนนี้ผมจะเปลี่ยนเครื่อง สรุปว่าที่ผ่านๆมาเครื่องตัวไหนที่เปลี่ยนแล้ว แจ๋วที่สุด
    ครับ ต้องการคำแนะนำหน่อยครับ เลือกไม่ถูกเลยอยากได้แบบว่า ไม่ปวดหัว
    เวลาดูแลครับ แรงนิดนึงแต่ไม่เปลืองเชื้อเพลิงมาก เพราะรถวิ่งไกล
    ใช้งานบ่อย ขอบคุณคร๊าบ

2. bigbom69

bigbom69 New Member Member

1,245
    6
    0
    b20b ใช้แก๊สด้วย ประหยัดขึ้นคับใช้น้ำมันก้อไม่เปลืองมาก ขับสนุกกว่าเดิมเยอะ

3. barague

barague Guest

0
    0
    0
    ชั่วโมงนี้ต้อง F 22 B VTEC แคมเดี่ยวฝาดำ พร้อมเกียร์ออโต้ฯ ดีที่สุดประหยัดสุดแรงม้ามีทั้งหมด 150 แรงม้า สามารถพารถวิ่งปลิวอย่างสะบายจัยไร้ข้อจุกจิก เพราะเคยใช้มาแร้ว 7 ปี แต่ตอนนี้เปลี่ยนเปง H 22 A แคมคู่ฝาดำ เกียร์ออโต้ฯแรงม้ามีทั้งหมด 190 แรงม้า ตัวนี้จาเปลืองมากขึ้นนิหน่อยแต่กำลังแรงมหาศาล เลือกเอานะแต่ทั้งคู่ต้องทำจุดยึดแท่นเครื่องใหม่ทั้งหมด...

4. aeg_ac88

aeg_ac88 New Member Member

1,955
    16
    0
    จะแรงกันใหญ่แล้วครับ+อิจฉาจัง

5. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    ตามงบประมาณที่ตั้งไว้ มีเท่าไหร่ก็ทำที่ทำได้ ครับ

อิอิ

6. bigbom69

bigbom69 New Member Member

1,245
    6
    0
    เหงด้วยยยยย

7. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    มันทำได้ ถ้าใจต้องการ

บี ยี่สิบ

เอฟยี่สอง

เอฟยี่สิบ ฟาฟ้า

เฮชยี่สอง

โมให้เต็มเหนี่ยว ไปเลยพี่ อิอิ

ได้ทั้งนั้น มีให้เป็นตัวอย่างให้คลับนี้ สนใจตัวไหน สอบถามผ่านบอร์ดนี้ มีคำตอบทุกตัว ครับ

8. aeg_ac88

1,955
    16
    0
    จริงครับ ทำได้ทุกอย่าง เพราะทุกอย่างขึ้นอยู่กับ ปัจจัย ครับ

9. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    มีแต่จัย
    ปัจจัยไม่มี
    ทำได้มั้ยครับ
    555+++

10. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    ทำในสิ่งที่ต้องทำก่อน..............แล้วค่อยทำในสิ่งที่อยากทำ...........

ใช่ไหม๊เอก

11. aeg_ac88

1,955
    16
    0
    ทำไงได้ครับมันต้องทำนะครับไม่ทำก้อไม่ได้ +++555+++

12. ยูซุบ

ยูซุบ New Member Member

562
    4
    0
    คิดทุกอย่างที่ทำ...............แต่ไม่ต้องทำทุกอย่างที่คิด

13. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    อยากทำทุกอย่างที่คิด
    แต่มันคิดมากไป 555+

14. barague

0
    0
    0
    คิดๆเท่าไร คิดม่ายออกซะทีๆ มัวๆแต่คิดม่ายออกๆ AHAๆ (เพลงวง XYZ) ถ้าให้คิดออกต้องไปห้องน้ำ แบ๊บ "คิออกแร๊"...

15. red_accord

47
    0
    0

เครื่องสองตัวนี้ใช้งบต่างกันเยอะไหมครับ แล้วมันประมาณเท่าไหร่ (ราคาพร้อม ค่าวาง)

16. barague

0
    0
    0
    มาแระ ตอบช้าหน่อยนึงนะ ราคาเครื่อง ทางอู่หามาให้เรย F 22 B ฝาดำ ราคาทั้งหมดวิ่งงด้ายเรยก้อ48,000 บาท ส่วน H 22 A ฝาดำราคา 60,000 บาท เปนเกียร์ออโต้ฯ ทั้งคู่ราคานี้ทำที่อู่แถวลำลูกกา คลอง 3 HONDA โดยชาเพาะ...

17. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    แบบ หูดำไม่มีหรอน้า.......................

18. barague

0
    0
    0
    เอ้าๆๆๆ นี่ขับตามชั้นมาตลอดเรย(อีกแร้ว) นะตัวเองม่ายห่างเรยนะ เอางัยแน่เนี๋ย (เหงาเหรอ) อ่ะฟังนะ! แบบหูดำน่ะนั่นมานหม้ออลูมิเนียม เอาไว้ทำกับข้าวกะหุงข้าวมีฝาปิดด้วยนะ เวลาใช้ก้อใช้กะเตาแก๊สหรือเตาถ่าน เติมน้ำตามด้วยส่วนผสมของอาหารแต่ละประเภทแระเครื่องปรุงตามชอบ(แร้วแต่ฐานะของแต่ละบ้านว่าจาใช้เตาแบบไหน) ส่วนฝาเครื่องเนี่ยมานจามีทั้งฝาขาว,ฝาฟ้า,ฝาดำแระฝาแดงที่ร้อนแรงทั้งแรงม้าแรงบิดแระราคาอยู่นัยขณะนี้ เข้าจัยบ่...

19. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    ก้ากๆ ๆ ๆ

20. CSspeed [ boy89 ]

2,509
    3
    0
    อืม..... อย่างนี้ นี่เอง ที่เรียกว่าหูดำ

21. red_accord

47
    0
    0

พอดีผมอยู่ไกล ถ้าผมไปทำที่ คลองสาม วางเสร็จมันจะมีปัญหาจุกจิกต้องเข้า
    ไปบ่อยๆหรือป่าวครับ

22. red_accord

47
    0
    0

พอดีผมอยู่ไกล ถ้าผมไปทำที่ คลองสาม วางเสร็จมันจะมีปัญหาจุกจิกต้องเข้า
    ไปบ่อยๆหรือป่าวครับ แล้วระบบเบรกต้อง แก้ไขหรือป่าวครับ ถ้าเป็นตัว F22b

23. woodykub

woodykub New Member Member

81
    1
    0
    มีคนแนะนำว่า ลองดู D15b อ่ะครับ
    มีคำแนะนำมั้ยครับ ว่าน่าสนใจมั้ย และราคาจะประมาณเท่าไหร่อ่ะครับ

24. barague

0
    0
    0
    ม่ายมีปัญหาจุกจิกหรอกคัพรับรองด้าย เพราะเปนอู่ประจำที่ทำอยู่เค้าจะเก็บสายไฟแระทดลองวิ่งให้เรียบร้อย 1 อาทิตย์น่าจะเสด(พอหลวมๆ)หากเอาเร็วก้อน่าจะม่ายเกิน 5 วัน ส่วนเครื่อง F 22 B นั้นมีแรงม้าแค่ 145 แรงม้า ฉะนั้นม่ายถึงกับต้องเปลี่ยนดิสหลังให้สิ้นเปลืองเงินโดยม่ายจำเปน เพียงแค่ถอดล้างแระเปลี่ยนน้ำมันเบรคแระผ้าเบรคทั้ง 4 ล้อใหม่ก้อจบใช้ด้ายอีกยาวคัพแถมประหยัดด้วยเครื่องตัวนี้น่ะ แระวิ่งดีกว่าตัวตาเพชรด้วยซ้ำเพราะน้ำหนักเยอะกว่าเรามากมาย...

25. barague

0
    0
    0
    ม่ายแนะนำเด็ดขาดเรยคัพเครื่องตัวเนี้ย เพราะขนาดของเครื่องแค่ 1,500 c.c. กลัววิ่งม่ายออกเพราะต้องแบกน้ำหนักของรถเอาไว้เยอะ จิงๆแร้วรุ่นนี้แรกๆก้อเครื่อง 1,800 c.c. เข้าไปแร้วนะคัพ หากใส่ลงไปแร้วดีม่ายดีเจอ CITY กะ CIVIC แซงเอาม่ายรู้ด้วยนะอายเค้าแย่เดี๋ยวหาว่าเล่นรถม่ายเปน ถ้าจะวางเอาแบบ แรงๆหน่อยก้อ B 20 B ของ CRV ทั้งชุดเปนเครื่อง 2,000 c.c. 145 แรงม้าทวินแคมหรือเปลี่ยนฝาบนเปน B 16 A แบบลูกผสมก้อยังด้าย หรือถ้าประหยัดแถมมีแรงม้าพอสมควรก้อ F 22 B เครื่อง2,200 c.c.145 แรงม้าซิงเกิ้ลแคม ถ้าจะเอาขำๆก้อเครื่อง B 16 A 1,600 c.c. 170 แรงม้าทวินแคมยังพอถูไถ เพราะดูจากแรงม้าสามารถฉุดรถด้ายสบายมาก หากการใช้รถถ้าวิ่งทั้งในแระนอกเมืองควรใช้เครื่อง 2,000 c.c. ขึ้นไป จะเหมาะมากเพราะต้องใช้พลังเวลาเร่งแซงพวกรถ 10 ล้อมากมายที่วิ่งตามถนนตจว. หากใช้ในเมืองซะส่วนใหญ่ก้อเล่นตั้งแต่ 1,500-1,800 c.c. จะประหยัดหน่อย(แต่ม่ายแนะนำกะรถรุ่นนี้) ส่วนเรื่องแคมเดี่ยว(ซิงเกิ้ลแคม)กะแคมคู่(ทวินแคม)นั้นผิดกานตรงแค่แรงบิดแระแรงฉุดของเครื่องยนต์เท่านั้นทำให้เวลาเราขับจะสนุกขึ้น อัตราความสิ้นเปลืองซิงเกิ้ลแคมประหยัดกว่าเห็นๆ การขับคัยจะมันกว่ากันนั้นพอๆกาน วิธีสังเกตุว่าอันไหนแคมเดี่ยวหรือคู่ก้อคือ เครื่องถ้ามองดูแร้วเล็กๆนั่นก้อเครื่องแคมเดี๋ยว เพราะมีเพลาลูกเบี้ยวที่เรียกว่าแคมอยู่อันเดียวนั่นเอง เพราะป๋มก้อยังม่ายรู้ว่าคนที่ถามนี่ชอบขับแบบไหนเกียร์ธรรมดาหรือออโต้ ขับแบบเรื่อยๆเปื่อยๆหรือชอบอัดตลอดเวลา แต่ที่ตอบนี่ก้อคลุมหมดแร้วนะ ลองดูละกาน...

26. CSspeed [ boy89 ]

2,509
    3
    0
    เกจิตัวจริงเลยนะเนี่ย

27. cougar3626

cougar3626 New Member Member

521
    1
    0
    F22B สดๆยังพอมีเหลือไหมพี่

28. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    สด ๆ ต้องตื่นเช้าๆ ไปยืนรอ คับ

ฮามั้ย

ค่อยๆ หา ครับ ใจเย็นๆ ถ้าไม่ใจร้อน ได้ของดีแน่นอน

---------- Post added at 07:33:59 ---------- Previous post was at 07:33:44 ----------

สด ๆ ต้องตื่นเช้าๆ ไปยืนรอ คับ

ฮามั้ย

ค่อยๆ หา ครับ ใจเย็นๆ ถ้าไม่ใจร้อน ได้ของดีแน่นอน

29. marn190

marn190 New Member Member

20
    0
    0
    ตอนนี้กำลังใส่เครื่อง d15b เกียร์ cvt อยู่ครับใกล้เสร็จแร่ะ แล้วจะมารายงานผลครับ

30. cougar3626

cougar3626 New Member Member

521
    1
    0
    ตามสเตปยุคใหม่ เกียร์ CVT

น้าป้อง เครื่อง F22 เกียร์ ธรรมดา มันจะมีไหมฮ่ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้