RE-01 R กับ น้ำ...........

การสนทนาใน 'Gymkhana' เริ่มโดย yy_u12, 9 มกราคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :D อิอิ
    ขออนุญาต มาตั้งกระทู้ถามใน Board นี้นะครับ.....
    เพราะใน Board นี้ น่าจะมีท่านๆ ที่ใช้ RE-01R อยู่เยอะกว่า Board อื่น
    ก็หวังว่า จะมี ท่านๆ ผู้ใจดีเผื่อแผ่ประสพการณ์
    ให้ผมได้รับทราบข้อเท็จจริงบ้าง นะครับ.....

เริ่มถามเลยดีกว่า........
    คือ ไอ้เจ้า RE-01R เนี่ย ถ้าเค้าเจอน้ำ
    หรือวิ่งในทางเปียกแบบฝนตกเนี่ย เค้าจะสู้น้ำไหมครับ
    Stability หรือ Performance ของเค้าถ้าเทียบกับ AD07 แล้ว
    เวลาเจอน้ำแล้ว นิสัยของเค้าอันไหนจะดีกว่ากัน......

คือ ล้อหน้าผมใช้ RE-01R แต่ล้อหลัง ผมใช้ AD07 วิ่งถนน บ้านไปทำงาน
    ไปเที่ยวต่างจังหวัด ไปสนามบ้าง ไปทุกที่ ว่างั้นเหอะครับ
    เลยอยากทราบว่า ถ้าในอนาคตอันใกล้ มันจะต้องเข้าหน้าฝน
    ผมจะยังใช้เค้าทั้งคู่อยู่ได้ไหม.. จะ Safe หรือเปล่า (ลูกยังเล็ก)..
    หรือว่า ผมควรจะต้องหายางใหม่ ไว้เผื่ออีกชุด
    เพื่อจะได้สับเปลี่ยนกับเจ้า 2 ตัวที่ใช้อยู่เนี่ยตอนเข้าหน้าฝนอ่ะครับ.......

ขอ Idea ท่านๆ ช่วย Comment นิดดดดดดดนึง.........
    ขอบคุณล่วงหน้านะครับ........:D :D :D :D

2. Ballnuclear

Ballnuclear New Member Member

691
    14
    0
    ใช้อยู่เหมือนกันคับ ตอนนี้หน้า RE01 หลัง AD07 เหมือนกันเรย

ตอนใช้ AD07 อยู่หน้านั้นเจอน้ำจะค่อยข้างร่อนครับ

สำหรับตัว RE01R นั้นยังไม่เจอฝนครับเลยยังไม่ทราบ แต่ดูร่องยางแล้วน่าจะดีกว่าพอสมควรเลยครับ

แต่สำครับคนที่เค้าลองกันมาแล้วพูดเป็นเสียงเดียวว่า เกาะดีกว่า Ad07 25% เชียวนะ ส่วนเจอน้ำก็ร่อนน้อยกว่า AD07 คับ

3. Poyee_ZC

Poyee_ZC New Member Media

611
    7
    0
    ส่วนตัวว่าไม่น่ามีปัญหากับน้ำสักเท่าไรนะ ถ้าอาศัยขับอย่างมีสติหน่อย อย่าลงแอ่งมากก็พอ เพราะเป็นธรรมดาที่ยางดอกกว้างๆ เกาะถนนมากๆ ร่องรีดน้ำมันก็ต้องน้อยหน่อยเป็นธรรมดา ส่วนตัวใช้อยู่ แข่งด้วย ดีมากครับ สเตปหน้าอันนี้คู่กับ นีโอว่า AD07 ด้านหลัง เกาะถนนเป็นเยี่ยมครับ....ไม่จำเป็นต้องมี 2 ชุดหรอกครับ แต่ผมมีเพราะ เก็บ RE-01R ไว้แข่งจิม เพราะจะได้ประหยัดดอกยางไว้

4. COROLLA BOY

COROLLA BOY New Member Member

507
    1
    0
    เวลาฝนตกก็ไปช้าๆสิคับ ไม่น่ามีปัญหาคับ

5. Ballnuclear

691
    14
    0
    จะว่าไปถ้าเจอฝนหนักยางอะไรก้อร่อนนะคับ ยกเว้นยางพวก matt หรือ ที่พวก Off road ใช้กันอ่ะคับ ฮฺๆ ขับช้ากว่าที่เคยก้อโอเคเรยคับ

6. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :D :D :D
    อิอิ
    ขอบคุณทุกความเห็นครับ.........

ข้อเสียของเส้นทางที่ผมวิ่งประจำเวลาเจอฝนคือ......
    ทางด่วนประชานุกูลไปธรรมศาสตร์รังสิต ถนนช่วงนี้เค้าจะมี
    Slope เอียงของถนนน้อย เวลาที่ฝนตก จะทำให้คนขับมองไม่เห็น
    ว่าตรง lane ไหนของถนน เป็นแอ่งน้ำอ่ะครับ........
    น่ากลัวโครตๆๆๆๆๆ คือจะกะระยะการหลบเลี่ยงแอ่งน้ำยากมาก
    บางทีคิดว่าไม่ใช่แอ่งน้ำ กลับเป็นแอ่งน้ำ..... รู้ตัวอีกทีก็ลงไปแล้ว
    เหวอออออออออออเลยครับ แบบเย็นหลังวาบๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    รถจะเสียอาการคุมไม่ได้ จ๊ากกกกกกกกกก
    เลยต้องมาถามท่านๆ เผื่อจะได้รับรู้ประสบการณ์จากท่านๆ บ้าง

โดยส่วนตัวผม ผมก็ว่า 01R หนึบหนับกว่า AD07 ครับ.....
    ก็ถ้าลองใช้ไปอีกซักพัก แล้ว AD07 เค้าหมดอายุ ก็น่าจะได้เป็น 01R
    4 ล้อไปเลย.................

ขอบคุณสำหรับความเห็นอีกครั้งครับ........
    ถ้ามีความเห็นอื่นๆ เพิ่ม
    เรียนเชิญ...... นะครับ........
    :D :D :D :D :D :D :D

7. Ballnuclear

691
    14
    0
    มาอัพรูปคับ ฮิๆ

ผมว่าดอกยางมันก้อสวยดีนะคับ :D

8. COROLLA BOY

507
    1
    0
    ไปจัดมาแล้วหลังจากโดนพี่ๆหลายคนแซวว่า"รถทำไปตั้งเยอะแยะแต่ไม่ยอมซื้อยาง" :p โดนไป 16800 หมดดากเลย:cry:

แต่ไม่รู้ว่าจะเร็วหรือป่าว อะ:confused:

9. Poyee_ZC

Poyee_ZC New Member Media

611
    7
    0
    แจ่มมากครับน้อง...:cool:

10. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

2,980
    11
    0
    แหล่มมากเลย

11. ^::N_u_N::^

^::N_u_N::^ Member VIP

623
    8
    18
    ตอนนี้เอา 01R ไว้หลังแทนแล้วเอา neovaใส่ข้างหน้าดีก่า

12. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

2,980
    11
    0
    ล้อดริฟเมื่อไหร่ได้ครับ รอมากว่า6เดือนแล้ว :mad: :mad:

13. COROLLA BOY

507
    1
    0
    01R มันเกาะโครตๆ ออกเกียร์ 4500 rpm ล้อฟรีนิดเดียวเลย ชอบๆ อิอิ

14. POP 11

POP 11 New Member VIP Racer

137
    1
    0
    อืมม เก็บตังซื้อยางหลังก่อน ใครเห็นที่ไหนมีขายบอกด้วย

15. Ballnuclear

691
    14
    0
    ดีไม้ครับ ฮิๆ ของผมคลอง 5 สนามใหม่ ออกตัวรอบ 3-4 พันต้องกรอ ออกไม่งั้นฟรีกระจาย สนามใหม่มันลื่นจิงๆ นิ)

วันนี้ขับกลับบ้านออกจากมอเตอร์เวย์เเข้าโค้งหน้านวธาณีมาเนิบๆ แค่ราวๆ 130 มีรอยน้ำพาดอยู่กลางถนน ท้ายรถมีอาการแต่หน้านิ่งสนิดคับ AD07 มันแพ้น้ำจิงๆ (ใส่หน้า RE01R หล้ง AD07 ขอบ17 อ่ะคับ)

16. COROLLA BOY

507
    1
    0
    อิอิ ของผม RE-01R 4 ล้อเลยสบาย ไม่กลัวน้ำแต่กลัวน้ำมัน อะ:D

17. PK.K

PK.K New Member Member

492
    13
    0

ดูจากรูป 195-55-15 RE- 01 R ราคา 4 เส้น16800 เลยรึครับ
    ตกเส้นละ 4200 บาท แต่คุมกับความหนึบแน่ๆๆ
    ขอโทษครับ ปรกติขับความเร็วเท่าไหรกันครับ ถึงใช้ยางตัวนี้กันครับ
    ผมคิดว่าเป็นยางที่ใช้แข่งด้วยซ้ำครับ กับ D 07 ด้วย เลยมิอาจเอื้อม

ผมใช้ G 3 ยางเด็กหัดขับบนถนนทั่วไปครับ ใช้แข่งบ้างเล็กๆน้อย
    ใหม่ๆก็เกาะดีครับ หลังๆไม่เอาเลยครับขับธรรมดาก้เสี้ยวแล้วครับ
    ผมขับโดยประมาณ 140 KM

18. COROLLA BOY

507
    1
    0

โดยปกติขับไปทำงานก็ 120 - 180 km/h(วิ่งเกียร์ 6 ป่อยมันขึ้นไปช้าๆ) คับแล้วแต่อารม คับแต่ถ้ารถว่างๆก็ over 200 คับยิ่งถ้ามีเพื่อนๆมากวดก็แบบไปเต็มๆ เคยกดได้สุดแรงของรถ (วิ่งตามลม) ได้เท่านี้อะคับ (ด้วยเครื่องเดิมคับ)

ส่วนที่ซื้อยางรุ่นนี้มาใช้ไม่ได้จะเอาไว้วิ่งถนนอย่างเดียวคับ เอาไว้แข่งมากกว่า :cool:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 มีนาคม 2007
  19. pomgambino

pomgambino Member Racer

799
    10
    18
    มันไม่ใช่ยางที่ใช้แข่งหรอกคับ
    มันเป็นยาง high performance เฉยๆคับ

ยางแข่งโดยเฉพาะ ดีกว่านี้เยอะคับ
    :D
    [email protected]

20. Ballnuclear

691
    14
    0
    แค่ใส่แล้วมั่นใจเข้าโค้งได้มากขึ้นครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้