ล้อแม็กเดิมติดรถ VS ล้อฟอร์จแท้ญี่ปุ่น

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย gu_gonk, 4 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. gu_gonk

gu_gonk New Member Member

183
    4
    0
    ล้อแม็กเดิมติดรถ New JAZZ ขอบ16 ที่ว่าหนักมากๆ กับล้อ TE37 ขอบ16 ฟอร์จ ที่เบา และแข็งสุดๆ
    เวลาลงหลุมขนาดกลางๆ ในความเร็วที่ 90กม./ชม.
    อันไหนอยู่ อันไหนไปครับ
    กรณีศึกษา

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 ตุลาคม 2009
  2. paul-factory

paul-factory New Member Member

59
    0
    0
    ถ้าล้อขนาดเท่ากันล้อฟอร์ซทนกว่าอยู่แล้วเนื่องด้วยเทคโนโลยีในการผลิตต้นทุนที่สูงกว่าล้อเดิมติดรถ
    แต่อย่าเอาขนาดที่ต่างกันมาเทียบนะครับมันเทียบกันไม่ได้

3. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    ล้อ Forged มันก็เเข็งเเรงในระดับนึง เเต่ไม่ถึงกับเท่าล้อกระทะเหล็กหรอกครับ จุดประสงค์การใช้งานมันต่างกัน มีดีที่น้ำหนักเบา เเข็งเเรงเหมาะสำหรับการใช้งานเพื่อสมรรถนะบนถนนเรียบๆ มากกว่าการใช้งานบนถนนทั่วไปที่ไม่เรียบนัก

4. Van de Trust!!

Van de Trust!! New Member VIP

424
    9
    0
    ประเด็นน่าสนใจมากเลยฮะ
    เคยมีวาระกะเพื่อน ๆ อยุ่พอสมควรงิ

ติดตาม ๆๆๆ

5. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    จะมีใครเสียสละทดสอบ ไหมคับ

อิอิ

6. VoiceFromHell

VoiceFromHell Member Member

216
    4
    18
    เวลาใช้งานจริง ตัวล้อจะร้อนมาก
    ทำให้ล้อที่คุณภาพไม่ดี มีสิทธิ์เสียหายได้มากกว่า
    นั่นทำให้เราเห็นกันอยู่บ่อยๆว่า ล้อก๊อปมักจะแตกหักเสมอ

แต่ถ้าถามระหว่างล้อเดิมติดรถกับ ฟอร์จ
    ต้องดูว่าล้อติดรถ ทำมาจากไรด้วยแหล่ะ
    แต่เท่าที่ใช้ฟอร์จมา เคยตกหลุมแรงมาก ย้ำว่ามากนะ
    บอกได้คำเดียวว่า ถ้าซีรี่ยางไม่บางจริง
    ไม่ดุ้งง่ายๆหรอก
    ปล.ประสบการณ์ส่วนตัวนะ
    ไม่เคยเห็นล้อฟอร์จแตกเลยนะ ที่หนักมากจริงๆ ก็เบี้ยวบิดอ่ะ ก๊อง
    :D

7. เจ้รังสิต

เจ้รังสิต New Member Member

34
    0
    0
    อย่างนี้ต้องลองคับ

8. stdeg4d

stdeg4d New Member Member

127
    6
    0
    ติดตามผลครับ

9. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    ผมว่าทางที่ดีระวังให้มากๆครับ
    ทางเมืองไทยล้ออะไรก็ทนไม่ไหว เฮ้อออออ

---------- Post added at 09:26:17 ---------- Previous post was at 09:26:02 ----------

ผมว่าทางที่ดีระวังให้มากๆครับ
    ทางเมืองไทยล้ออะไรก็ทนไม่ไหว เฮ้อออออ

10. caffein

caffein New Member Member

344
    7
    0
    น่าคิด
    แต่ไม่น่าลอง

11. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    แม็กเดิมมากับรถทุกรุ่นก็ยังไม่เคยเห็นดุ้งนะ อาจเป็นเพราะยางแก้มหนาช่วยรับแรงกระแทกไว้ด้วย

12. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    เคยใช้ล้อ enkai rpo1กับLENSO D1 ผล LENSOทนกว่า ยังไม่ดุ้ง แต่enkaiดุ้งก่อน

13. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เจอถนนบ้านเราล้อรุ่นไหน คงทนยากคับ แต่ละหลุม หลุมพิชิตล้อ

14. paknams

paknams New Member Member

118
    1
    0
    งั้นผมแนะนำที่ทดสอบเลยแล้วกันครับถนนรถรางสายเก่าเลยช่วงโรงกลั้นบางจาก

15. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    เข้ามาศึกษา :D

16. AontBubble

AontBubble New Member Member

584
    12
    0
    ล้อฟอร์ดโฟกัสเดิมๆตัวท็อปผมดุ้งไปแล้วครับ ดุ้งล้อหลังขอบใน

17. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    ล้อเดิมหล่อโรงงาน หากไม่สามารถทนแรงกระแทกผลคือแตก
    ล้อ force หากไม่สามารถทนแรงกระแทกผลคือดุ่ง ลองไปดูล้อ gtn ที่บางนาซอย 7 ดูครับ ตั้งขายอยู่ มีวงสภาพชนพุดบาทมาเต็มๆ สภาพเกินเยียวยาจะซ่อม ล้อมันสภาพแค่ผิดรูปยุบลงไป ไม่แตก

ที่เล่ามาเป็นลิ่งที่ผมเห็นมาซื้งอาจไม่เหมือนกับที่ท่านอื่นเห็น

18. gu_gonk

gu_gonk New Member Member

183
    4
    0
    ถึงว่า ล้อฟอร์จ ถึงแพงลิป

19. Tor_tuner

Tor_tuner Member VIP

242
    16
    18
    R32 GT-R ที่สุดของความแข็ง:D

20. ผมว่าความแข็งน่าจะพอๆ กัน แต่ตอนลงหลุม TE37 คนขับเสียวกว่าแน่นอน

ตอนนี้ผมใส่ TE37 ขอบ 15 ใส่ยางเดิม ก้อวิ่งเหมือนล้อกระเดิม

แต่รับรู้ถึงความเบา

21. EsquiOZ

EsquiOZ New Member Member

54
    0
    0
    ผมว่าล้อเดิมแข็งกว่าอ่าา ล้อ spoon ฟอร์จ ปีนแบงค์ในพีระหลายๆครั้งก็แตกนะ แต่ล้อเดิมนี่ไม่เหงเป็นไรครับ ใน condition เดียวกันและยางเหมือนกันนะ

22. Spoon เนี่ย เห็นมาหลายคันแระ ร้าวง่ายมาก โดยเฉพาะในพีระ

23. ploy boy...

ploy boy... New Member Member

1,538
    105
    0
    ถนน บ้าน เรา ขับ ล้อ แบบ ไหน ก้อ เสียว หมด ครับ

24. m230

m230 Member Member

463
    12
    18
    ส่วนตัวผมว่าล้อฟอจ ไม่ได้แข็งวิเศษอะไร
    ได้เพียงแค่สวยและเบาๆเป็นหลัก (เจตนาเค้า ทำไว้ขับแบบปรกติ)

25. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18
    Forge น่าจะทนทานในระดับที่ใช้งานทั่วไปน่ะครับ เทคโนโลยีที่เบากว่าล้อติดรถ 50-60% แต่แข็งเท่าหรือแข็งกว่า ท่าทางจะยาก ส่วนล้อเดิมไม่ค่อยดุ้ง เพราะมันหนาเกินกว่าจะดุ้งอ่ะจิ

26. I-PONG

I-PONG Member Member

415
    22
    18
    ล้อเดิมก้านตัน ๆ เนี่ย ผมว่าน่าจะทนกว่านะ

27. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ล้อ Forge ไปก่อนคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้