ถามเรื่องทำชิมวาล์ว

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย wut., 25 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. wut.

wut. New Member Member

130
    0
    0
    วาล์วดัง ช่างบอกไฮโดลิควาล์วหมดสภาพ และแนะนำให้ทำเป็นชิมวาล์วแทนเลย ถูกกว่า
    อยากทราบว่าจะมีผลเสียอะไรไหมครับ

2. bandro

bandro New Member Member

38
    0
    0
    อยากรู้เหมือนกัน

3. oh_rit

oh_rit New Member Member

29
    0
    0
    ขออนุญาติ จกท นะครับ ชิมวาล์วเป็นยังไงครับอยากรู้ครับช่วยหน่อย

4. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ระบบกลไกที่ไว้ยกระยะการเปิด-ปิด ของ วาวล์ ไอดี ไอเสีย ของเครื่องอนุกรม4Gมี 2 แบบ
    1. ไฮดรอลิกส์วาวล์ อยู่ในอนุกรมที่เป็นแคมคู่ D-O-H-C
    2. Mechanical Valve หรือ ชิมวาวล์ ตามภาษาช่างบ้านเรา อยู่ในเครื่องอนุกรม S-O-H-C

ทั้ง 2 ระบบ มีทั้งข้อดีและข้อเสีย ขึ้นอยู่กับจะออกแบบเอาไปใช้งานกับรถอะไรครับ

---------- Post added at 15:20:12 ---------- Previous post was at 15:19:52 ----------

ระบบกลไกที่ไว้ยกระยะการเปิด-ปิด ของ วาวล์ ไอดี ไอเสีย ของเครื่องอนุกรม4Gมี 2 แบบ
    1. ไฮดรอลิกส์วาวล์ อยู่ในอนุกรมที่เป็นแคมคู่ D-O-H-C
    2. Mechanical Valve หรือ ชิมวาวล์ ตามภาษาช่างบ้านเรา อยู่ในเครื่องอนุกรม S-O-H-C

ทั้ง 2 ระบบ มีทั้งข้อดีและข้อเสีย ขึ้นอยู่กับจะออกแบบเอาไปใช้งานกับรถอะไรครับ

5. oh_rit

oh_rit New Member Member

29
    0
    0
    ขอบคุณครับพี่สำหรับข้อมูลดี ๆ ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว

6. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    ขอขุดเพื่อถามเรื่อง ชิมวาล์วใหม่นะครับ

คืออยากรู้ว่า ทำยากง่ายแค่ไหน
    ใช้งบเยอะมั้ย

7. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ทำไม่ยากครับ
    แต่ดูแลรักษายากครับ เหมาะสำหรับรถแข่งใช้งานรอบสูงๆมากกว่าครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้