น้ำในหม้อพักหายครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย latitude, 3 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. latitude

latitude New Member Member

10
    0
    0
    สัสดีครับ
    ผมใช้ ek99 แล้วมักมีปัญหาน้ำในหม้อพักชอบหาย (วิ่งประมาณ500-700กม)
    พอเอารถเข้าอู่ให้ช่างเช็คให้ โดยใช้เครื่องอะไรสักอย่างคล้ายที่สูบลมอัดลมเข้าไปทางหม้อน้ำ แล้วช่างก็จะไล่หาดูว่ามีหยดน้ำไหลออกมาไหม ช่างทำอยู่นานแล้วก็มาบอกผมว่าไม่มีอาการรั่วซึมในระบบของน้ำ
    (เอาเข้าเช็คที่อู่ 4 ครั้งแล้วครับ ) น้ำก็ยังหายเหมือนเดิม
    มีเพื่อนแนะนำว่าสาเหตุอาจจะมาจากวาวล์น้ำปิดไม่สนิท ทำให้น้ำไหลวนอยู่ตลอดเวลา น้ำเลยเดือดและระเหยไปทำให้น้ำในหม้อพักน้ำหายได้ ให้เปลี่ยนวาวล์น้ำไหม่
    ผมอยากทราบว่า เวลาที่วาวล์น้ำปิด แล้วน้ำจะสามารถไหลผ่านได้ไหมครับ แล้วเราต้องทำไงถึงจะแก้ปัญหานี้ได้ครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ปล. ใช้หม้อน้ำอลูมิเนียม ไม่ได้ติดแก็ส ฝาไม่โก่ง ประเกนปกติ ส่วนมากวิ่งตอนกลางคืน

2. cyu

cyu New Member Member

120
    2
    0
  3. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0

ทุกอย่างแทบจะปกติเลยครับ ถ้ายืนยันว่า ไม่มีน้ำรั่วซึม และฝาไม่โกง ประเก็นปกติ

ถ้าที่เช็คมาแล้วชัวร์จิง ๆ ก็เหลือไม่เยอะแล้วครับ

ที่เหลือก็คือ ปั้มน้ำ รั่ว ซึม ทำให้มีฟองอากาศในระบบหรือเปล่า

ฝาหม้อน้ำ เช็คพวกยางฝาหม้อน้ำ ว่าแข็งหรือยัง

ส่วนวาล์วน้ำ ถ้ามันปิดตาย ป่านนี้เครื่องฮีตแล้วครับ หรือถ้าเปิดแล้วไม่ปิด ตอนแรก ๆ เครื่องจะร้อนช้า

แต่อยากให้เช็คเรื่อง น้ำรั่ว ซึมในระบบ ตามท่อต่าง ๆ อีกครั้งครับ

บางครั้ง การใช้ลมเป่าเข้าไปในรถบบ อาจจะติดวาวน้ำ ก็ได้ ลมอาจไม่ทั่วถึงทั้งระบบ

ทางที่ดี ติดเครื่อง ให้เครื่องร้อน หรือวิ่งไปสักพัก แล้วลองเปิดฝากระโปง แล้วลองดูตามท่อน้ำ

เส้นใหญ่ เส้นเล็ก ทั้งหมดครับ เอามือลูบดู ว่ามีน้ำหยุด ซึม ๆ มั้ยครับ

4. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ดูฝาหม้อน้ำ อาจจะสปริง ล้า

5. latitude

10
    0
    0
    ขอบคุณครับ ผมจะลองทำตามที่ทุกท่านแนะนำครับ
    ได้ผลยังไงแล้วจะมารายงานให้ทราบครับ

6. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ความรู้เพียบ ขอบคุณครับ

7. Jessy_EK

Jessy_EK New Member Member

184
    0
    0
    อาการเดียวกันครับ แต่ของผมเปิดฝาหม้อน้ำมา ฟองเต็มเลย

ฝาสูบโก่งครับ

8. latitude

10
    0
    0
    สวัสดีครับ

ตอนนี้น้ำยังหายอยู่ครับ หลังจากที่ลองเปลี่ยนฝาหม้อน้ำ ส่วนจุดอื่นพยามยามมองหาแล้วครับแต่ไม่เห็นมีรอยรั่วซึม ไม่ว่าจะเป็น ปั้มน้ำ
    ท่อบน ท่อล่าง ก็ไม่มีรอยรั่ว
    อยากรู้ว่า ฝาตรงหม้อพักน้ำเวลาที่เราปิดมันต้องแน่นไหมครับ เพราะของผมเหมือนว่าจะหลวมไม่รู้ว่าจะมีผลอะไรไหมครับ

ขอบคุณครับ

9. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ปกติแล้วฝาหม้อพักน้ำมันต้องแน่น แล้วน้ำ มันล้นหรือเปล่า
    ใส่น้ำยาเติมหม้อน้ำที่เป็นสีลงไปด้วย
    ขับไปสักพักจอดดู ดูให้ทั่วๆ จะเห็นสีของมันออกมา

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้