ไฟABS และไฟน้ำมันเครื องขึ้นโชว์

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย ผู้ใช้ ROVER ได้เกือบปี, 14 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    มีใครเคยเจอแบบนี้ ไหมครับ คือเวลาขับซักพัก แล้วเหยียบเบรค
    ไฟABS และไฟน้ำเครื่องจะโชว์ ขึ้นมา แล้วก้อดับไป
    รถผมตอนนี้ เจอแบบนี้ บ่อยมาก ครับ แต่ไม่โชว์ค้างนะครับ
    ช่วยแนะนำด้วยครับ กลัวเป็นอันตราย
    อยากหาทางแก้ไขหรือป้องกัน อาการแบบนี้ อะไร เสียหรือ ป่าวครับ

1. bunphot2000

bunphot2000 New Member Member

555
    0
    0
    ฟ ABSโชว์บ้างไม่โชว์บ้าง เป็นปกติของ Roverทั่วๆไปนะ แต่ไฟโชว์น้ำมันเครื่องมันอันครายนะลองเช็คจุดรั่วไหลของน้ามันเครื่องว่าว่ามันหายไปเพราะเหตุอันใดนะครับ อาจจะมีจุดรั่วซึมที่ตรงไหน เพราะว่าถึงขนาดไฟโชว์แล้วละก็เปรียบเสมือมว่าว่าเราไม่เอาใจใส่รถเราเองเลยอ่ะ ลองเช็คดูนะคับ

2. WATrover

WATrover New Member Member

611
    1
    0
    ผมเดาเอานะภาษาคนไม่รู้อ่ะ.

...
    แสดงว่าเขาต่อสายพ่วงไฟโชว์ไว้ด้วยกันรึป่าว
    อย่างใดอย่างหนึ่งเอามาพ่วงกันจึงติดพร้อมกัน
    แล้วที่ว่าเหยียบเบรคน่ะเบรคแรงแค่ไหนขนาด
    น้ำหนักรถเทไปด้านหน้ามากอ่ะป่าว.ลองมุดดู
    ใต้ท้องที่อ่างน้ำมันเครื่องว่ามันบุบหรือไม่ไป
    กระแทกเนินมาจนบุบเข้าไปเหมือนรถ(โทเนียน)
    อ่ะป่าวเพราะเวลาเบรคน้ำมันจะไปอยู่ด้านหน้า
    ทำให้ช่วงเวลานั้นฝักบัวลอยอยู่บนน้ำมันเครื่อง
    จึงดูดแต่อากาศหรือไม่อาจมีตะกอนเป็นวุ่นที่อยู่
    ที่ก้นอ่างเยอะมากลองตรวจดูครับ..
    ส่วนใหญ่ที่ไฟรูปน้ำมันเครื่องจะโชว์เพราะ
    แรงดันไม่พอหรือช่วงเหยียบคันเร่งน้ำมันเครื่อง
    น้อยเกินไปหรือตะกอนเยอะที่ก้นอ่างมันไปอุด
    ตอนเหยียบคันเร่ง(ฝักบัวตัน)...:cool:
    ..อีกนิดคุณลองเอาฟิวซ์ระบบABSออกไม่ให้ทำงาน
    แล้วลองเหยียบเบรคดูอีกทีถ้ามันโชว์แสดงว่าต่อ
    พ่วงไว้..

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 พฤศจิกายน 2009
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้