สอบถามท่านที่เติมv-powerคับสงสัยจัง

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย 4d56, 10 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. 4d56

4d56 New Member Member

521
    14
    0
    คือผมเพิ่งสังเกตคับ ว่าตรงหัวเติมจะมีสติ๊กเกอร์v-powerแปะที่หัวจ่าย
    แต่จะมีภาษาไทยตัวเล็กๆอยู่เขียนว่า"บี5"สรุปว่ามันเป็น"บี5"หรือป่าวคับ
    เคยสังเกตกันหรือป่าวคับ หรือว่าจะเป็นบี5v-powerอ่ะคับ หรือมันเป็นเฉพาะ
    ปั๊มที่ผมเติมเอ่ย งงจัง

2. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    ตอนนี้วีเพาเวอร์ที่จันขาดตลาด เซง

3. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    +++ UP +++

v-power B5 คับ :D

4. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    เติมแล้วยังมั่นใจกว่า น้ำมันทั่วไป

5. 4d56

521
    14
    0
    สรุปว่าเป็นb5 v-powerจริงๆใช่มั้ยคับ แล้วb2 v-powerยังมีอยู่หรือป่าวคับ
    แล้วทำไม"b5 v-power"เติมแล้ว"ให้ความรู้สึก"ที่ดีกว่า"b2ของปอตอทวย"
    อีกอ่ะคับ มีความรู้สึกว่าใน1ลิตร วิ่งความเร็วคงที่เท่าๆกัน v-powerมันได้
    ระยะทางมากกว่า อัตราเร่งดีกว่า เสียงเครื่องไม่ค่อยดัง อย่างนี้คงไม่เกี่ยวกับ
    b5หรือb2แล้วล่ะมั้งคับอิอิ มันเป็นที่คุณภาพในการผลิตหรือป่าวคับเนี่ย

6. 4d56

521
    14
    0
    สรุปว่าเป็นb5 v-powerจริงๆใช่มั้ยคับ แล้วb2 v-powerยังมีอยู่หรือป่าวคับ
    แล้วทำไม"b5 v-power"เติมแล้ว"ให้ความรู้สึก"ที่ดีกว่า"b2ของปอตอทวย"
    อีกอ่ะคับ มีความรู้สึกว่าใน1ลิตร วิ่งความเร็วคงที่เท่าๆกัน v-powerมันได้
    ระยะทางมากกว่า อัตราเร่งดีกว่า เสียงเครื่องไม่ค่อยดัง อย่างนี้คงไม่เกี่ยวกับ
    b5หรือb2แล้วล่ะมั้งคับอิอิ มันเป็นที่คุณภาพในการผลิตหรือป่าวคับเนี่ย

7. แล้วเครื่อง commonrail อย่างผมเติมได้ป่าวเนี่ย B5 อ่ะคับ บางคนเค้าว่าได้
    แต่บางคนบอกเดวพัง รบกวนผู้รู้มาช่วยขยายความด้วยนะคับ ขอบคุงล่วงหน้านะคับ

8. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    +++ UP +++

- ผมว่ามันน่าจะเป็นที่ส่วนผสมของน้ำมันแต่ละประเภทแตกต่างกัน หรืออัตราส่วนผสมไม่เท่ากัน สัยเกตุได้คร่าว ๆ จากราคาการขายของน้ำมันแต่ละประเภทไม่เท่ากันคับ ของดีย่อมมีต้นทุนที่สูงกว่า คุณภาพและความปลอดภัยต่อเครื่องยนต์ก็ต้องดีมาตามลำดับคับ

- หรือหากซวยจริง ๆ ท่านอาจจะไปเจอน้ำมันก้นแคร้งของถังเก็บน้ำมันของปั๊มคับ ซึ่งคุณภาพแย่มากคับ

- แนะนำให้เติมน้ำมันตอนช่วงเช้า ๆ ดีกว่าครับ (คุ้มค่าต่อเงินที่เราจ่าย และเปอร์เซ็นต์ปลอดภัยที่สุด)

:D:D:D

9. แล้วรถผมเติมB5ได้ป่าวเนี่ย อิอิ จะพังป่าวอ่ะ

10. aun2009

aun2009 New Member Member

227
    1
    0
    วีเพาเวอร์ ก็คือ b5 ครับ เลือกเอาครับจะเลือกเติมถูกหรือเติมแพง Commonrail เติมอะไร scv ก็ไปทั้งนั้น ขึ้นอยุ่จะไปเร็วหรือช้า

เปลี่ยนเป็น B5 ตั้งแต่เมื่อวันทื่ 15 กย ที่ผ่านมาครับ (เจ้าของปั้มบอกมา เชล แถว ๆ พระประแดง)

---------- Post added at 16:47:10 ---------- Previous post was at 16:46:55 ----------

วีเพาเวอร์ ก็คือ b5 ครับ เลือกเอาครับจะเลือกเติมถูกหรือเติมแพง Commonrail เติมอะไร scv ก็ไปทั้งนั้น ขึ้นอยุ่จะไปเร็วหรือช้า

เปลี่ยนเป็น B5 ตั้งแต่เมื่อวันทื่ 15 กย ที่ผ่านมาครับ (เจ้าของปั้มบอกมา เชล แถว ๆ พระประแดง)

11. 4d56

521
    14
    0
    คงต้องลองเติมบ้างละคับเพราะอีกหน่อยคงมีแต่b5คับ ผมวิ่งยังไม่ถึง
    1000โลก้อว่าจะลองเติมละคับ เห็นวีโก้คลับหลายๆคนใช้มาเป็น100000โล
    ยังไม่มีปัญหาคับ แต่ของอีสุสุนี่ไม่แน่ใจคับ เคยเห็นศูนย์บอกเพื่อนผมว่า
    เพราะเติมb5เครื่องเลยดับกลางอากาศ เพื่อนผมเคยเป็นแบบว่าขับมาแล้ว
    เร่งไม่ได้คับเร่งได้แค่30กม/ชมคับ รุ่นโกลด์ซีรี่ย์วิ่งมา6หมื่นโลคับ

12. 4d56

521
    14
    0
    ขอบคุณทุกท่านคับ

13. ขอหลายๆเสียงหน่อยคับว่าเติมได้ป่าว อิอิ

14. aj anucha

aj anucha New Member Member

948
    1
    0
    เติม b5 แล้ว scv พังเร็วครับ ของผมเป็นมาแล้วลองถอดลูกสูบ scv ออกมาพบว่า ลูกสูบเป็นรอยอาการเลื่อนเข้า-ออก
    ของลูกสูบติดขัด เร่งความเร็วไม่ได้มาก รถวูบเดินไม่ดี........อาการเพิ่งเกิดเมื่อตอน 48000 km เติมตั้งแต่ 2000 โลแรกครับ..

15. aj anucha

aj anucha New Member Member

948
    1
    0
    เติม b5 แล้ว scv พังเร็วครับ ของผมเป็นมาแล้วลองถอดลูกสูบ scv ออกมาพบว่า ลูกสูบเป็นรอยอาการเลื่อนเข้า-ออก
    ของลูกสูบติดขัด เร่งความเร็วไม่ได้มาก รถวูบเดินไม่ดี........อาการเพิ่งเกิดเมื่อตอน 48000 km เติมตั้งแต่ 2000 โลแรกครับ..

16. paknams

paknams New Member Member

118
    1
    0
    ของผมไททั่นเติมB5ตั้งแต่วันแรกที่ออกเลยครับยังไม่พังครับหรือยังไม่ถึงเวลาไม่แน่ใจครับอาการก็ปกติดีครับ

17. ส่วนผมอ่ะนะ ไม่ได้เติมB5 เติมดีเซลปกติคับ scv ไปเครมมาแล้ว ตอนนี้14500โล
    พังไวจัง ไม่รู้ว่าทามไมมันพังไวจังหว่า ก็เลยไม่กล้าเติม B5เลย กลัวจะพังอีก มีผู้มีประสบการณ์ อีกป่าวคับ ช่วยนำ
    ความรู้มาแลกกันหน่อยคับ ว่าสรุปเติมได้ หรือยังไง พังไวป่าว ควรเติมไหม ขอบคุงล่วงหน้าอีกรอบคับ อิอิ

18. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    +++ UP +++

แนะนำนะคับ ผมว่าใช้น้ำมันเชื้อเพลิงที่สามารถใช้ทดแทน B5 ไปก่อนดีกว่าคับ เพราะตอนนี้เราก็ยังมีทางเลือกกันนี่คับ เอาไว้ถ้าไม่มีน้ำมันเชื้อเพลิงที่สามารถใช้ทดแทนแล้วค่อยว่ากัน แต่ผมก็มีความเชื่อนะคับว่ากว่าจะถึงวันนั้นทางบริษัทผู้ผลิตน้ำมันเค้าคงแก้ปัญหาเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้ได้แล้วล่ะคับ (ถ้าไม่มั่นใจก็อย่าไปเสี่ยงเลยคับ) เสียน้อย เสียมาก เสียยาก เสียง่าย คับ :D

19. I'm number one

I'm number one New Member VIP

1,260
    2
    0
    ไม่แน่ใจนะคับ...แต่เคยสังเกตุ ช่องโหลดน้ำมันมีช่องเท่าเดิมแต่ทำไมมี ผลิตภัณมากขึ้น งง..ดีเซล..B5 แต่มีช่องรับอยู่ช่องเดียวนอกนั้นเบนซิล
    แต่ที่จะก่อนมี B5 หรือแก็สโซออล บางปั้มก็จะปิดปรับปรุงแต่บางปั้งก็ไม่ปิด แต่มี B5 และดีเซลปกติขาย ก็เลยไม่รู้ว่าตอนนี้ที่เติมกันอยู่เป็น B5 หรือ ดีเซล B2 กันแน่....ปั้มหัวหมอ

20. uppp

21. ผมว่าเติมบี2ดีกว่าครับส่วนผสมน้อยก่าบี5

22. aun2009

aun2009 New Member Member

227
    1
    0
    รถผมใช้b7 อ่ะ ฮ่าๆๆๆ b5 มั้ง b2 มั้ง ผสมๆๆกันไป ปัญหาเกิดที่scv ก็เข้าไปเครมที่ศูนย์ scv ปี2005 ถอดมาล้างได้

พึ่งล้างตอน80000 โล ตอนนี้จะ120000 ล่ะ อาการมีให้เห็นนิดๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้