ไฟเลียวด้านข้างรถเป็นสีฟ้าโดนจับด้วยหรือครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย woodymufc, 11 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. woodymufc

woodymufc New Member Member

188
    1
    0
    ไฟเลียวด้านข้างรถเป็นสีฟ้าโดนจับด้วยหรือครับ ของรถผมเปลียนหลอดเป็น
    สีฟ้า วันนี้โดนตำรวจเรียก เค้าบอกว่าผิด จะเขียนใบสั่ง ผมก็งง
    แต่คุยไปคุยมาก็ปลอยผมไปครับ เลยอยากรู้ว่ามันผิดจริงหรือป่าวครับ

2. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48
    พระราชบัญญัติ จราจรทางบก พ.ศ. 2522
    มาตรา 38 การให้ไฟสัญญาณของผู้ขับขี่รถยนตร์หรือรถจักรยานยนตร์ ให้ปฏิบัติดังต่อไปนี้
    (1) เมื่อจะหยุดรถ ผู้ขับขี่ต้องให้ไฟสัญญาณสีแดงที่ท้ายรถ
    (2) เมื่อจะเลี้ยวรถ เปลี่ยนช่องเดินรถ หรือแซงขึ้นหน้ารถคันอื่นผู้ขับขี่ ต้องให้สัญญาณยกเลี้ยวสีเหลืองอำพัน หรือให้ไฟสัญญาณกระพริบสีขาวหรือ สีเหลืองอำพันที่ติดอยู่หน้ารถหรือข้างรถ และไฟสัญญาณกระพริบสีแดง หรือสีเหลืองอำพันที่ติดอยู่ท้ายรถไปในทิศทางที่จะเลี้ยว เปลี่ยนช่องเดินรถ หรือแซงขึ้นหน้ารถคันอื่น
    (3) เมื่อจะให้รถคันอื่นแซงขึ้นหน้า ผู้ขับขี่ต้องให้ไฟสัญญาณยกเลี้ยว สีเหลืองอำพัน หรือให้ไฟสัญญาณกระพริบสีแดงหรือสีเหลืองอำพันที่ติดอยู่ ท้ายรถทางด้านซ้ายของรถ

ถ้าด้านหน้าและด้านข้าง ให้ใช้ สีขาว หรือสีเหลืองอำพัน
    ถ้าด้านท้าย ให้ใช้สีแดง หรือสีเหลืองอำพัน
    สีอื่นๆนอกเหนือจากนี้ ผิดครับ :welcome:

3. RUTHLESS 13

RUTHLESS 13 New Member Member

182
    5
    0
    พี่ผมเค้าเป็นทนาย

4. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    โดนครับ ผิด พ.ร.บ. จราจร

5. ch_opas

ch_opas New Member Member

559
    6
    0
    ขอบคุณมากครับท่าน กล้วย910

ปล.ซรวยแระ ข้างเป็นสีแดง

6. ฅนก่อสร้าง

ฅนก่อสร้าง New Member Member

329
    15
    0
    พี่เขาเรียก...พี่เขาบอกว่าผิด.....เสียตังค์แน่นอน.....

จริงๆแล้ว ไฟที่ติดข้างตัวรถ เช่น แก้มบังโคลนหน้า

ไม่ถือว่าเป็นไฟเลี้ยว น่าจะเรียกว่าไฟบอกขนาดตัวรถ

ตามกฏหมาย พรบ. จราจร 2522 สีที่คุณติดมา (สีฟ้า)

ผิดครับ....

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 พฤศจิกายน 2009

7. แล้วไฟเลี้ยวด้านหน้าผม มี ข้างล่ะ 2ดวง (บน-ล่าง ของกระบะ ISUZU)

สีแดงกับเหลือง อย่างละดวง ซึ่งติดพร้อมกัน ผิดไหมง่ะครับ....
    :confused::confused::confused::confused::confused:

8. EmPel2ol2

EmPel2ol2 Well-Known Member VIP

9,637
    61
    48
    รอดไปคับ อิอิ สีขาว

9. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT New Member Member

809
    27
    0
    ผมใส่ไฟเลี้ยวแดง นานมาแล้ว

ปลอดภัยครับไม่เคยโดน

10. เเล้วตัดหมอกเเปะติ๊กเกอร์สีๆอะครับผิดมั้ย

11. YuS_Za

YuS_Za Member VIP

924
    17
    18
    ไฟอ่า ไฟเลี้ยวหลังแดงมา 4 ปี ล่ะ ก็ไม่เคยโดน

12. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    ไฟเลี้ยวด้านท้าย เป็นสีแดงได้ครับ

แต่ไฟเลี้ยวด้านหน้า เป็นสีแดงไม่ได้ครับ

สีหลักๆ คือ สีเหลืองอำพัน สีแดง สีขาว นอกจากนี้ ผิดหมด

13. KayRacing

KayRacing New Member Member

95
    1
    0
    มาเก็บความรู้ครับ

14. ToByStUpId

ToByStUpId New Member Member

16
    0
    0
    สีขาวได้หรอ เย้ เปลี่ยนเลยดีก่า

15. ALTIMA BDA_U13

ALTIMA BDA_U13 New Member Member

384
    12
    0
    เคยโดนไฟหน้าสีเหลืองมาครั้งนึงครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้