ไฟABS และไฟน้ำมันเครื องขึ้นโชว์

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย ผู้ใช้ ROVER ได้เกือบปี, 14 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    มีใครเคยเจอแบบนี้ ไหมครับ คือเวลาขับซักพัก แล้วเหยียบเบรค
    ไฟABS และไฟน้ำเครื่องจะโชว์ ขึ้นมา แล้วก้อดับไป
    รถผมตอนนี้ เจอแบบนี้ บ่อยมาก ครับ แต่ไม่โชว์ค้างนะครับ
    ช่วยแนะนำด้วยครับ กลัวเป็นอันตราย
    อยากหาทางแก้ไขหรือป้องกัน อาการแบบนี้ อะไร เสียหรือ ป่าวครับ

1. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    ไฟน้ำมันเครื่องคือแรงดันน้ำมันต่ำครับ ปกติติดเครื่องจะไม่โชว์ เพราะว่ามี แรงดันน้ำมันเครื่อง

ถ้าอาการนี้ให้เช็คปั้มน้ำมันเครื่องหน่อยนะครับ ขอบอกว่าถ้าพังขึ้นมา งานเข้าแน่ๆครับ

ส่วน abs อันนี้ตามสภาพ รถแต่ละคันครับ โชว์กันเยอะแยะ

2. bunphot2000

bunphot2000 New Member Member

555
    0
    0
    ไฟ abs โชว์ยังไม่น่ากลัวนะ แต่ไฟน้ำมันเครื่องโชว์นี่ซิอันตราย ลองหาจุดรั่วไหลของน้ำมันเครื่องที่หานไปก่อนว่าหายเพราะเหตได อาจจะเพราะซีลยางต่างๆเช่นซีลแคร๊ง ซีลมู่เล่หน้า ปะเก็นต่างๆลองให้ช่างไล่ดูคับ ตอนนี้ก่อนขับรถให้เช็คน้ำมันเครื่องให้อยู่ในขีดที่ F นะคับ ขอให้โชคดี

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้