ตั้งวาล์ว zc vtec

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย HMEEZ, 12 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. HMEEZ

HMEEZ New Member Member

15
    0
    0
    :cry::cry:ใช้ ek เครื่อง zc vtec ครับ รถวิ่งอืด,เดินเบาสั่น ถ้าจะตั้งวาล์ว ควรตั้งค่าเท่าไหร่ครับ?
    รบกวนผู้รู้ด้วยครับ :cry::cry:

2. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    IN 20
    EX 25

3. MOO - VTEC

2,228
    74
    0
    IN 20
    EX 25

4. HMEEZ

15
    0
    0
    ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะให้ช่างตั้งตามนั้น:teeth::teeth:

5. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ความรู้ทั้งนั้น

6. duskdevil

duskdevil New Member Member

78
    4
    0
    แล้ว d15b ละคับ เหมือนกันไหมคับ

ขอบคุณคับ

7. MOO - VTEC

2,228
    74
    0
    เหมือนกันครับ

8. HMEEZ

15
    0
    0
    ไม่จบครับ:confused::confused:
    ช่างเครื่องบอก เครื่องปกติ น่าจะเป็นที่กล่องไม่ทำงาน แนะนำให้ไปเช็คร้านไฟ
    แล้วจะสรุปความคืบหน้าอีกทีครับ

9. MOO - VTEC

2,228
    74
    0
    เครื่องวางมาใหม่หรือว่าใช้อยู่แล้วเป็นครับ
    เป็นตอนเปิดแอร์หรือปิดแอร์

---------- Post added at 22:04:59 ---------- Previous post was at 22:04:39 ----------

เครื่องวางมาใหม่หรือว่าใช้อยู่แล้วเป็นครับ
    เป็นตอนเปิดแอร์หรือปิดแอร์

10. HMEEZ

15
    0
    0
    ซื้อมาได้ 4 เดือนแล้ว เป็นเครื่องติดรถมา เจ้าของเดิมคงวางมาใหม่
    เป็นทั้งปิดและเปิดแอร์ครับ ถ้าเปิดแอร์ก็หนักหน่อย
    วันนี้ช่างตั้งวาล์วแล้ว ดีขึ้นนิดหน่อย(นิดเดียวจริงๆ)
    แต่ไม่หายครับ:cry::cry:
    โน่นเลย..ช่างบอกจานเบรคเป็นรอย เข้าเกียร์แล้วเหยียบเบรคไว้เลยสั่น
    ไม่ก็กล่องเสียอีก....เซ็งเลย:mad::mad:

11. HMEEZ

15
    0
    0
    ข้อมูลเพิ่มเติมครับ...
    - ที่คันเกียร์(ออโต้) มี 6 ตำแหน่ง 2,D3,D4,N,R, P
    - แต่เลื่อนเกียร์ได้ 7 ล็อค ประมาณว่า 1,2,D3,D4,N,R,P
    เลยมีปัญหาเวลาเข้า D4 เพราะถ้าขยับเลื่อมานิดเดียว ไมล์จะโชว์ว่าเป็น D3 เลย
    เป็นไปได้มั๊ยว่าเป็นปัญหาที่เกียร์ไม่เข้าล็อค?? ....รึไม่เกี่ยว??

12. MOO - VTEC

2,228
    74
    0
    วางมาเป็นเครื่องอะไรครับ
    ลองเช็คดู EACV ถ้าเป็นเครื่อง D16Y มันจะอยู่ใต้ลิ้นปีกผีเสื้อครับมีสายไฟสามเส้น

13. HMEEZ

15
    0
    0
    ตอนนี้เป็น zc vtec 1600 cc.auto ครับ (ติดมากับรถ ตอนซื้อเลย)
    แล้ว EACV ใช่ตัวที่อยู่หลังปีกผีเสื้อรึเปล่า(มองจากหน้ารถ) ที่มีท่อน้ำอยู่ 2 อัน
    ถ้าใช่ เคยซื้อจากในบอร์ดไปเปลี่ยนแล้วเมื่อประมาณ 2 เดือนที่แล้วครับ
    สตาร์ทตอนเครื่องเย็น รอบประมาณ 1,500 แต่พอเข็มความร้อนขึ้นเหลือประมาณ 800
    จอดอยู่นิ่งๆสักพักก็จะตกลงเหลือ 200 ต้องเบิ้ลคันเร่งถึงจะเด้งกลับขึ้นมาใหม่
    รบกวนอีกทีครับ..

14. MOO - VTEC

2,228
    74
    0
    ใช่แล้วครับ
    แล้วไฟเช็คเอนจิ้นโชว์หรือเปล่าครับ

15. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ตามดูกันต่อไปครับ

16. HMEEZ

15
    0
    0
    ไม่โชว์ครับ...
    สตาร์ทแล้วก็ดับไปตามปกติ...:sad:

17. MOO - VTEC

2,228
    74
    0
    ปกติเปิดสวิตช์กุญแจไป ON มันจะติดโโชว์ประมาณสามวิแล้วดับนะครับ
    ถ้าสตาร์ทแล้วดับพร้อมไฟรูปกาน้ำมันเครื่องหรือว่ารูปแบตแสดงว่าเขาต่อหลอกไว้แล้วลองดูดีๆครับ

18. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ลองรีเซ็ตกล่อง โดยถอดขั้วลบแบตฯ ทิ้งไว้ 1 นาที
    อากาศอาจจะไม่พอ เปิดอากาศให้มากหน่อย กรองอากาศให้เปลี่ยนใหม่ หัวเทียนใหม่ เช็คสายหัวเทียนรั่วด้วย
    ล้างลิ้นปีกผีเสื้อแล้ว แล้วช่างเค้าล้างตัวชดเชยรอบเดินเบาดีหรือเปล่า พัดลมแอร์-พัดลมหม้อน้ำ ต้องหมุนไม่ติดขัด
    ลองให้ช่างเช็คกำลังอัดแต่ละสูบดู อาจจะต้องถึงกับเปิดฝาสูบออกมาดู วาล์ว-บ่าวาล์ว ปิดสนิทดีหรือเปล่า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้