นัดมิดติ้ง เปลี่ยนเป็น ทิปพักผ่อน แก่งกระจาน

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย ttsoft, 19 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ttsoft

ttsoft New Member Member

632
    1
    0
    นัด มิดติ้ง เดือนพย. ใครสนใจบ้าง ลงชื่อและวันที่สะดวกด้วยนะ
    เสาร์ ที่ 31 นี้ เย็น ร้านแถวไหนก็ได้
    เปลี่ยนเป็น ทิปพักผ่อน แก่งกระจาน
    เที่ยวอุทยานแห่งชาติแก่งกระจาน จ.เพขรบุรี
    อุทยานแห่งชาติแก่งกระจาน เป็นอุทยานที่มีพื้นที่กว้างใหญ่ที่สุดของประเทศ ไทย มีพื้นที่ถึง 2,915 ตารางกิโลเมตร หรือ 1.8 ล้านไร่ ได้รับการประกาศให้เป็นเขตอุทยานแห่งชาติ เมื่อวันที่ 12 มิถุนายน 2524 โดยกำหนดพื้นที่บริเวณอ่างเก็บน้ำและป่าเหนือเขื่อนแก่งกระจานเป็นเขต อุทยานฯ เป็นต้นน้ำลำธารของแม่น้ำหลายสาย พื้นที่ส่วนใหญ่ของอุทยานฯ เป็นภูเขาสลับซับซ้อนอยู่ในเทือกเขาตะนาวศรี สภาพภูมิประเทศเป็นป่าดิบชื้น ยอดเขาที่สูงที่สุดในอุทยานฯ คือยอดเขางะงันนิกยวงตอง อยู่ในเขตรอยต่อประเทศพม่าและไทย มีความสูง 1,513 เมตร รองลงมาคือยอดเขาพะเนินทุ่ง ซึ่งมีความสูง 1,207 เมตร จากระดับน้ำทะเลปานกลาง จากสันเขื่อนแก่งกระจาน มีถนนเลียบออกมาทางซ้ายมือเป็นระยะทาง 3 กิโลเมตร ถึงที่ทำการอุทยานฯ

สถานที่น่าสนใจภายในอุทยานฯทะเลสาบ มีเนื้อที่ประมาณ 45 ตารางกิโลเมตร มีเกาะกลางแม่น้ำอยู่มากมายหลายเกาะ นักท่องเที่ยวที่ต้องการจะล่องเรือชมทิวทัศน์เพื่อพักผ่อน หรือตกปลาน้ำจืดในทะเลสาบก็สามารถเช่าเรือได้ที่ร้านอาหาร หรือชมรมเรือที่อยู่บริเวณที่ทำการอุทยานฯ

เขาพะเนินทุ่ง เป็นยอดเขาที่สูงที่สุดของอุทยานฯ ในเขตประเทศไทยอยู่ห่างจากที่ทำการอุทยานฯ 50 กิโลเมตรเป็นภูเขาสูง มีบริเวณที่เป็นทุ่งหญ้ากว้าง ในระดับความสูง 960 เมตร จากระดับน้ำทะเลปานกลาง บริเวณโดยรอบเป็นป่าดิบเขา มีสัตว์ป่าชุกชุม มีทิวทัศน์งดงาม จากยอดเขาสามารถเห็นทะเลหมอกในช่วงฤดูฝนต่อฤดูหนาว การเดินทางต้องใช้เวลา 2 วัน พักค้างแรม 1 คืนระหว่างทาง และติดต่อขอเจ้าหน้าที่นำทาง อาหารและเต็นท์สำหรับพักค้างแรมไปเอง

พะเนินทุ่งแคมป์ หรือ กม. 30 เป็นจุดชมวิวที่สามารถชมทะเลหมอกในตอนเช้าได้สวยจุดหนึ่ง และสามารถกางเต็นท์พักแรมได้ การเดินทางต้องใช้รถที่มีกำลังสูง สามารถเหมารถปิกอัพได้จากบริเวณที่ทำการอุทยานฯ เนื่องจากถนนค่อนข้างแคบ อุทยานฯ จึงได้กำหนดเวลาในการขึ้น-ลง คือ เวลาขึ้น ช่วงเช้า 05.00-09.30 น. ช่วงบ่าย เวลา 14.30-15.00 น. เวลาลง ช่วงเช้า 12.00-13.00 น. ช่วงบ่าย 16.30-18.00 น. สำหรับผู้ที่ต้องการจะขึ้นเขาพะเนินทุ่งต้องติดต่อที่ศูนย์บริการนักท่อง เที่ยวเพื่อขอใบอนุญาตผ่านทาง โดยเสียค่าธรรมเนียม คือ ผู้ใหญ่ 20 บาท เด็ก 10 บาท รถยนต์สี่ล้อ 30 บาท รถกระบะ 4บาท รถตู้ 50 บาท รถยนต์มากกว่าสี่ล้อ 70-80 บาท และผู้ที่ต้องการจะขึ้นเขาพะเนินทุ่ง เวลา 05.00 น. ต้องทำใบขออนุญาตล่วงหน้า 1 วัน

น้ำตกทอทิพย์ อยู่ห่างจากเขาพะเนินทุ่ง 15 กิโลเมตร สามารถเดินทางโดยรถยนต์ และเดินทางเท้าเข้าถึงตัวน้ำตกประมาณ 4 กิโลเมตร มีความสูง 9 ชั้น ชั้นที่ 5 เป็นชั้นที่สวยที่สุด แต่ละชั้นสวยงามแปลกตา สภาพโดยรอบเป็นป่าไม้ร่มรื่น ทั้งนี้การเดินทางไปยังแหล่งท่องเที่ยวที่อยู่ลึกเข้าไปในผืนป่า ควรขอคำแนะนำและคนนำทางจากเจ้าหน้าที่ป่าไม้ก่อน นอกจากนี้ รถยนต์ที่ใช้ต้องมีกำลังเครื่องดีเพราะเส้นทางผ่านหุบเขาลาดชัน

เส้นทางดูนก ผีเสื้อ จะเริ่มจากที่กิโลเมตรศูนย์คือ บริเวณด่านตรวจเขาสามยอดถึงกิโลเมตรที่ 18 จะพบผีเสื้อได้ตามสองข้างทางตามโป่งดินกิโลเมตรที่ 10 12 และจุดที่นักท่องเที่ยวสามารถดูนกได้คือ บริเวณตั้งแต่อ่างเก็บน้ำห้วยสามยอด เลยด่านตรวจมาไม่ไกล ซึ่งเป็นแหล่งที่อยู่อาศัยของนกน้ำนานาชนิด ส่วนเส้นทางศึกษาธรรมชาตินั้นนับตั้งแต่กิโลเมตรที่ 18 ขึ้นไป และบริเวณกิโลเมตรที่ 18-27 อาจจะพบเห็นนกกระลิงเขียดหางหนาม ซึ่งเป็นนกที่พบในอุทยานแห่งชาติแก่งกระจานที่เดียวในประเทศไทย

แค้มป์บ้านกร่าง เป็นจุดพักค้างแรมกางเต็นท์ สำหรับผู้สนใจดูนก และผีเสื้อเนื่องจากมีอากาศเย็นสบาย อยู่บริเวณกม.15 มีเส้นทางเดินศึกษาธรรมชาติ ซึ่งเป็นป่าเบญจพรรณ และป่าดิบแล้ง มีไม้ที่พบมากคือ ไม้ตะเคียนทอง ไม้ยาง ไม้มะค่าโมง ไม้หอมหรือไม้กฤษณา และเป็นป่าที่ชุ่มชื้นจึงมีเฟิร์น กระโถนฤาษี หนุมาน หวาย ขึ้นอย่างสมบูรณ์และยังมีสัตว์ป่ามากมายเช่น ช้างป่า กระทิง วัวแดง เก้ง กวาง หมีและสัตว์ป่าสงวน เช่น เลียงผา เก้งหม้อ สมเสร็จ และแมวลายหินอ่อน มีผีเสื้อมากกว่า 150 ชนิดให้ศึกษา โดยเฉพาะในหน้าแล้งจะเห็นฝูงผีเสื้อลงไปกินดินโป่งเป็นจำนวนมาก และราวเดือนกุมภาพันธ์-มิถุนายน จะพบนกได้หลายชนิดสร้างรังวางไข่เลี้ยงลูกอ่อน เช่น นกกก นกกาฮัง ซึ่งเป็นสัญลักษณ์ของป่าดงดิบ บริเวณบ้านกร่างมีสถานที่น่าสนใจหลายแห่ง คือ

น้ำตกปราณบุรี มี 5 ชั้น เป็นน้ำตกเล็ก ๆ อยู่ห่างจากที่ทำการหน่วยพิทักษ์ฯ กจ. 4 ประมาณ 7 กิโลเมตร

น้ำตกแม่สะเลียง มี 3 ชั้น เป็นน้ำตกสายเล็ก ๆ ซึ่งต้องใช้เวลาในการเดินทาง 3 วัน 2 คืน รอบ ๆ น้ำตกยังเป็นป่าที่สมบูรณ์ร่มรื่น

ถ้ำหัวช้าง อยู่ห่างจากหน่วยพิทักษ์ฯ กจ.4 ไปทางทิศตะวันออก 1 กิโลเมตร ระยะทางเดินเท้าเข้าไปถ้ำประมาณ 200 เมตร เป็นถ้ำหินปูนภายในถ้ำมีหินงอกหินย้อยมีลักษณะคล้ายหัวกระโหลกช้าง

ถ้ำเขาปะการัง อยู่ห่างจากหน่วยพิทักษ์ฯ กจ. 4 ไปทางทิศตะวันออกเฉียงใต้ 3 กิโลเมตร ภายในถ้ำมีหินงอกหินย้อยดูสวยงาม

เขาปะการัง เป็นภูเขาหินปูนสีเทาอมน้ำเงิน มีหน้าผาให้ชมทิวทัศน์ที่สวยงาม ประกอบด้วยป่าไม้เขียวขจีและภูเขาสลับซับซ้อน

ที่พัก
    อุทยาน แห่งชาติแก่งกระจาน
    มีบ้านพักไว้บริการนักท่องเที่ยว และมีสถานที่กางเต็นท์บริเวณอ่างเก็บน้ำ บริเวณเขาพะเนินทุ่ง และบริเวณแค้มป์บ้านกร่าง อุทยานฯ มีเต็นท์ให้เช่าราคาหลังละ 100 บาท/คืน ค่าธรรมเนียมในการใช้สถานที่กางเต็นท์ 30 บาท/คืน บ้านพัก ราคาตั้งแต่ 400 - 1,200 บาท/คืน

หากต้องการรายละเอียดเพิ่มเติม ติดต่อสอบถามได้ที่
    สำนักอุทยานแห่งชาติ กรมอุทยานแห่งชาติ สัตว์ป่า และพันธุ์พืช
    61 ถนนพหลโยธิน จตุจักร กทม. 10900
    โทร. 0-2579-7223 , 0-2561-2919
    หรือ ติดต่อที่อุทยานแห่งชาติแก่งกระจาน โทร.032-459291

การเดินทาง
    จากกรุงเทพฯ ใช้ทางหลวงหมายเลข 35 ถึงอำเภอปากท่อ จังหวัดราชบุรี ใช้ทางหลวงหมายเลข 4 ผ่านแยกเข้าตัวเมืองเพชรบุรี จะถึงสี่แยกท่ายาง เลี้ยวขวาเข้าอำเภอท่ายาง จากนั้นวิ่งไปตามถนนเลียบคลองชลประทาน ตามทางหลวงหมายเลข 3499 ระยะทางประมาณ 30 กิโลเมตร ก็จะถึงอำเภอแก่งกระจาน จากปากทางเข้าอุทยานฯ อีก 4 กิโลเมตรจะถึงที่ทำการอุทยานฯ และหากเดินทางโดยรถโดยสารประจำทาง จะมีรถสายกรุงเทพฯ-ท่ายาง ลงที่ตลาดท่ายาง จากนั้นต่อรถสองแถวไปตลาดแก่งกระจาน และต่อรถรับจ้างหรือจักรยานยนต์ไปอีก 4 กิโลเมตร จะถึงที่ทำการอุทยานฯ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 ตุลาคม 2009
  2. WATrover

WATrover New Member Member

611
    1
    0
    เสนอ..ร้าน สุดทางรัก.

เสนอ.ร้านอาหาร.."สุดทางรัก"หลังท่าเรือแหลมฉบัง
    ไปมาเมื่อวันเสาร์นี้เอง.55+++:p

3. Original

Original New Member Member

322
    0
    0
    จัดไปครับ

4. caba

caba New Member Member

305
    0
    0
    ไปครับ ที่ไหนก็ได้

5. natsmooth

natsmooth New Member Member

834
    0
    0
    โอะ โอ้ยย !!!

6. ttsoft

632
    1
    0
    เอาแผนที่มา มีที่พักด้วยปละ

7. natsmooth

natsmooth New Member Member

834
    0
    0
  8. ttsoft

632
    1
    0
    แก่งกระจาน จองบ้านพักแล้วอยู่ได้หลายคน ใครจะไปบ้าง เสาร์ 31 กลับ บ่ายๆ วันที่ 1 ออกจาก กทม.สัก 9 .00 น. ตะลอนตะลอน ไปเรื่อยๆ ใครจะไปลงชื่อด้วย อาจจะเอารถไปลองในสนาม แก่งกระจาน

1 เจี๊ยบ อย่าลืมเอากาโถนไปด้วยนะ
    2 ใหญ่
    3 กบ
    4 บี๋
    5 เล็ก
    6 โอม Mr2

9. bunphot2000

bunphot2000 New Member Member

555
    0
    0
    งานนี้มีตติ้งต่างจังหวัดรอบแรกๆ เห็นตาใหญ่เตรียมอะหลั่ยรถมาเตรียมพร้อมให้สำหรับรถพวกเราที่มีปัญหา ส่วนนายโอมก็พร้อมเซอร์วิสให้เต็มที่ ส่วนนายกบ นายบี๋
    นายเล็ก ก็เตรียมพร้อมให้พวกเค้าเซอร์วิสเต็มที่555555555.......งานนี้ใครไม่ไปน่าเสียดายนะครับขอบอก เจอเซียนroverตัวจริงเสียงจริง:cool: ไม่ว่างแล้วจะใสเจียนะ

10. caba

305
    0
    0
    ผมตามไปตอนเที่ยงนะครับ ทำงานแป๊บนึงก่อนไปถึงตั้งวงพอดี 55555555555

11. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    จัดไปถ้า ไปได้

12. Mr. Jacky

Mr. Jacky New Member Member

41
    0
    0
    เสียดายจริงๆ อยากไปด้วยครับ
    แต่ต้องเดินทางไปเยอรมันศุกร์นี้แล้ว กลับอีกทีก็อาทิตย์หน้าเย็นๆ

เที่ยวให้สนุกละกันนะครับ

ปล. น้าเจี๊ยบครับยังของให้ผมอยู่หรือเปล่าครับ เดี๋ยวกลับมาจะพยายามแวะไปเอา

13. ใหญ่มาก ระวังหายใจไม่ออก รับประกันเลย

14. ttsoft

632
    1
    0
    ไ อ้ วัด ตกลง ม้า อึง จะไป ไม่ ไป

กบ มี เพิ่ม เติมไหม จะได้ จัด เด็กๆ ถูก

15. WATrover

WATrover New Member Member

611
    1
    0
    อิอิ..อย่าโกรธนะพี่...

ไปม่ะได้อ่ะครับ.ต้องเตรียมตัวและเก็บเงินอ่ะครับ
    เพราะปลายปีจะขอย้ายไปอยู่สาขาแหลมฉบังครับ
    แล้วก็ต้องเตรียมตัวอย่างไวสุดกลางปีหน้าผมจะไป
    อยู่ต่างประเทศกับพี่สาวแล้วครับไปทำงานที่โน่น
    เลยต้องรีบจัดการเรื่องทางนี้ก่อนให้เสร็จอ่ะ....:):):)
    ทั้งเรื่องบ้านเรื่องรถเรื่องเอกสารย้ายไปทั้งครอบครัวครับ..
    ขออภัยด้วย...

16. ttsoft

632
    1
    0
    เหตุผลฟังไม่ขึ้น

17. ttsoft

632
    1
    0
    ปิด ทิปแก่นกระจาน

สนุกจัง

น้อง Pop Rover เพรชบุรีพาครอบครัวมา ลูกสาวน่ารักมาก... ขออภัย นะ ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ ตากล้องเมา...

ขอบคุณบ้านพักการไฟฟ้าที่เอื้อเฟื้อสถานที่พัก...... O2 เยอะมากๆ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 พฤศจิกายน 2009
  18. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    น้องโอม ขอภัยที่ไม่สามารถ ไปได้ครับ เพราะเหนื่อยมากหาเงิน ไปซื้อกิเลสครับ

เหตุผลน่าฟังขึ้น

19. bunphot2000

555
    0
    0
    รวมพลคนโรเวอร์

20. bunphot2000

555
    0
    0
    บรรยากาศบ้านที่ไปพัก อันนี้ต้องยกเครดิตให้นายSlumpเค้านะ:p

21. bunphot2000

555
    0
    0
    ตาใหญ่มันฟิตสุดๆ ส่วนผมต้องใช้ตัวช่วยให้น้องชายขี่แทน แดดแบนี้ไม่ไหวหวะ ยอม.........

22. bunphot2000

555
    0
    0
    คนเรามันฟิตสุดๆ เป็นนายแบบได้เลย จำไว้เสียสัตย์ดีก่วาเสียชีพ....5555555
    แต่สุดท้ายดูสภาพเอาเอง.

23. bunphot2000

555
    0
    0
    เฮฮาปาตี้แบบสุดๆ.......

24. bunphot2000

555
    0
    0
    ฝันดี...........ฝันเด่น.......คู่หูคู่ฮา............เมาสลบทั้งคู่....ครั้งนี้เป็นครั้งแรกตั้งแต่รู้จักกับตาใหญ่มาหลายปี
    ทริปนี้มันกินเหล้ากับเราได้เว้ยไม่น่าเชื่อก็ต้องเชื่ออ่ะ สุภาษิตจีนบอกว่า กินกับเพื่อนที่รู้ใจ1000จอกก็ไม่เมา
    ผมไม่ค่อยเชื่อหวะ5555555555555555

25. bunphot2000

555
    0
    0
    ล่องรอยของการบาดเจ็บและเมาค้าง:cry:

26. caba

305
    0
    0
    งานนี้เพลินมากๆ ครับ

ผมขอสรุปค่าใช้จ่ายให้ฟังดังนี้ครับ

ค่าบ้าน 800 นอนได้สิบคนมีแอร์ + น้ำอุ่นและคางคกในห้องน้ำ (โคตรพ่อโครตแม่ถูก)
    อาหารมื้อแรกประมาณ 1,000 (เป็นค่าเหล้าสัก 500)
    มื้อเย็นประมาณ 1,700 (ก็เป็นค่าเหล้าสัก 500 อีกแหละ)
    ซื้อเหล้าเข้าบ้าน 500
    อาหารเช้า 600
    อาหารทะัเลก่อนกลับ 1600

รวมเป็นเงิน 6200 บาท ไปกัน 8 คน สนุกมากๆ ครับ

---------- Post added at 13:29:32 ---------- Previous post was at 13:29:15 ----------

งานนี้เพลินมากๆ ครับ

ผมขอสรุปค่าใช้จ่ายให้ฟังดังนี้ครับ

ค่าบ้าน 800 นอนได้สิบคนมีแอร์ + น้ำอุ่นและคางคกในห้องน้ำ (โคตรพ่อโครตแม่ถูก)
    อาหารมื้อแรกประมาณ 1,000 (เป็นค่าเหล้าสัก 500)
    มื้อเย็นประมาณ 1,700 (ก็เป็นค่าเหล้าสัก 500 อีกแหละ)
    ซื้อเหล้าเข้าบ้าน 500
    อาหารเช้า 600
    อาหารทะัเลก่อนกลับ 1600

รวมเป็นเงิน 6200 บาท ไปกัน 8 คน สนุกมากๆ ครับ

27. ttsoft

632
    1
    0
    กูบอกเมีย ว่ากูจ่ายไป แปดพัน หารเท่ากัน มึงไปทำ บ/ช ใหม่ เดี๋ยวเมียกูมาเปิดดู

28. slump

slump New Member Member

217
    0
    0
    รอบจัดจริงๆครับพี่

29. bunphot2000

555
    0
    0
    ทริปเล็กๆแต่ไม่เล็กตามทริป เพราะได้ใจน้องๆเพื่อนๆเป็นทุนแล้วหละ ทริปหน้าคงจะมีขึ้นเร็วๆนี้ ขอบคุณนายSlumpอีกครั้งที่จัดหาที่พักสวยๆ ขอบคุณตาใหญ่ที่อุตส่าขับรถไปเอาจักรยานที่กำแพงแสนมาให้ ส่วนนายบี๋รีบเคลียร์งานทั้งที่งานไม่เสร็จก็รีบมาชงเหล้าให้55555 ส่วนนายโอม นายเล็กติดภาระกิจคราวหน้าค่อยแก้ตัวกันใหม่นะ (นายเล็ก8ริ้วไม่ต้อนรับ3อาทิตย์นะ55555) ขอบคุณน้อง Pop Rover เพชรบุรีที่มาหา รถน้องสวยครับเบรคbrembo หยุดสนิทดีจัง เปลี่ยนmaxขอบ18เมื่อไหร่อย่าลืมของเก่านะตาใหญ่มันจะลองใส่ขอบ17บ้างลืมถ่ายรูปเพราะตาใหญ่มันชวนกินเหล้าเพลินอ่ะ สรุปทริปนี้ได้จัยได้สนุกและได้เมาเป็นของแถม......5555555555

30. ttsoft

632
    1
    0
    เผื่อค่าโช้ค

อาทิตย์นี้ ชลบุรี ไหม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้