Toyota MR2 สอบถามหน่อยครับ

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย devil_parnjung, 10 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. devil_parnjung

devil_parnjung New Member Member

3
    0
    0
    ผมอยากทราบว่า MR2ที่ว่าท้ายปัดขณะเข้าโค้งหรือออกตัวแรงๆ ความเร็วที่ทำให้เกิดอาการเหล่านี้ได้อยู่ที่เท่าไหร่ครับ กี่km/h และเกิดขึ้นบ่อยหรือเปล่า แล้วปกติพี่ๆใช้รถคันนี้ในชีวิตประจำวันหรือว่าใช้ขับเล่นๆเป็นบางวันอะครับ ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบนะครับ ^^

ปล,ผมเพิ่งจะสมัครเป็นสมาชิกใหม่นะครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วย จะมาหาความรู้ในนี้ เพราะผมชอบรถรุ่นนี้มาก แต่กว่าจะได้มาครอบครองคงอีกนานอะครับ เพราะผมเพิ่งจะอยู่ ม.ปลายเอง 555

2. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ล่าสุด ผมเอาไปวิ่งควอเตอร์ไมล์มา ออกตัวไม่กระชาก ท้ายก็ไม่ปัดนะครับ พุ่งดี สนุกด้วย อิอิอิ

3. kaltech

kaltech New Member Member

141
    1
    0
    เคยมาเซ็นทรัลลาดพร้าวจากสุทธิสารไหมครับ แล้วขึ้นสะพานข้ามแยกมาลงถนน พหลฯ โค้งลงสะพานนี้แหละนะกลัว ต้องชะลอมาถึงประมาณ 20-30 กม ต่อชั่วโมง ไม่งั้นท้ายปัดแน่ สรุป ขึ้นอยู่กับโค้งด้วยพี่ว่า ถ้าโค้งทำไม่ยก ไม่รับ ก็เข้าเบาๆหน่อยละกัน

4. 1/4 ไมล์ วิ่งเท่าไหร่อ่ะครับ

5. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ออกตัวไม่ล้อฟรี เปลี่ยนเกียร์ที่ทุกๆหกพันรอบ เครื่องเดิมๆ Airflow เวลาได้ 15.04 วิ ครับพี่ยอด คิดว่าน่าจะวิ่งได้ดีกว่านี้ เพราะผมเคยลองแค่ครั้งเดียวเองอะ

6. ออกตัว ที่กี่พันรอบอ่ะครับโจ้ หรือว่าออกจากรอบเดินเบาเลย

7. pookpui

1,304
    6
    38
    ออกจากรอบเดินเบาเลยครับ รถผมปกติมันจะอยู่ที่ประมาณ 900 รอบต่อนาทีได้อะครับพี่ยอด

8. Chew_Chew

Chew_Chew New Member Member

471
    1
    0
    ยังไม่เคยจับเวลาอ่ะ แต่ออกตัวแรงๆท้ายไม่ปัดนะ ไม่รู้สิ ทำมาดีมั้ง ^ ^

9. Wanted69

Wanted69 Member Member

242
    8
    18
    รถรุ่นนี้ถ้ายมันปัดง่ายหรือครับ แบบนี้ถ้าใช้ในชีวิตประจำวันก็ไม่สะดวกเท่าไหร่หรือเปล่า ถ้าคนไม่เคยขับรถแบบนี้

10. AraRick

AraRick New Member Member

78
    1
    0
    ^
    ^

ตอนผมได้มาใหม่ๆก็ปัดไปหลายทีครับ แต่ไม่เคยปัดในโค้งนะ แต่มันปัดนิดๆหน่อยๆจะปัดเวลามุดโหดๆหน่อย ตอนนี้ชินแล้วก็ไม่มีปัดแล้วครับ มันรู้อาการรถ เพื่อนผมที่เคยขับพวกขับ4หลายๆร้อยม้ามา ฝีมือดีเลยแหละเคยมาลอง ก็ปัดครับ ตอนนั้นใจหายวาบเลย(จริงๆผมรู้อาการก่อนมันอีก ผมร้องเฮ้ยๆๆๆ มันยังเหยียบอยู่เลย) นึกว่าเรียบร้อยแล้ว ดีที่แก้ได้ ส่ายเฉี่ยวต้นไม้ไปมาตั้งหลายที คือผมว่าเจ้าMR2มันต้องอาศัยขับจนชินแล้วจะรู้อาการรถครับ พอชินแล้วก็ไม่มีอะไร ใช้งานสบายมากครับ มันเป็นเสน่ห์ของเครื่องวางกลางครับ หน้าไว ท้ายปัด จิกโค้งดีครับ

11. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    ถามหน่อยครับ ว่า

ที่ปัดคือมันปัดเหมือนตอน 1สับ2 แรงๆป่าวครับ หรือปัดตอนมุดซ้าย ขวา
    เคยนั่งรถพี่แป๊ะ air flow ตอนก่อนทำ รู้สึกปัดเยอะแบบต้องแก้พวงมาลัย
    แต่ผมเครื่อง N/A ปัดนิดเดียว

คือผมมือใหม่ครับ เลยอยากรู้ว่ามันปัดกันแบบไหน ???

12. 1 สับ 2 ถ้าปัด อาจจะเป็นเพราะ ไม่มี ted ครับ มีส่วนมากๆ

ส่วนที่ว่าปัดจากอาการอื่น ใส่ยางหลังเกาะๆ จะช่วยได้ ที่ว่าช่วยได้คือหน้ามันออก under ก่อนหลังจะออก over น่ะครับ ไม่ใช่ว่ามันเกาะขึ้นนะ

ว่าแต่รถโจ้ แรงชะมัด ถ้าออกจากรอบซัก 3000 คงได้เห็น 14 ต้น แน่ๆ เลยครับ

13. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    ขอบคุณครับพี่ยอด

ผมโอห์ม เพื่อนทัดครับ

14. Disaryfaykiya

Disaryfaykiya New Member Member

65
    0
    0
    มันก็ปัดนะผมเคยลองไปเล่นที่สนามแก่งกระจานมา แต่ตอนทีลงไปฝนมันพึงตก เจอโค้งหักศอก ไปเข้าช้าออกเร็วยังตูดส่ายไปส่ายมาเลยเกือบฟาดเนินดินเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้