sr 20 det มีปัญหาเกี่ยวกับเทอร์โบคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย NaM, 14 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NaM

NaM New Member VIP

18
    1
    0
    ์Nissan 180sx type x std. โรงงานคับ

ปัญหามีอยู่ว่า มีเสียงหอนจากเทอร์โบ(ตอนรอบเดินเบา) แล้วพอเวลาเหยีบแล้วบูสมันตกเองคับ (มีเสียงหอนเหมือนกัน)

ปล.ผมอยู่ Australia เลยอยากทราบปัญหาก่อนว่าเกิดจากอะไร เพราะที่นี่ค่าซ่อมแพงมากคับ

Thank.

2. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    แกนเทอร์โบ กับ ใบเทอร์โบ น่าจะอำลาโลกไปแล้วครับ

3. NaM

18
    1
    0
    อืม....เป็นไปได้แฮะ เพราะไม่ได้ใส่ Blow Off Valve มันผิดกฎหมายของ aus (ปัญญาอ่อนมากก)

4. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    เดาว่าใบหน้านะครับ ถ้าหอนแล้วบูทส์ตก

5. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    ปกติจากโรงงานมันไม่มี blow off เหรอครับ? ผมนึกว่ามันมี แต่ต่อวนไว้ซะอีก

6. 13BT-REW

13BT-REW New Member Member

1,925
    12
    0
    อาการนี้แกนคดแน่นอนครับ ผมเคยเป้นเกิดจากการย้อนใบหน้าบ่อยๆ เปลี่ยนลูกใหม่เลยคัฟๆ

7. ardun

ardun New Member Member

247
    0
    0
    เดิมๆมีโบอ๊อฟครับ อยู่ตรงอินเตอร์เดิมข้างๆ

เทอโบหอน น่าจะโบพัง นะ ไส่โบหลังหักเลยเเรงกะลังดี

8. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    มีครับ ถ้าติดเครื่องมาจริงๆ จะมี แต่ถ้าเป็นการวางเครื่องจะสูญหายไป และ ถ้าเดิมๆ มาจริงๆ มันก็อายุเกิน สิบปีแล้วแหละครับ เทอร์โบเดิมๆ โรงงาน มันก็คงสิ้นอายุขัยของมันแล้วครับ :D

9. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ใบคงไม่หมดแล้วครับ เพราะทั้งหอน ทั้งทำลมไม่ได้

ใส่โบออฟ ต่อวนเข้าก็ไม่ได้หรอ

10. NaM

18
    1
    0
    สงสัยคงสินอายุไขของมันแล้วอ่ะคับ เพราะตอนนี้รถวิ่งไป 90,000 กว่ากิโลแล้วคับ (รถปี 97)

ส่วนที่ว่ามี Blow Off Valve ติดเครื่องมาหรือเปล่าไม่แน่ใจ เพราะปกติก็ได้ยินแต่เสียงมันย้อนใบคับ

ปล. แล้วถ้าเปลี่ยนเอาเทอร์โบของ S15 มาใส่ต้องแปลงอะไรหรือเปล่า เพราะที่นี่ค่าแรงโหดมากคับ อย่าง ล่าสุด เพิ่งเปลี่ยน ผ้าเบรกหลัง+น้ำมันเครื่อง+เติมน้ำยาแอร์ จ่ายไป $ 360 (ประมาณ หมื่นสองพันบาทไทย) แทบจะสลบ เหอๆ

Show Aof ถูกใจสิ่งนี้
  11. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
    แพงอิ๊บอ่ายเลยครับ

แบบนี้อะไรทำเองได้ ทำเองเลยดีกว่า แพงโคตร

12. ^NUT_FIT_KK^

^NUT_FIT_KK^ New Member Member

2,369
    4
    0
    ประมาณนั้นคับ

13. ardun

ardun New Member Member

247
    0
    0
    โอ๊ยเเพง โครดด ของs14 โบลูกละ6 -7 พันได้นะถ้าs15 เเพงกว่าอีกหน่อย ที่บ้านเรา

ไส่ได้เลยไม่ต้องเเปรง ปรับบูทเพิ่มนิดเเรงเลย

---------- Post added at 10:48:30 ---------- Previous post was at 10:48:15 ----------

โอ๊ยเเพง โครดด ของs14 โบลูกละ6 -7 พันได้นะถ้าs15 เเพงกว่าอีกหน่อย ที่บ้านเรา

ไส่ได้เลยไม่ต้องเเปรง ปรับบูทเพิ่มนิดเเรงเลย

14. man200sx

506
    56
    0
    ค่าแรงเมืองนอกแพงแน่นอนครับเพราะน้องที่อยู่ ออสฯ ก็บอกมา ตอนนี้เริ่มทำเองหลายๆอย่างหละ :D เทอร์โบ S15 เอามาใส่ ฝาดำ/ฝาแดง ไม่สามารถใส่เองได้ครับ เพราะ เทอร์โบมีขนาดใหญ่กว่า ท่อน้ำเลี้ยงแกน/ ท่อน้ำมันเลี้ยงแกนไม่ตรงกัน 100% ต้องมีการดัด ซึ่งส่วนใหญ่ก็จะรั่วตรงที่ดัด , ท่ออากาศปากทางเข้าไม่ตรง 100% ต้องมีการทำปากทางเข้าเล็กน้อย ( งานเชื่อม ) , หน้าแปลน ไม่ตรง 100% ต้องมีการทำหน้าแปลนเล็กน้อย ( งานท่อ ) เพราะทีแรกผมนึกว่าใส่ได้แต่พอลองรื้อดูถึงรู้ว่าไม่ได้ตรง 100% ครับ หากอยู่เมืองไทย ค่าแรงคงไม่เท่าไหร่ แต่เมืองนอกผมว่า อ่วมแน่ๆ ทางที่ประหยัดที่สุดคือ " ของเดิม " ครับ แรงไม่จี๊ด แต่เงินในกระเป๋าไม่บางแน่นอน :cool:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้