ขอความช่วยเหลือเรื่องควันออกท่อครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Nithivat, 11 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nithivat

Nithivat New Member Member

345
    2
    0
    เวลาผมสตาร์ทเครื่องอ่ะครับมันมีควันสีขาวออกมาจากท่ออ่ะครับ( ไม่ใช่ไอน้ำนะครับ ) มันมีกลิ่นเหม็นด้วยครับ อยากรู้ว่าสาเหตุมันมาจากอะไรครับ

2. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    เครื่องหลวม ก็เป็นสาเหตุที่ทำให้ควันขาวนะคับ

3. Nithivat

345
    2
    0
    ถ้ายังงี้ต้องแก้ไขยังไงหรอครับ

4. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    overhon ใหม่ครับ หาร้านดีๆทำ

5. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ชัดเจนครับ คุณek limited

6. GOLD GEAR 66

GOLD GEAR 66 New Member Member

449
    8
    0
    อาจะเป็น ยางตีนวาวล์ ครับ

7. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    พอสตาร์ทแล้วซักพักนึงหาย หรือควันขาวยาวเลยครับ

8. นายอ้น ตาโต

นายอ้น ตาโต New Member Member

311
    47
    0
    ขอถามนิดนึงนะครับ
    ในกรณีติดเครื่องตอนเช้า ซัก1-2นาที มีควันขาวๆ ลอยออกมาและมีไอน้ำเกาะในบริเวณปลายท่อ
    เครื่องเป็นอะไรรึเปล่าครับ

9. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ถ้าแน่ใจว่าเป็นไอน้ำ

ก้อแสดง ว่าเครื่องสมบูรณ์ดี

ตามสมการสันดาป เชื้อเพลิง อินทรีย์

ที่เผาไหม้แล้วได้ CO2 + น้ำ (H2O) เป็นหลํก

Organic Compound + O2 ------> CO2 + CO + H2O + N2

10. musachi

2,336
    264
    0
    บางคนยังงๆ เรื่องควันขาว

ที่พบๆ ควันขาว ก้อมีสองอย่าง

1 ควันจากน้ำมันเครื่อง

รู้ได้ไง เป็น ควันน้ำมันเครื่อง สังเกตุง่ายๆ

จะมีกลิ่นเหม็น ควันจะยาวๆ ฟุ้งในอากาศ นาน

ระดับน้ำมันเครื่องหาย

มาจากไหน หลักๆก้อมี

-เครื่องหลวม ควันจะออก เพราะแหวน กวาดน้ำมัน ในขณะชักลง

หลวมไปแล้ว ทำให้ไม่สามารถ กวาด นมค. ลงอ่างได้ทั้งหมด

ทำให้บางส่วน ขึ้นไปห้องเผาไหม้ และถูกเผาออกไป เกิดควันขาว

กำลังอัด ตก เรี่ยวแรง หายไป

-ยางตีนวาล์ว ขาด ทำให้ไอ น้ำมันเครื่อง เล็ดรอด ออกมาได้เช่นกัน

เครื่อง ยังวิ่งได้ปกติ กำลังอัด ไม่ตก หมั่น เช็ค ระดับ น้ำมันเครื่อง

-แหวนหัก ลูกแตก อันนี้เกิดจากความร้อน ในห้องเครื่องสูงเกินไป

และกระบอกแห้ง ส่วนมาก เจอในรถติดแก๊ส หรือ รถ น้ำมัน Lean มากๆ

เมื่อแหวนหัก รถท่าน แทบจะไม่มีกำลัง ไม่สามารถวิ่งไปได้

ส่วนมาก จอด จุดพลุ ขอความช่วยเหลือ กินข้าวลิง

ที่พูดมา ทำอะไรไม่ได้ นอกจาก เข้าอู่ Overhual

ราคาก้อแล้วแต่อาการ

2 ควัน ขาว ไอน้ำ จากการเผาไหม้

ควันไอน้ำ นี้ จะสลายไปเร็ว มากในอากาศ ต่างกับ น้ำมันเครื่อง

ไม่มีกลิ่น ถ้าเคย ดูหนัง เมืองหนาวๆ รถวิ่งไป ควันออกท่อ นี่ ใช่เลย ไอน้ำ

ยังมี ควันขาว ที่ไม่ออกจากปลาย ท่อ

เช่น อ่าง น้ำมันเครื่อง แตก ไหลโดน ท่อ

หรือ เกียร์แตก

ปล.เวลาเกียร์แตก น้ำมันไหลไปโดนท่อ ควันนี่เหม็น บรรลัยเลย

จนรู้เลย ว่าน้ำมันเกียร์ ไม่ใช่น้ำมันเครื่อง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 พฤศจิกายน 2009

11. แหวนหลวม เครื่องหลวม เป็นปัจจัยหลัก ๆ ที่หลายคนพูดถึง แต่ในความเป็นจริงเป็นเรื่อง
    ที่เกิดขึ้นได้ยากมาก รถน้อยคันมาก ๆ ที่จะเกิดอาการเครื่องหลวมจากแหวนจริง ๆ โดยเฉพาะ
    รถบ้าน แต่คนก็ชอบสรุปว่าเกิดจากแหวนหลวม เครื่องหลวม เพราะถ้าเครื่องหลวมจริง ๆ เวลา
    วิ่งรับรอง เหมือนรถขายไก่ย่างแน่ ๆ ครับ

แต่สิ่งที่หลายคนมองข้าม และเป็นปัจจัยหลักที่ก่อให้เกิดควันขาว ก็คือยางตีนวาล์ว และไกดืวาล์ว
    ยางตีนวาล์วจะขาวที่รอบสูง ยิ่งตอนเทคเปิดควันจะยิ่งขาว เพราะวาล์วมีระยะ Lift ที่สูงขึ้น โอกาส
    ที่น้ำมันเครื่องจะลอดลงไปก็สูงตามขึ้นไปด้วยครับ

ส่วนไกด์วาล์วหลวม ส่วนมากควันจะขาวตอนที่เครื่องเย็น พอเครื่องร้อน วาล์วขยายตัว ระยะห่างก็
    จะลดลงครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ยังไม่มีใครฟันธงได้ ว่าอาการนี้เกิดจากอะไร จนกว่าจะได้รื้อขึ้นมาดู

ป.ล. ควันขาว มีกลิ่นเหม็นตอนเช้า ๆ อาจจะเกิดจาก MAP เสียก็ได้นะครับ เพราะควันขาวจะมาจาก
    ควันของไอน้ำ ส่วนถ้าเป็นกลิ่นเหม็นเหมือนกลินเบนซินล่ะก็มาจาก MAP เสียแน่ ๆ ครับ ยังไงลองดู
    ตรงนี้ด้วยครับ

12. Nithivat

345
    2
    0
    สตาร์ทมันก็มีเรื่อยๆอ่ะครับพี่ แต่พอขับไม่แน่ใจว่ามันออกหรือเปล่าแต่ว่าเวลาจอดมันก็ยังมีออกมาอ่ะครับ

ขอบคุณทุกความช่วยเหลือครับแล้วยังงี้ผมจะเข้าอู่บอกเค้าว่ายังไงอ่ะครับ เพราะว่ามันน่าจะมีหลายสาเหตุอ่ะครับ

13. musachi

2,336
    264
    0
    บอกว่า ควันไหล ครับ

แล้วถ้าเค้าไม่ไล่ ตามที่บอกไป ขับออกมาเลย ครับ

14. Nithivat

345
    2
    0

ขอบคุณมากครับ
    :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้