แบตเตอรี่แห้งกับแบตเตอรี่เติมน้ำกลั่นอันไหนดีกว่ากัน

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย อนิรุตน์ ประไพบูลย์, 30 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    อยากทราบว่าเพื่อนๆใช้แบตเตอรี่แบบไหนกันบ้าง ของ GS mainternance free 45 แอมป์ ผมใช้แบตแห้ง แต่ใช้มา 4 ปีแล้ว แต่ก่อนขับทุกวัน เพิ่งจะมีปัญหาตอนจอดนานๆ ถ้า 2-3 วันก็ยังไม่มีปัญหาอะไร แต่อยากจะเปลี่ยนแล้วแต่ใช้แบบแห้งหรือเติมน้ำกลั่นดีครับ ขอทราบความคิดเห็นเพื่อนๆหน่อยครับ

1. Nithivat

Nithivat New Member Member

345
    2
    0
    ผมว่ามันอาจจะเหมือนกันมั้งครับแต่ว่าแบบแห้งมันอาจจะดีกว่าตรงที่ไม่ต้องห่วงเรื่องน้ำกลั่นครับ ต้องรอผู้รู้มาเพิ่มเติมอีกทีครับ

2. kosin

kosin New Member Member

65
    0
    0
    ผมว่า ถ้าคุณเป็นคนดูแลรถ ตลอดผมว่าใช้แบบน้ำ ดีกว่าครับ ถูกกว่าครับ (ผมใช้ 55 A แรงดีครับ)

3. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ผมใช้แบตเตอรี่แบบเปียก ก็ถือโอกาสดูเครื่องน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ น้ำมันเบรค น้ำมันครัช
    ไปด้วยว่ามันมีอะไรผิดปกติ ชำรุดบ้างหรือเปล่า ถูกด้วยผมเปลี่ยนของ GS 1600 บาทครับ
    ของผมใช้ได้ 3 ปีครึ่ง

4. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    ถ้าใช้งานหนักๆ เช่นติดเครื่องเสียง แบตเปียก ทนกว่าแบตแห้งครับ ถ้าหมันคอยเติมน้ำกลั่น

หรือไม่ก็ หาแบบ ไม่ต้องเติมน้ำกลั่นครับ เป็นแบตน้ำแต่ รูระบายแก๊ส เป็น เซรามิก ทำให้นำไม่ระเหยออกไป

ผมใช้ ของ FB gold 55 แอมป์ แต่ลูกขนาดเท่าเดิม

5. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    แห้ง อีกเสียงครับ

6. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    BOLIDEN แบบแห้ง พี่ ที่เล่นเครื่องเสียงรถ
    แนะนำมา รอบหน้า ผมจะเปลี่ยนยี่ห้อนี้แหละครับ

ปล. ใครมีประสบการณ์เรื่อง ขยาย ฐานรองรับ
    แบตให้ใหญ่ขึ้นแนะนำด้วยนะครับ ทำไงบ้าง

7. Nithivat

345
    2
    0
    3ปีครึ่งเลยหรอครับ ของผม 2 ปีกว่ากะว่าจะเปลี่ยนแล้วงะ มันได้ตั้ง 3ปีครึ่งเลยหรอเนี่ย:eek:

8. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ผมว่าถ้าหมั่นดูแลรักษามันบ่อยๆ ก็เลือกใช้แบบเติมเองคับ จะอยู่ได้ยาวคับ ของผมใหม่ๆ1เดือนดูครั้ง หลังจากผ่าน1ปีไป ดู2สัปดาห์ต่อครั้ง ใช้แบตลูกนึงได้ 5ปีคับ แต่แบบแห้งอายุคงสั้นกว่าคับ

9. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ผมเลือกแบบนํ้าคับมันรักสาง่ายดูนํ้ากลั่นเป็นประจำก้ออยู้ได้นานครับ

10. นายชัดเจน

นายชัดเจน New Member Member

746
    10
    0
  11. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ใช้งานเหมือนกันครับอยู่ที่การดูแลรักษาแบตแห้งไม่ต้องดูแลยุ่งยาก

12. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48

ยืนยันจริงครับ ผมใช้ GS แบบเติมน้ำกลั่น 2 ลูก และ GS DIAMOND แบบไม่ต้องเติม
    น้ำกลั่นอีก 1 ลูก ทุกลูก 3 ปีครึ่งหมดเลย
    แบบเติมน้ำกลั่นอย่าให้มันแห้งถึงแผ่นธาตุเด็ดขาด ถ้าแห้งมันจะเสื่อมเร็วมาก

13. Nithivat

345
    2
    0
    ขอบคุณมากครับ:D

14. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    ผมชอบแบตแห้งไม่ต้องคอยกังวล

อีกอย่างรูปลักษณ์ สวยกว่า ทำให้ห้องเครื่องเราดูดีขึ้น

15. flukoda

flukoda New Member Member

391
    28
    0
    แบบแห้งครับ

16. Hanami_tum

Hanami_tum New Member Member

81
    0
    0
    ผมชอบแบตแห้งครับ ถูกด้วย และชอบเวลาเติมครับ ได้ดูเครื่องรถมีฟามสุขมากมาย

17. GOLD GEAR 66

GOLD GEAR 66 New Member Member

449
    8
    0
    แบบน้ำ ครับ ถูก สบายกระเป๋า

18. Jessy_EK

Jessy_EK New Member Member

184
    0
    0
    แบบน้ำอีกเสียงครับ

ลูกเก่าใช้ได้ประมาณ 3 ปีหน่อยๆ ของ GS

ตอนนี้ใช้ของ Bosh ครับ 45 แอมป์ 1500 บาท

19. Octillion

Octillion New Member Member

27
    2
    0
    แบบเติมน้ำกลั่น ถูกกว่า ไอกรดระเหยเยอะกว่า

แบบไม่เติมน้ำกลั่น (ที่ชอบเรียกกันว่าแบตแห้ง) แพงกว่า ดูแลรักษาง่าย

อายุการใช้งานพอกัน ขึ้นอยู่กับยี่ห้อครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 พฤศจิกายน 2009
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้