ผลการทดลองย้ายมิก QUEENCAB GA16 DNE หัวฉีด เหลือกิโลละ 1.04 บาท

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย romkloa, 26 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    หลังจากติดแก๊สให้กับเจ้าNV QUEENCABคันใหม่ เครื่องGA 16DNE

รุ่นที่หม้อกรองอยู่ข้างบน ผลปรากฎว่า จูนยาก เดินเบาไม่นิ่ง ใช้น้ำมันวิ่งไม่ออก

และที่สำคัญที่สุดกินแก๊สมากๆ ตกกิโลละ 1.80 บาท อันสุดท้ายนี้รับไม่ได้จริงๆคือ

กินพอๆกับVOLVO 940 เครื่อง 2J 3000 cc ที่ใช้อยู่ จึงได้ศึกษาพบว่า

เครื่องรุ่นนี้ จะให้ดีต้องมีสูตร ย้ายมิก.....:eek:

เช้าวันนี้ว่างพอดีเลยไปเอามิกที่สั่งไว้ ขนาดรูใน 25 มม.ขนาดปากครอบ 2.5 นิ้ว

แล้วทดลองย้ายมิกซะเลย ขั้นแรกถอดหม้อกรองอากาศเดิมพร้อมมิกเดิมออกก่อน

แล้วใช้ท่ออากาศของอีซุซุ TFR (มังกร) มาครอบแทน วัดจากกึ่งกลางปากไอดี

ออกมาประมาณ6นิ้วแล้วตัดท่อยางออก ใช้ท่อเหล็กขนาด2.5 นิ้วสวมต่อ ที่ท่อเหล็กนี้ให้

เจาะรูใส่ท่อหายใจที่ออกมาจากฝาวาล์วด้วยครับ ตามด้วยมิกเซอร์ตำแหน่งมิกจะอยู่

ประมาณจานจ่าย ตามด้วยท่อยางที่เหลือ และกรองเปลือย เป็นอันดับสุดท้าย

ตัวกรองเปลือยจะมาวางอยู่ที่ว่างหลังแบตพอดี นำสายแก๊สมาต่อที่มิกตัวใหม่

ขั้นตอนสุดท้ายให้ดึงปลั๊ก EGR สีเขียวๆที่อยู่ตรงปากท่อไอดีด้านหลังออกตามรูปเลยนะครับ

ทดลองติดเครื่อง ปรากฎว่า เดินนิ่งเนียนมากทั้งแก๊สและน้ำมันครับ จูนง่ายมาก ทดลองวิ่งดู

อัตราเร่งดีมาก ทำเสร็จก็เที่ยงพอดี ถือโอกาสพาหลานๆ ไปกินกุ้งเผาที่ตลาดกลางอยุธยา

แวะเติมแก๊สเต็มถังจากกรุงเทพ ผมใช้ความเร็วปกติคือ 100-120 มีรถติดในเมืองบ้าง

วิ่งไปกลับ ทั้งหมด 168 กิโลเมตร กลับมาเติมแก๊สเต็มถังที่ปั้มเดิม 175 บาท

แก๊สลิตรละ 11.10 บาท เฉลี่ยแล้ว กินแก๊สกิโลเมตรละ 1.04 บาทเองครับ

เห็นตัวเลขแล้วมีความสุขจริงๆครับ หายเหนื่อย :):):)

ใครอยากประหยัด copy แบบ ตามรูปได้เลยนะครับ ไม่สงวนลิขสิทธิ์

รายละเอียดบอกไปหมดแล้วครับ หรือไม่เข้าใจโทรถามได้ครับ :):)

2. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    จะใส่กรองเปลือยแบบพี่ใช้งบเท่าไหร่คับ...แล้วท่อ ยางเล็กๆที่กรองเดิมใส่ตรงไหนพี่..ใจอยากจะทำแบบ D.I.Y เองง่ะ(เครื่องคาบูร์)
    ผมขอรบกวนขอดูรูปจุดต่อท่อยางได้ป่าวคับ..

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 ตุลาคม 2009
  3. romkloa

623
    2
    0
    ของผมเจาะท่อหายใจเข้าตรงแป๊ปเหล็กครับ ให้ร้านท่อไอเสียเชื่อมให้ตามรูปบนครับ :)

ส่วนครอบปากคาบูมันเล็กกว่าปากไอดีหัวฉีด ไม่รู้ว่าจะมีท่อมาเทียบได้พอดีแบบเครื่องหัวฉีดรึป่าว

ถ้าไม่มีคงต้องทำท่อขึ้นมาโดยเฉพาะครับตามตัวอย่างรูปล่างครับ :)

4. score

score New Member Member

132
    1
    0
    ได้โทรไปปรึกษา ได้รับคำแนะนำอย่างดี ขอขอบคุณไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

5. ของผมกินแก๊สกิโลเมตรละ 50-80 สต.(วิ่งทางไกล) วิ่งในเมืองหนึ่งบาท/กิโลเมตร

6. แหล่มครับ...ประหยัดจังเลย

7. romkloa

623
    2
    0

สุดยอดเลยครับ :) มีใครประหยัดกว่านี้อีกมั้ย :)

8. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0
    หม้อต้มคุ้นๆ ใช่อาติเกอร์หรือเปล่าครับ

ท่ออากาศอีซูซุ ใช้ได้กับคาร์บูครับ
    มิกที่ขายกันทั่วไปขนาด 63 mm ครับ รูกลาง 25 mm ครับ
    แต่มิกซ์มี 2 แบบนะครับ
    -ของโตต้า จะแบนกว่าของนิสสัน แต่ต้องเอามาคว้าน ล้างบ่าด้านในนิดหน่อย (บ่ามิกซ์มันติดน๊อตที่ปากไอดีครับ ดูภาพประกอบครับ)
    -ของนิสสัน จะหนากว่า มันใส่ได้เลย แต่มันจะสูง ถ้าใส่ค้ำโช๊ค ติดแน่นอน ก็ต้องเอามากลึงให้มันเตี้ยลงอยู่ดี (ใส่แล้วฟิตๆเลย)
    ป.ล.ใครติดค้ำโช๊ค แบบแรกจะง่ายกว่าครับ ช่องห่างจะเยอะกว่า

ตอนแรกๆติดแก๊สมา 1.0x บาท/กิโล
    แต่พอจูนไปจูนมาเปลืองมาก 1.7 บาท :mad: ตอนนี้ปรับลงลงมาได้แค่ 1.2 บาทเอง เวงกำ

9. killerman_47

killerman_47 New Member Member

412
    2
    0
    ข้อมูลดีดีทั้งนั้น
    ขอบคุณครับ

10. romkloa

623
    2
    0
    ใช่ครับหม้อต้ม ATIKER ใชัดีราคาถูก

ท่ออากาศของอีซุซุ มีขนาดปาก 80 มิล หรือ 3 นิ้วครับ ครอบปากคาบูไม่ได้ใหญ่เกินไปครับ :)

11. rookies69

rookies69 New Member Member

25
    0
    0
    ขอถามราคาหน่อยคับเท่าไร ATIKER ราคาเท่าไรคับ และของ Tomasetto ราคาเท่าไรคับ

12. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
    ท่ออากาศ TFR - กรองเปลือย เท่าไรพี่

แล้วมีวิธีของ GA 16 - VTC ฝาดำป่าวครับ อยากประหยัดมั่ง

:D :D :D

13. romkloa

623
    2
    0
    ขอตอบรวมเลยนะครับ...:)

ขอถามราคาหน่อยคับเท่าไร ATIKER ราคาเท่าไรคับ และของ Tomasetto ราคาเท่าไรคับ

-- หม้อต้ม ATIKER 1800 , หม้อต้ม Tomasetto 2900 ครับ :)

ท่ออากาศ TFR - กรองเปลือย เท่าไรพี่

-- ท่อยางกรองอากาศ TFR 280 , กรองเปลือย 650 ครับ :)

แล้วมีวิธีของ GA 16 - VTC ฝาดำป่าวครับ อยากประหยัดมั่ง

-- ไม่มีอะครับ ตัวนี้ติดแก๊สไม่มีปัญหาอยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับ :)

14. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ผมเพิ่งได้กรองเปลือยมาแบบพี่ต้นเลยอ่ะแต่ยังไม่ได้ใส่เพราะเพิ่งได้วันนี้(แถมยังไม่ได้โอนตังค์อีก) แต่พรุ่งนี้จะโอนแน่นอน(งานยุ่งด้วยล่ะ)
    เสาร์นี้น่าจะได้ใส่นะ เดี๋ยว D.I.Y แบบไหนจะถ่ายรูปมาให้ดูนะ

15. score

132
    1
    0
    ของท่านดิว เป็นระบบดูด ใช้แลมด้ามั้ยครับ

16. romkloa

623
    2
    0
    ระบบดูดธรรมดาๆเลยครับ :):):)

17. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
    ขอบคุณครับ

:D :D :D

18. bbirdnok

bbirdnok New Member Member

40
    0
    0
    ประหยัดดีจัง... ผมใส่ล้อ 17" เข้าไป ขยับไปที่ 1.40 บาท/กม. เลย

19. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม...:D

20. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    มิเป็นไรมิได้

21. score

132
    1
    0
    ไปติดตั้งมาแล้วครับ ตามสูตรท่านดิว เพราะตอนติดตั้งเอารูปและวิธีทำตามข้างบนไปให้ช่างเลย ได้รับความช่วยเหลือเต็มที่ จาก NV ขอนแก่น โดย นายช่างโต้ง chakrapan
    เสี่ยเฮง nv1020 และ อ.นัน KKU / COLA ขอขอบคุณทุกท่านไว ้ณ โอกาสนี้ครับ
    ปล. ผลออกมาเป็นเช่นไร จะมารายงานให้ทราบครับ

22. singcoohteam

5,303
    108
    0
    มาทำให้ผมมั่งดิคับ ท่านอาจารย์ทั้งหลาย555

23. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    :D:D:D......รายงานล่าสุดพี่แกทำได้ 1.05 บาท/ กม. ครับ แก๊สลิตรล่ะ 11.95

24. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ เก็บๆข้อมูล อิอิ

25. romkloa

623
    2
    0

ยินดีด้วยครับ กับความประหยัด :)

26. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18

รอดูคับ..เผื่อจะเป็นแนวทาง ไปโมเองมั่ง..:D

27. gohnighttour

gohnighttour New Member Member

213
    21
    0
    อยู่แถวไหนอะครับ มาทำให้ผมบ้างได้ปะ อิอิอิ อยกประหยัดเหมือนกันครับ

28. TheBigMan

TheBigMan New Member Member

43
    0
    0
    :pอืมท่านที่เป็นเจ้าของกระทู้น่าทำและจัดจำหน่ายให้สมาชิกเรา ก็เข้าท่าดีนะครับผม:D

29. romkloa

623
    2
    0

ต้องขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เรื่องทำขายน่ะไม่ยากครับ :)

แต่การที่ใส่แล้วประหยัด มีองค์ประกอบหลายอย่าง ตังแต่การปรับจูน

อย่างเช่น ของคุณ score ที่ขอนแก่น เอาแบบของผมไปทำ และได้คนจูน

แต่ละท่านระดับปรมาจารย์ :D ผลออกมาประหยัดกว่าผมอีก :) อีกอย่างคือ

การขับของแต่ละบุคคล รถวิ่งดีขึ้น ถ้าตะบี้ตะบันซัดอย่างเดียวยังไงก็ไม่ประหยัดครับ

ต้องบอกกันไว้ก่อนเดี๋ยวจะมาว่ากันภายหลัง กลัวเสียเพื่อนครับ :)

30. TheBigMan

TheBigMan New Member Member

43
    0
    0
    พอดีผมไม่ช่างที่ถูกใจ เลยอยากได้แบบสำเร็จอ่ะคับ...ตอนนี้ใส่กรองเดิมพอเปลี่ยนมาใช้น้ำมันและเครื่องวูบอ่ะครับ พอจะสงเคราห์ได้ป่าวคับ:teeth:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้