XXX เตือนภัยเพื่อนๆที่เชียงใหม่และเพื่อนๆที่เล่นรถคนอื่นๆด้วยครับ XXX

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย JAY@NSX, 8 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. JAY@NSX

JAY@NSX New Member Member

23
    3
    0
    หวัดดีครับเพื่อนๆ ::: ผม เจ วันนี้จะมาเตือนภัยเพื่อนๆที่ ซื้อ-ขาย ของในเว็บนะครับ

ผมได้สั่งซื้อของจากชื่อ (ตามเลขที่บัญชี ธนาคาร กรุงเทพของเค้า)

นาย เจริญ ปัญญา หรือ ชื่อเล่น โอห์ม

ใช้ชื่อ oyster กระทู้ใน RZRacingZone ใช้ E-mail ::: [email protected]

เป็นคน จ.เชียงใหม่ ตามที่ผมทราบ ใช้ Honda EG ครับ

ของที่ผมซื้อเค้า เป็น CD PIONEER 8450MP ผมโอนเงินให้เค้าตั้งแต่วันที่ 20 กันยายน ที่ผ่านมา

เค้าบอกว่าต้องโอนเงินมาวันอาทิตย์ เพราะเดี๋ยวจะส่งให้วันจันทร์เลย จะไปถอดให้ทันทีที่โอน

ผมก็ไว้ใจ เห็นมีการตอบกระทู้บางส่วนแล้วคงไม่น่าเบี้ยวเรามั้ง เอาๆ โอนๆไปให้เขาเลยแล้วกัน จากนั้น

วันที่ 23 กันยายน ผมโทรหาเค้า เพราะผมยังไม่ได้รับของ จนมาถึงวันที่ 24 เค้าก็โทรกลับมาบอกว่า

((( ของถึงแล้วคนรับชื่อ "วิมล" ไม่มีนามสกุล ))) ซึ่งบ้านผมไม่มีคนชื่อนี้ครับ นึกในใจอาจจะเป็นบ้านอื่น

รับแทน ผมก็เดินถามแถวบ้านไม่มีใครชื่อนี้เลย ก็เลยโทรกลับไปหาเค้า เค้าบอกว่า ส่งไปของแล้วแน่นอน

ให้ลูกน้องไปส่งแทน เดี๋ยวจะเช็คให้อีกที (ไม่ต้องกลัวพี่เบี้ยวนะพี่เป็นข้าราชการ) นี่เป็นคำพูดของเค้า

-------------- ผมบอกยังไงก็ได้ครับพี่โอห์ม ผมเป็นคนง่ายๆ เอาตามที่พี่สะดวกแล้วกันครับ -------------

จากนั้นไม่กี่วันเค้าโทรมาบอกเลขที่ EMS แต่ผมเอาเลขที่นี้ไปเช็คที่ ไปรษณีย์ เค้าบอกว่าไม่มีเลขที่นี้อยู่

ในระบบเลย ผมเลยโทรกลับไปถามเค้า เค้าบอกว่า เลขที่มันไม่ชัด มันลางๆ เค้าบอกเดี๋ยวเช็คให้อีกที

จากนั้น >>> เวลาผ่านไป 1-2 อาทิตย์ไม่มีวี่แววของที่ผมสั่งซื้อ ผมไปเช็คที่ไปรษณีย์ แล้วที่ทำการบอก

ว่าไม่มีพัสดุที่จ่าหน้าถึงบ้านผมเลย ตั้งแต่วันที่ 20 กันยายน ถึงวันนี้ (วันที่ผมไปถามคือวันที่ 7 ตุลาคม)

>>> ผมโดน 2 กระทง คือ ไม่มีของที่จ่าหน้าถึงผมแน่นอนครับ ไม่น่าเชื่อจะเกิดกะเรา เพราะไม่เคนโดน

และก็ไม่มีเลขที่ EMS ที่เค้าส่งมาให้ผมแน่นอน ตอนนั้นคิดในใจ 555 โดนแล้วเว้ยตูเหมือนคนอื่นเลย

เวลาผ่านไปอีกไม่กี่วันพี่เค้าส่ง PM มาอีกว่า ไม่ต้องกลัวพี่เบี้ยวนะ และโทรมายืนยีนกับผมว่าจะโอนเงิน

มาคืนให้ ภายใน 2-3 วัน เพราะเค้าเองไม่รู้ว่าลูกน้องโกงหรือปล่า

----------- เหมือนเดิมครับ ผมเองบอกพี่เค้าว่ายังไงก็ได้ครับพี่โอห์ม -------------

ผ่านมา 2-3 วันน่าจะสิ้นเดือน ตุลาคม ผมก็ไม่ได้รับเงิน จนเค้าโทรกลับมาบอกว่า ขออีก 3-4 วันนะเพราะ

พี่ยังไม่ได้เข้าไปในเมืองเลย จากนั้นครึ่งเดือนจากที่เค้าบอกจะโอนคืนมาให้จนมาถึงวันนี้ จะเข้า 2 เดือน

แล้วครับหลังจากที่ผมโอนเงินให้เค้า กับคำพูดโกหกบิ้นปล้อนสาระพัด และสุดท้ายผมก็ไม่ได้รับการติดต่อ

จากเค้าอีกเลยจนถึงวันนี้ครับ และจากนี้ >>> ผมไม่เชื่อคำพูดของเขาอีกแล้ว เพราะผมเบื่อแล้ว และก็ไม่

เสียดายเงินแต่อย่างใดครับ และถ้าพี่โอห์มได้มาเปิดเห็นกระทู้นี้ ก็ไม่ต้องโอนเงินมาคืนผมนะครับ เพราะ

ผมไม่อยากได้เงินของชาย
    ผู้ไม่มี " สัจจะ " >>> ชายผู้มีชื่อว่า >>>

โอห์ม หรือ นาย เจริญ ปัญญา <<<

--------- ท้ายสุดนี้ผมเตือนภัยเพื่อนๆไว้เพิ่มด้วยแล้วกันครับเผื่อจะไม่โดนต้มจากชายผู้นี้ -----------

ขอบคุณพื้นที่ RACING WEB ครับ
    :):):)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 พฤศจิกายน 2009
    WiN_WiN ถูกใจสิ่งนี้
  2. Empty heart

Empty heart New Member Member

96
    2
    0
    แจ้งความเลยครับ แล้วทำหนังสือส่งไปที่หน่วยงานเลยครับ
    ไอ้เงินน่ะ ไม่เท่าไหร่ครับ แต่ปล่อยไปแม่งได้ใจ คนแบบนี้

3. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    กะคนไม่รู้จัก ซื้อขายเงินสดดีสุดครับ ยื่น ของ ยื่นเงิน

ขนาดคนรู้จักผมยังโดยเบี้ยวเลย

แจ้งความเลยครับเจ

ปล. มันแสบตรงชื่อ โอห์ม เหมือนกันนี่ซิ

4. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ เจ และ ขออนุญาตนำกระทู้นี้ไปโพสในบอร์ด CM-Club เพื่อประณามและช่วยติดตามนะครับ

5. Phatsawit

Phatsawit New Member Member

71
    0
    0
    จัดไปใน cm club ด้วยเลยคับ ผมเล่นเวปนั้นทุกวัน อัพให้คับ คนเหนือด้วยกันคับ น่าเบื่อคับคนประเภทนี้ ผมก้ซื้อและขายของด้วยคับ มาเจอแบบนี้แล้วกลัวจะขายยากขึ้นกว่าเดิมอีกคับ หุหุ

6. TAKUMI_RPS13

TAKUMI_RPS13 New Member Member

179
    14
    0
    ร่วมด้วยช่วย UP

7. จัดให้ซักดอก คนแบบนี้

8. pandabank

pandabank New Member VIP

2,427
    4
    0
    จรรยาบรรณการขายของไม่มีเอาซะเลย

9. WiN_WiN

WiN_WiN New Member VIP

640
    39
    0
    เจอเหตุการณ์โกงกันแบบนี้เวลาใครซื้อของกัน ใครจะกล้าโอนเงินให้ละเนี้ยะ

10. ^NUT_FIT_KK^

^NUT_FIT_KK^ New Member Member

2,369
    4
    0
    น่าเกรียจจิงๆ

11. JAY@NSX

23
    3
    0
    ขอบคุณครับพี่แมน ยังไงรบกวนด้วยนะครับ :D

คนอื่นๆจะได้ไหวตัวทันก่อนโดยเฉพาะแล้วคนบ้านเดียวกัน
    :mad:

USED-PART ถูกใจสิ่งนี้
  12. corona ตัวน้อย

corona ตัวน้อย New Member Member

385
    7
    0
    สิ้นคิด

13. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ขอบคุณคับ จะได้ระวังไว้ด้วยนะคับ ทั้งสิ้นคิด และคิดสั้น ทุบหม้อข้าวตัวเอง

14. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    เบื่อ กับคนพวกนี้ คับ..เคยเจอ..เหมือนกัน.........พูดไม่เป็นคำพูด.........ไม่น่าเกิด เป็น ผู้ชาย.......บิดพลิ้ว ตลอด พูดไปเรื่อย

15. kae_za

kae_za Member Member

379
    16
    18
    ฟาดเคราะไปนะ

เราพิ่งมือถือหาย งานเข้า ขนาดหนักเลย

USED-PART ถูกใจสิ่งนี้
  16. @nice car

@nice car New Member VIP

436
    19
    0
    แย่จริงเลย พวกนี้ คนในนี้จะไม่กล้าซื้อขายของกันโอนตังค์กันก่อน

ก็เพราะไอ้คนพวกนี้แหละ ทำคนที่เข้าขายของดีๆซื่อสัตย์หมองไปด้วย

แย่จริงๆ

17. USED-PART

USED-PART New Member Member

86
    5
    0
    ซื้อของทำไมไมเช็คเครดิตคนขายว่ะเจ งานนี้ซวยไป
    ปล. แต่พี่ว่าคนเหนือนิสัยดีกันทุกคนนะ เรื่องเงินไม่เคยเห็นพลาดกันเลย เจเข้าใจผิดหรือเปล่า

พี่พอรู้นะว่างานเข้าหนักแค่ไหน งานเข้าบ่อยนะเรา สู้กันต่อไป

18. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ข้าราชการแล้วไง??? ถ้าจิตใจคิดที่จะเป็นคนโกง

19. JAY@NSX

23
    3
    0
    คนเหนือดีๆเยอะๆๆเลยอันนี้ผมรู้ ส่วนแย่ไม่ใช่มันไม่มีในสังคมนะพี่

ครั้งนี้ไม่เป็นไร ผมถือว่าผมฟาดเคราะ เหมือนคุณเชน
    :eek::eek::eek:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 พฤศจิกายน 2009
  20. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    ยังงี้ คนเหนือ เค้าว่า ไอ้วอก สู้ๆครับ

21. nick plararacing

nick plararacing New Member Member

205
    2
    0
    ไม่น่าทำเลยครับ การค้าง่ายๆ โกงแล้วรวยปะครับ แย่จริงๆ

22. numan_eg

numan_eg Member Member

148
    3
    18
    งานเข้าซะแล้วคุณโอห์ม มาแก้ไขด่วนๆๆๆๆก่อนจะสายเกินไปคับ

23. JAY@NSX

23
    3
    0
    จริงๆผมอยากให้พี่โอห์มเค้าเข้ามาอธิบายให้เข้าใจในที่นี้ด้วยอ่ะครับ

เพราะมาถึงวันนี้ผมก็ได้ Post ข้อความไปแล้ว (ทั้งหมดเป็นเรื่องจริง)

ถ้าพี่โอห์มเข้ามาตอบจะได้รู้ว่า " ที่ผ่านมา ที่ผมเล่ามันจริงมั้ย "

--------------------------------------------------------------------------

>>>> ข้อความจากพี่โอห์มนะครับ <<<<

วันนี้ผมได้รับ Mail จากเค้าแล้ว เค้าบอกว่า เข้าป่าไม่มีสัญญาณ

โทรศัพท์ จะติดต่อได้แค่ทาง Web และ Mail เท่านั้น

และก็ยังไม่ได้ลงไป น่าจะหมายถึงลงไปเชียงใหม่ครับ

เลยยังไม่ได้โอนเงินคืนให้ผม ให้ผมรออีกนิด ถ้าเป็นไปได้

ไม่ได้มีเจตนาที่จะเบี้ยวผม

---------------------------------------------------------------------------

แต่ยังไงผมเองอยากให้พี่เค้าเข้ามาตอบด้วย ผมไม่อยากจะให้คนอื่นๆ

เค้าฟังความข้างเดียวจากผม และถ้าพี่โอห์มไม่ได้มีเจตนาจะเบี้ยวผมจริง

เป็นเหตุสุดวิสัยที่มันเกิดขึ้นจริง ผมก็ให้อภัยพี่นะครับ ไม่ถือโทษ

โกรธกันอยู่แล้วครับ ผู้ชายคุยกันง่ายๆอ่ะครับ

---------------------------------------------------------------------------

สิ่งที่มันเกิดขึ้นและปัญหาที่มันทำให้มีวันนี้

เป็นเรื่องของ คำพูด คำสัญญา และสุดท้าย ระยะเวลา

รอพี่โอห์มมาชี้แจงในนี้ด้วยนะครับ จะได้เข้าใจกันทุกๆฝ่าย

กระทู้นี้จะได้จบสิ้น ขอบคุณครับ :)

24. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    เห็นใจและเข้าใจเลยคับ มีน้องๆ ที่มาซื้อของที่บ้าน และที่รู้จักได้เอาเรื่องราวคล้ายๆกันนี้ในสถานการณ์ต่างๆมาเล่าให้ฟังอยู่เรื่อยๆ เรื่องมันเกิดแล้วก็ได้แต่ขอให้ได้เงินคืน(อ้าวไม่อยากได้เงินของชายไม่มีสัจจะนี่หน่า) เอาเป็นว่าอย่าให้ใครเจอเรื่องแบบนี้อีกเลยครับ ทำบุญไปละกัน :sad::sad::sad:

ข้อมูลเก่าๆ ที่หวังว่าจะเป็นประโยชน์ซักเล็กน้อยกับท่านอื่นๆในคราวต่อไปครับ

การป้องกันเบื้องต้นซื้อทางเน็ทอย่างไรไม่ให้ถูกโกง

- การซื้อตามกระทู้ ต้องศึกษาข้อมูลผู้ขายให้ดีว่ามีความน่าเชื่อถือมากเพียงใด ต้องมีที่อยู่ที่ชัดเจน และที่อยู่นั้นต้องมีอยู่จริง ลองถามเค๊าว่าสามารถวิ่งไปเอาของเองได้หรือไม่ ถ้าผู้ขายไม่ยินดี อันตราย เบอร์โทรสามารถติดต่อได้ตลอดเวลา และมีหลายเบอร์สำรองจะดีกว่า

- สังเกตสถิติ กระทู้หรือเวปไหนที่มีผู้เข้าชมจำนวนมาก มีกระทู้สอบถามเรื่องสินค้า มีรูปสินค้าให้ดู มีเบอร์โทรและที่อยู่ให้ติดต่อกลับได้ อันนี้ขอบอกว่าเราสามารถที่จะมั่นใจได้ประมาณ 70%

- สืบจากเพื่อน ถามเพื่อนว่าเคยซื้อของผ่านจากเว็บไซต์ที่เราสนใจรึเปล่า เว็บไซต์นี้คนขายนี้สินค้าดีมั้ย ราคาแพงไปมั้ย ส่งสินค้าตรงตามเวลารึเปล่า บริการเป็นยังไงบ้าง

- ห้ามให้ข้อมูลสำคัญของเราเด็ดขาด เช่น หมายเลขบัตรประชาชน หมายเลขบัตรเครดิต เพราะ สิ่งเหล่านี้ไม่มีส่วนไหนที่เกี่ยวข้องกับการซื้อสินค้าเลย

25. tuktce

tuktce New Member Member

30
    0
    0
    ช่วงนี้โดนกันบ่อยจัง

26. CHOR_CHAT_RAMA3

CHOR_CHAT_RAMA3 New Member VIP

2,829
    16
    0
    น่ากลัวจริงๆ ซื้อของแบบโอนเงินไปก่อนรับของ

27. ซามูไรพเนจร

ซามูไรพเนจร New Member Member

33
    2
    0
    ออกมามอบตัวซะดีๆ

28. aeb

aeb New Member Member

57
    3
    0
    ไม่น่าทำกันอย่างงี้เลย

29. Sulphuric acid

Sulphuric acid Member Member

544
    17
    18
    แย่นะแบบนี้ ต่อไปเวลาคนจะซื้อของในเวปทำให้คนที่ขายของดีๆในเวปเค้าก็ลำบาก ผมเชื่อว่าคนซื้อของก็อยากไปดูของเองทุกคนแหละครับ แต่บางครั้งมันไกลจริงไม่สะดวกไป บวกลบค่าน้ำมันรถก็ไม่คุ้ม เสียใจกับเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ

30. JAY@NSX

23
    3
    0
    ขอบคุณน้ำใจของทุกๆคนนะครับ :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้