ถามผู้รู้หน่อยครับทำไมต้องตั้งวาล์ว

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย invoice, 8 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. invoice

invoice New Member Member

36
    0
    0
    ขอถามผู้รู้หน่อยครับว่า
    1. รถติดแก๊สมาทำไมต้องคอยตั้งวาล์วด้วยครับ
    2. อาการวาล์วจะเป็นไงครับถึงต้องไปตั้ง
    3. พวงมาลัยมีAIRBAG ถ้าจะใส่แบบไม่มี AIRBAG ได้หรือเปล่าต้องทำไงบ้าง
    4. EK 96 ใส่พวงมาลัยตัวไหนกันครับขอบคุณครับ

2. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0
    มารอผู้รู้เหมือนกันครับ

3. gigalo

gigalo New Member Member

9
    0
    0
    รอด้วยครับ ตอนนี้วาล์วดังมากด้วย

4. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    รอเช่นกันครับ

5. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0
    ผมไปตั้งวาล์วมาแล้วครับพร้อมกับล้างปีกด้วยผลที่ได้ดังนี้...และมีบางอย่างที่สงสัยครับ...
    1. ช่างที่ตั้งผมเห็นใช้ฟิลเลอร์เกจน์ขนาดเดียวทั้งวาล์วด้านหน้าและด้านหลัง....ผมคุ้นๆว่าเคยอ่านเมื่อเร็วๆนี้ว่าหน้า-หลังระยะห่างของวาล์วตอนตั้งมันจะไม่เท่ากัน...ควรหาร้านตั้งวาล์วใหม่หรือไม่ครับ?
    2. เวลาที่เหยียบคันเร่งก่อนตั้งวาล์วรอบจะกวาดเร็วกว่าครับ...เครื่องเดิม D16Y8 Auto ประมาณว่าทืบแป๊บเดียว 5 ห้าพันกว่ารอบมาเร็วมาก...แต่หลังจากตั้งแล้ว...รอบมาช้าเลยครับ...เกิดรัยขี้นหว่า?
    3. เมื่อเช้าลองวิ่งกะแกสแล้วเหยียบดู...อ้าวกลายเป็นว่าใช้แกสอัตราเร่งดีกว่าน้ำมันซะงั้น....ผิดปรกติป่ะครับ?
    4. หลังจากตั้งวาล์ว เครื่องเงียบมาก...ผมเลยไม่รู้ว่าปกติเครือ่งมันควรจะมีเสียงวาล์วดังอยู่บ้างหรือว่าควรจะเงียบอย่างนี้ครับ?
    5. หลังตั้งวาล์วมา...เวลาที่เปิดฝากระโปรงรถ..เอามือไปใกล้ๆห้องเครื่อง มันร้อนระอุมากกว่าเดิมนะครับ...อันนี้วิ่งด้วยน้ำมันครับ

รบกวนพี่ๆเพื่อนๆที่มีประสบการณ์ด้วยนะครับ....ไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์เลย...กังวลครับ...ขอบคุณล่วงหน้าครับ:confused:

6. maythee

maythee New Member Member

274
    12
    0
    1. รถติดแก๊สมาทำไมต้องคอยตั้งวาล์วด้วยครับ
    รถ 4 จังหวะทุกชนิดต้องตั้งวาล์วคับ แต่รถใช้แก๊สวาล์วสึกไวกว่าปกติจึงตองตั้งบ่อยกว่า การตั้งวล์วต้องตั้งตอนเครื่องเย็นเท่านั้น ถามว่าทำไมก็เพื่อป้องกันก้านวาล์วมันไปยันกับกระเดื่อง เพราะเมื่อรถอุณหภูมิสูง โลหะจะขยายตัวรวมทั้งวาล์วด้วย การขยายตัว ตำแหน่งไอดีจะขยายตัวน้อยกว่าของไอเสีย เนื่องจากมีน้ำมันฉีดผ่าน วาลล์วไอเสีย จึงมี gab มากกว่าเสมอไป เพื่อป้องกันการ ยันของก้านวาล์ว
    2. อาการวาล์วจะเป็นไงครับถึงต้องไปตั้ง
    ถ้าเราไม่ตั้งวาล์วตามระยะที่กำหนด เมื่อวาล์วยัน ปัญหาคือ แรงอัดรั่ว กำลังตก ที่สำคัญคือวาล์วจะปิดไม่สนิท โอกาสเกิด ตามดที่บ่าวาล์วได้ ต้องเปิดฝาสูบมาทำครับเรื่องใหญ่
    3. พวงมาลัยมีAIRBAG ถ้าจะใส่แบบไม่มี AIRBAG ได้หรือเปล่าต้องทำไงบ้าง
    ใส่ได้คับ รายละเอียดรอผู้รู้ คับ
    4. EK 96 ใส่พวงมาลัยตัวไหนกันครับขอบคุณครับ
    ตัวไหนสวย ทนก็ตัวนั้นแหละคับ วงเล็กก็หนักมาก ออกแรงมากหน่อย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 พฤศจิกายน 2009
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้