สงสัยเกี่ยวกับการแข่งขันดริฟท์ในประเทศไทย

การสนทนาใน 'Drift' เริ่มโดย ผู้ชมดริฟท์, 8 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    เมื่อวานนี้มีโอกาสผ่านไปซีคอนสแควร์กับคุณแฟน พอดีเห็นว่ามีการแข่งขัน Drift ที่หลังซีคอน คุณแฟนก็เลยชวนเข้าไปดูเพราะว่าเค้าเป็นคนที่ชอบดูกีฬามอเตอร์สปอร์ตทุกประเภท ทั้ง Drag, Circuit แล้วก็ Drift (จริงๆ ก็เคยมีโอกาสไปดูมา 1-2 ครั้งแล้วหล่ะ) อย่าง Drift เนี่ยเค้าก็จะชอบซื้อดีวีดี D1 ของญี่ปุ่นมาดู ก็เข้าใจบ้างไม่เข้าบ้างตามประสาคนเคยเรียนภาษาญี่ปุ่นมานิดหน่อยอ่ะนะคะ

จากที่ดู DVD มาก็จะเห็นว่าในวันแข่ง ทางกรรมการและพิธีกรประจำสนามเค้าจะมีการอธิบายให้ผู้ชมทราบว่าไลน์ในการแข่งแต่ละสนามเป็นแบบไหน และนักแข่งจะต้องขับยังไงถึงจะได้คะแนนเยอะๆ รวมถึงระหว่างการ Qualify และ Battle กรรมการและผู้บรรยายก็จะมีการบอกคะแนน พร้อมกับบอกเหตุผลของการตัดสินในทุกรอบหรือทุกคู่จนถึงรอบสุดท้าย

แต่จากที่ได้ไปดูการแข่งขันเมื่อวานแล้ว มันไม่เหมือนกับที่ดูจาก DVD น่ะค่ะ ก็เลยไม่แน่ใจว่าการตัดสิน Drift ที่บ้านเรามันเหมือนกับที่ต่างประเทศเค้าตัดสินกันรึเปล่า เพราะแอบได้ยินคนที่ยืนอยู่ข้างๆ เค้าสงสัยกันว่าทำไมหลายๆ คันที่ขับดีๆ ถึงไม่ผ่าน Qualify แล้วบางคันที่ขับดีกว่าในรอบ Battle ทำไมถึงตกรอบไปได้

ในฐานะของผู้ชม...ก็เลยอยากจะขอเสนอทางผู้จัด กรรมการและผู้บรรยายประจำสนาม ให้ช่วยอธิบายเกี่ยวกับรายละเอียดการให้คะแนนของสนามนั้นๆ แล้วก็ช่วยประกาศคะแนนรอบ Qualify และรอบ Battle ว่าคันไหนได้คะแนนเท่าไหร่และเพราะอะไรถึงได้คะแนนเท่านั้นให้ผู้ชมทราบด้วยจะได้มั๊ยคะ เพราะคิดว่าน่าจะทำให้คนดูเข้าใจกฏ กติกาของการให้คะแนนและการตัดสิน Drift มากขึ้น แล้วก็น่าจะช่วยให้การชมการแข่ง Drift บ้านเราสนุกและเข้าใจง่ายขึ้นด้วยน่ะค่ะ...ยังไงฝากด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

1. Kammy ka~

Kammy ka~ New Member Lady Member

761
    39
    0

จากที่ไปดู ก้อโอเคนะคะ กติกาต่างๆพี่จอห์นก็อธิบายคร่าวๆบ้างละค่ะ

แต่ก็สนับสนุนตรงที่ให้บอกคะแนนกันไปเลยค่ะว่า คันนี้ได้เท่านี้ๆ ตัดตรงไหนเท่าไหร่ เป็นตัวเลขเลยก็ยิ่งดีคะ ดูแฟร์ๆ (ไม่มีข้อกังขา อิอิ:) )

แต่สรุปว่า มะวานก็ไปมา งานสนุกมากค่ะ เด๋วนี้คนไทยดริฟกัน โหดๆทั้งนั้นเลยค่ะ พัฒนาฝีมือมากเลยค่ะ เยี่ยมๆๆๆ :D:D:D

ไว้เด๋วจะตามไปเชียร์อีก สนุกดีค่ะ :):)

John <<GooD-oLd-CaR>> ถูกใจสิ่งนี้
  2. ANTILAG

ANTILAG New Member VIP

1,268
    31
    0
    เห็นด้วยเรื่องการแจ้งคะแนนครับ

ไม่รู้แหละ ไม่อยากแจงไรมาก เด๋วงานเข้า แต่ผมเข้าใจทุกฝ่ายนะไม่งั้นคงไม่มีรถดริฟให้ดูกัน ซึ่งผมชอบมาก

แต่อยากให้มีการตรงไปตรงมานิสนึงครับ บางทีการดูรถดริฟให้สนุก ต้องดูเป็น ทุกคนที่ดูจบไปแต่ละรอบจะมีคะแนนในใจ แล้วช่วยลุ้นนักแข่ง ว่ากรรมการจะประกาศฝ่ายใดชนะ ซึ่งมันสนุกสุดๆเลย

แต่บางทีมันชัดเจน ก็ต้องว่ากันแบบตรงไปตรงมา ถูกไหมครับ ขอให้สู้ๆต่อไปครับ ชอบมากครับรถดริฟ

ที่แน่ๆ คุณติ๊กAFTERSHOCKครับ สู้ๆ ผมเชียร์คุณนะครับ

และจะตามไปเชียร์ทุกสนามครับ

ปล.คุณติ๊กAFTERSHOCKครับ อ่อนน้อม ถ่อมตน เป็นกันเอง ยิ้ม ไม่เครียด นั้นเป็นสิ่งที่คนดูทุกคนอยากได้จากนักแข่งนะครับ ขอให้เก็บเอกลักษณ์ตรงนี้ไว้นะครับ ขอบคุณครับ:D:D

John <<GooD-oLd-CaR>> และ + SENG + ถูกใจสิ่งนี้
  3. 4A-GEU

4A-GEU Member Member

581
    13
    18
    พี่จอห์นประกาศออกไมค์ตลอดเวลาว่า พลาดตรงไหน underกี่จุด คะแนนออกมาเป็นยังไง
    โดยรวมโอเคเลยทีเดียว

John <<GooD-oLd-CaR>> ถูกใจสิ่งนี้
  4. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องหรอกครับ แต่เห็นที่พี่ยุ่นเค้าแข่งกัน เหมือนจะมีการแซวๆบอกคะแนนว่าได้มายังไง พลาดตรงไหน สรุปได้เท่าไร.

มีงี้ก็ดีครับ...

5. ASFasT_AS

ASFasT_AS New Member VIP

555
    18
    0
    โห แค่สงสัยเองเหรอ

6. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    อืมเห็นด้วยครับผมก็ยังไม่เข้าใจการให้คะแนนเหมือนกันครับ

7. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
  8. lionel eltommz

lionel eltommz New Member Member

133
    2
    0
    ผ๋มชอบโจป๊อบ มะรุ้คนดริฟชื่อไรแต่หล่อกว่าฟมนิดๆอิอิอิอ
    แต่พี่แกดริฟมันทีเดียวใช้ยางไรมะรุ้ ยางฟวันเยอะม๊าก

9. 'ZOD|AC~*

'ZOD|AC~* New Member Member

193
    15
    0
    ก็ตามนี้เลยคับ

ปล.ใครถ่ายรูปไว้เอามาแบ่งกันดูมั่งนะคับ รอชมอยู่

John <<GooD-oLd-CaR>> และ ANTILAG ถูกใจสิ่งนี้
  10. KengRacing

KengRacing Active Member ทีมงานสมาชิก Administrator

932
    113
    43
    คุณเคยสงสัยไหมล่ะ ว่าทำไมไม่มีผู้จัดดริฟท์รายอื่น
    ทั้งๆ ที่รายการแข่งอื่นๆ อย่างเช่น แดร็ก เซอร์กิต แรลลี่ หรืออะไรก็ตามที่จัดแข่งในประเทศไทย มีผู้จัดแข่งอยู่หลายราย และก็ไม่มีปัญหากันด้วย

ลองคิดกันเองล่ะกัน เมื่อมีอยู่รายเดียว การตัดสินที่เป็นกลางหรือจากผู้สนับสนุนหรือจากอื่นๆ อะไรก็แล้วแต่ ยังไงคุณก็ต้องมาแข่ง ก็เพราะมีผู้จัดรายเดียว

แล้วทำไมคนที่คิดอยากจะจัด ทำไมไม่มีโอกาสได้จัดบ้างล่ะ ผู้อ่านเคยคิดบ้างไหม?
    ผมมีคำตอบ แต่บอกไปเดียวยาว แต่เอาสำนวนสั้นๆ ที่เปรียบเทียบกับคำตอบที่แท้จริงไปก่อน "เล่นกับหมา หมาเลียปาก" ;)

John <<GooD-oLd-CaR>> และ ANTILAG ถูกใจสิ่งนี้
  11. tonkmx

tonkmx New Member Member

319
    26
    0
    สนับสนุนทุกอย่างที่ทำให้วงการ Drift ดีขึ้น ไม่ว่าจะเป็นฝ่ายใดก็ตาม แล้วผมว่าทุก ๆ ฝ่ายจะได้ประโยชน์ตามมาครับ

12. KengRacing

KengRacing Active Member ทีมงานสมาชิก Administrator

932
    113
    43
    ทุกๆ คนในที่นี้ รู้อะไรมาก็บอกให้สาธารณะชนเค้าไปเลยครับ คนอื่นๆ เค้าจะได้รู้และเข้าใจกันมากขึ้น
    เพราะเรื่องหลายๆ เรื่องเค้าก็พูดกันในกลุ่มเพื่อนที่สนิทกัน หรือแค่คนรู้จักกันเท่านั้น พูดออกไปมากก็ไม่ได้ เดี่ยวจะมีโทรศัพท์ลึกลับ โทรมาขู่ทำร้ายบ้างล่ะ หนักๆ หน่อยก็ขู่ฆ่ากันเลย คนที่เคยโดนเค้าบอกกันมานะ ผมไม่เคยโดนน่ะ เพราะไม่เคยกลัวหมาตัวนี้ซะด้วยสิ แต่จะโดนก็จากกระทู้นี้แหละ แต่ชั่งมันคิดว่าหมาเห่าใส่หูซะ

เอาเรื่องง่ายๆ เรื่องนี้นักแข่งบางคนเคยโดนกันมาแล้ว
    "ถ้าไปแข่งงานอื่น ที่ไม่ใช่งานมัน โดนแบนไม่ให้แข่ง" แล้วนักแข่งที่ไหนจะกล้าไปแข่งงานอื่นล่ะ แค่งานที่เค้าขอให้ไปดริฟท์โชว์เล่นๆ ไม่ได้จัดจริงๆ จังๆ ซะหน่อย เห็นแก่ตัวจนตัวสั่น กลัววงการดริฟท์มันจะโตเร็วนี้กว่ามั้ง
    เรื่องอีกเยอะ เล่าต่อไปก็ยาวเลย ไม่จบไม่สิ้น

link2pik และ + SENG + ถูกใจสิ่งนี้
  13. Chris_Mivec

Chris_Mivec Member Super Moderator VIP Privilege

582
    22
    18

โหดสาดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

Show Aof และ John <<GooD-oLd-CaR>> ถูกใจสิ่งนี้
  14. toedoe

toedoe Member Racer

604
    6
    18
    ลองคิดดูครับนี่ล่ะวงการนี้มันถึงไม่โต (ดริ้ฟ) เพราะมันไม่ค่อยสะอาดเท่าไร ผมกล้าพูดเลยเพราะผมไม่อยู่วงการนี้ (ดริ๊ฟ) มันก็มีอยู่แค่นั้นไม่โตกว่านี้แล้วหรอกครับจริงๆ :D

15. toedoe

toedoe Member Racer

604
    6
    18
    ถูกใจมากครับพี่เก่ง ไอ้โทรศัพท์ลืกลับนะ ก็ไม่เห็นจะต้องกลัวเลย

16. ArtRacing

ArtRacing New Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

814
    40
    0
    ขอกูลงชื่อหน่อย เดี๋ยวค่อยมาโพสต์ ตอนนี้คิดไรไม่ออก

17. JZGE

JZGE New Member VIP

855
    57
    0
    จังซี่มันต้องถอน

18. nuneb18cr

nuneb18cr New Member Lady Member

155
    10
    0

สงสัยทุกครั้ง และแอบน้อยใจทุกครั้งที่ดู D1 ของยี่ปุ่นหงะ
    คำถามที่ผุดในหัวทุกครั้งคือทำไมดริฟบ้านเรามันโตช้าจังเนี่ย เซ็ง อึดอัด
    ในที่สุด....ความจริงจะบังเกิดแย้วว แอบดีใจอีกไม่นาน ลงชื่อรอฟัง :cool:

"เห็นแก่ตัวจนตัวสั่น กลัววงการดริฟท์มันจะโตเร็วนี้กว่ามั้ง " <<< ถูกใจใช่เลย:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 มิถุนายน 2009
  19. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0

เคยได้ยินมาเหมือนกันครับ แต่เก่งใจกล้ามากนะเนี่ย กลัวจะงานเข้าจังเลยอ่ะ แต่เพื่อพัฒนาวงการ ขอให้สู้ต่อไป ไอ้มดแดง V. 1

20. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    มาเช็คชื่อหน่อย

พี่เก่งมาโพสเองเลย อิอิอิอิ

21. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,927
    89
    0

ขอตอบเป็นเรื่อง ๆ เท่าที่ผมสามารถจะตอบได้

1. เรื่องการดูดริฟท์ดูอย่างไรให้เป็น การให้คะแนนให้อย่างไร ผมมั่นใจว่าสนามนี้ผมพูดเสมอ ทั้งการ Qualify และการ Battle
    ผมมั่นใจเพราะข้อความของคุณ Ton KMX เมื่อกระทู้ก่อนหน้านั้น ผมจำได้ขึ้นใจ ดังนั้น สนามนี้ผมจึงพยายามพูดเท่าที่มีช่วงเว้นว่างให้พูดได้ ผมจำได้ว่าผมเริ่มพูดเรื่องไลน์ เรื่องการให้คะแนน เรื่องการดูดริฟท์ตั้งแต่เวลา 11.30 น. และผมก็ทิ้งช่วงพูดเรื่อย ๆ ตอนช่วง Death Air ยกเว้นตอนที่เป็น Battle ผมจะพูดน้อยหน่อย เพราะว่าเป็นช่วงที่คนดูกันอยู่
    แต่ผมก็มั่นใจว่าผมก็บอกตลอดว่าคันไหนวิ่งดีกว่า คันไหน Under แล้ว คันไหนล้อตรง
    (สมองผมยังย้อนอดีตกลับไปได้เป็นคู่ ๆ เลยครับ)

2. ในสนามนี้ มีการโชว์วิธีการให้คะแนนเด่นชัดเป็น Cutout ใหญ่บริเวณทางขึ้นชั้น2 ของห้องโถง กฏกติกามารยาททั้งหมดอยู่ตรงนั้นครับ
    ถ้าคิดว่าผมพูดไม่เคลียร์ ผมแนะนำว่าคราวหน้าลองไปอ่านดูนะครับ ได้ประโยชน์มาก มีประมาณ 20 กว่าข้อ ซึ่งถ้าผมมัวลงไปอ่าน มันคงใช้เวลาประมาณ 10 นาทีกว่า
    ซึ่งมันจะเป็นช่วงที่เรียกว่า Death air ของการแข่งขันเลยล่ะ

3. สำหรับการให้คะแนนของกรรมการ ผมก็ฟังอยู่ตลอดครับ แต่ผมไม่สามารถจะแจ้งได้ทันทุกคู่ เพราะเวลามันบีบบังคับ แต่จากที่ผมสังเกตุ
    มันมีจุดบอดอยู่อย่างนึงสำหรับผู้ชม หากท่านมองจากมุมที่ดูด้านล่าง ท่านจะมองไม่เห็นจุดบอดของการแข่งขันเลย
    แต่หากท่านมองจากมุมสูง (อย่างที่ผมมองอยู่) ท่านจะเห็นทันทีว่าใครอันเดอร์ใครล้อตรง คือมันมองเห็นได้ชัดเจน
    ยกเว้นบางตำแหน่งที่ต้องให้กล้องที่ถ่ายทอดสด Replay อีกครั้งหนึ่ง

4. สำหรับบางคันที่คิดว่า Qualify ดีเหลือเกิน ควันท่วมทุ่ง ไลน์ดี แต่อย่างที่บอกครับว่า ท่านพลาด พลาดตรงไหน
    พลาดตรง Apex งัยครับ Apex จุดนึง หลายคะแนนนะครับ ดังนั้น หากท่านวิ่งดี แต่เก็บ Apex ไม่ได้ครบ
    มันก็ไม่มีความหมายกว่าคนที่วิ่งช้าแต่ได้ Apex หรอกครับ และตอนที่กรรมการสนามมีการยกธง
    ผมมั่นใจว่า ผมประกาศทุกท่านที่ไม่ถึง Apex ยังไงลองย้อนกลับไปดูนิดนึงครับ ว่าผมพูดทุกคันเลยหรือเปล่า

5. สำหรับ Battle นั้น บางคันดูวิ่งดีกว่า แต่ตกรอบ เพราะอะไรครับ ล้อตรงหรือเปล่า? Under หรือเปล่า? หรือว่าล้อตกแทรคหรืเปล่า ที่พูดมาทั้งหมด โดนหักทีละ 1 คะแนนนะครับ ดังนั้น ท่านนำอยู่ 5-5 โดนไป 1 คะแนน ก็เท่ากับเหลือ 4-6 แค่นั้นก็มีโอกาสแพ้แล้วครับ และผมก็มั่นใจอีกเช่นกันนะว่าผมบอกไปว่าใครคะแนนนำแต่เพียงผมไม่ได้บอกเป็นตัวเลข
    เพราะผมกลัวนักแข่งจะท้อ เอาอย่างนี้ละกัน คราวหน้า ถ้ากองเชียร์, นักแข่ง อยากให้ผมประกาศบอกเป็นคะแนน ผมจะบอกไปเลยละกัน จะไม่บอกว่ามีคะแนนตามอยู่ หรือนำอยู่หน่อยนึง โอเคนะครับ...

6. การให้คะแนนของกรรมการ หากท่านเห็นว่าไม่ถูกต้อง ท่านเดินมาบอกผมได้เลย ผมจะถามกรรมการให้ ผมเป็นกลางที่สุดแล้วผมมั่นใจ
    ลองถามนักแข่งหลาย ๆ คนได้

อันนี้ขอน้อยใจบ้าง
    ผมเป็นเพียงลูกจ้างคนนึง ที่ทำตามหน้าที่ ใครให้ comment มาอย่างไร ผมก็พยายามปรับปรุงอยู่ตลอด
    เพราะผมรู้ว่า การหยิ่งไม่รับฟังความคิดเห็นของผู้อื่นเป็นการฆ่าตัวเองทางอ้อม
    ผมไม่ได้ซีเรียส หากว่าผมไม่ได้พากย์ดริฟท์ เพราะมันก็เป็นรายได้เสริมของผม
    เพียงแต่ผมซีเรียสว่าหากท่านเห็นว่าผมทำหน้าที่ไม่ดี ผมก็ไม่อยากทำงานแบบนี้ต่อไป
    หาคนที่เก่ง ที่ดี ที่พร้อมกว่าผมมาทำดีกว่าถามว่าเหนื่อยมั้ย เหนื่อยนะครับ พากย์ติดต่อกันสองวัน
    พูดตลอดตั้งแต่สิบเอ็ดโมงถึงเกือบทุ่ม เมื่อวานผมก็ไม่ได้มาทำงาน เพราะเจอแดดเข้าไป เป็นไข้แดดเลย

สำหรับประเด็นเรื่องของผู้จัดที่เก่งพูดมา ผมไม่ขอออกความเห็น
    เพราะเก่งก็เพื่อนผม เอกก็เพื่อนผม ผมขอเป็นกลางไม่ออกความเห็น
    เพราะทุกคนมีเหตุและผลทั้งสองคน มันเป็นปัญหาที่ต้องเคลียร์กันเอง
    พวกคนนอก คนชง คนยุ ปล่อย ๆ เถอะครับ ให้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์

หากมีท่านใด อยากจัดดริฟท์อีก ถามว่ายินดีมั้ย ผมยินดีนะ เหมือนการแข่งขันของสนามแดร๊กทั้งสองงัยครับ
    มีคู่แข่ง มี Share activities และอยากเห็นด้วย เพราะผมก็โตมาจากวงการนี้ ก่อนจะข้ามไป Drag และ Circuit

สุดท้าย อ่านกระทู้นี้แล้วผมเหนื่อย (ในส่วนของผม) เพราะผมคิดว่าสนามนี้ผมค่อนข้างพูดเรื่องกติกาเยอะ เรื่องการให้คะแนนเยอะ
    แถมผมยังไปเร่งเสียงลำโพงให้ดังเยอะ ๆ คนที่อยู่ไกล ๆ จะได้ยิน ก็ขอบอกว่าเสียใจครับ ที่เพื่อน ๆ ยังเห็นว่าผมทำหน้าที่ได้ไม่ดี
    แต่ก็ขอน้อมรับทุกความเห็น จะ ติ จะ ชม จะ ดุ จะ ด่า เชิญกระทู้นี้เลยครับ จะได้รู้ว่าผมบกพร่องอะไรบ้าง
    หรือถ้าอยากจะปลดผมออกเพราะทำหน้าที่ไม่ชัดเจน ก็ลองโหวตกันนะครับ ผมพร้อมจะพิจารณาตัวเองเสมอ

ขอบคุณครับ สำหรับทุกคอมเม้นท์

chai import ถูกใจสิ่งนี้
  22. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    มาตอบหน่อย เจ้าของเวปมาเอง เดี๋ยวตกเทรน :p ก็เคยได้ยินมาเหมือนกันเกี่ยวกับความหมกเม็ดการจัด โดยเฉพาะ " ถ้าวิ่งรายการอื่น ก็งดวิ่งรายการของตน " :confused: ผมว่า ตัดผลประโยชน์ออกไปสักนิด เปิดใจกว้างกันสักหน่อย วงการ Motor Sport บ้านเราจะเติบโตกว่านี้เยอะ นะครับ เปิดโอกาสให้ นักแข่งหน้าใหม่ได้เข้ามาแจ้งเกิดบ้าง :cool:

23. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    แล้วตะเองเจ้าของกะทู้อะ ได้ถามวิธีการดูจากแฟนตะเองบ้างรึยางหละ แฟนตะเองคงดูเปนม้าง รึดูไม่เปน แล้วแฟนตะเองสงสัยเหมือนตัวเองบ้างไหม แล้วถ้าสงสัยทำไมเค๊าไม่มาตั้งคำถามเอง แล้วไปอธิบายให้ตัวเองฟังหละ น่าจะเข้าใจได้ง่ายขึ้นน้า เค๊าว่า ...

หรือว่าแฟนตะเองเค๊า...
    :D:D:D

24. O_O ""

O_O "" New Member Member

49
    1
    0
    ก็พอจะได้ยินมาเหมือนกัน... เรื่องนี้อ่ะคับ.....

25. TonkHotto

TonkHotto New Member VIP

131
    4
    0

เงิ้กๆงั่ก:D:D:D

26. Sulphuric acid

Sulphuric acid Member Member

544
    17
    18
    อืม..ม ชักน่าสนใจแล้วสิ

27. OAt_CDC

OAt_CDC New Member Member

265
    12
    0
    ชักจะไปกันใหญ่แล้ว.................เฮ้อ!!

ผมว่า อย่าเพิ่งทะเลาะ พาดพิง หรืออะไรต่างๆนานากันเลยครับ

ตัวคนโพสหัวข้อ มีวัตถุประสงค์อะไร เราก็ไม่รู้ "มีตัวตน"รึเปล่าก็ยังไม่รู้

แต่สิ่งที่กำลังเกิดขึ้นมันกระทบต่ออีกหลายๆคนที่ "มีตัวตน" นะครับ

อย่างน้อยก็ น้าจอนห์ คนนึงล่ะ

28. Sulphuric acid

Sulphuric acid Member Member

544
    17
    18
    ไปดูมาเมื่อวันอาทิตย์ ขับดีจังครับ แอบเชียร์อยู่ :)

29. nikexposure

nikexposure Well-Known Member VIP

3,466
    41
    48
    เข้ามาอ่าน อยากให้วงการ drift บ้านเราเจ๋ง แบบญี่ปุ่นจัง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้