ทำไม........!!! ??? คิ้วฝากระโปรงหน้า RT104 หน้าเบนซ์ มันหายากจัง ท้อใจ!! หาอะไหล่ไม่ได้สักที

การสนทนาใน 'RT Club' เริ่มโดย ModerN, 7 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ModerN

ModerN New Member Member

16
    0
    0
    :cry:

2. the_gamez

the_gamez New Member Member

751
    1
    0
    มีภาพตัวอย่างไหมเด๋วช่วยหา

3. ModerN

16
    0
    0
  4. ModerN

16
    0
    0
    ลงรูป ตัวอย่างให้แล้วน้า

ขอบคุณ มากๆ คร้าฟ

5. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    เดี๋ยวช่วยหาอีกแรงครับ สู้ๆ

6. v_ken

v_ken New Member Member

45
    0
    0
    ต้องทั้งประกาศทั้งหาครับ
    ตอนผมหาผมใช้วิธีค้นประกาศที่ขายของทั้งหมด แล้วโทรถาม ดูสักระยะหนึ่งครับ ได้ครบจนเกินด้วยครับ
    ประกาศอย่างเดียวแล้ว รอคนขายโทรมา ไม่ได้ของครับ คนขายเขาไม่ได้เข้ามาดูหรือupdateบ่อยๆ

7. ModerN

16
    0
    0
    (ขอบคุณ คุณ V_ken ด้วยนะครับ)

ผม ค้นหา ประกาศขายใน อินเตอร์เน็ต แล้วนะครับ

ลอง โทรไป ทุกร้าน ทุกที่ ที่ประกาศใน อินเตอร์เน็ต ประมาณ 20 กว่า ราย ที่ประกาศขาย

บอกว่า ขายไปแล้ว กับ ไม่มีของ

แล้ว ค้นหา เบอร์โทรศัพท์ เชียงกง ทุกเชียงกง ในประเทศไทย
    ได้เบอร์ ร้านเชียงกงมา 50 กว่าร้าน
    (ดีใจมากๆ คิดว่า ต้องมี สักร้าน แน่ๆ)

ก็เลย ลองโทรไปตาม เบอร์ที่ได้มา คิดว่าโทรไปเรื่อยๆ ต้อง มี อะไหล่ สักที่ สักร้าน
    ปรากฎว่า ทางร้านต่างๆ บอกมาว่า "ขายไปแล้ว กับ ไม่มีของ" ทุกร้านเลย
    (เศร้า เลย)

ลองส่งรูป ทางอีเมล์ ไปให้ ทางร้าน เขาดู ตามร้าน ต่างๆ ทางร้านก็บอกว่า ถ้าเจอ อะไหล่ตามรูปแล้วจะติดต่อกลับ
    แต่จน บัดนี้ ก็ยังไม่มี ใครติดต่อ กลับเลย (เขา หาไม่ได้ เหมือนกัน)

ตอนนี้ หมดเงินไปกับ ค่า โทรศัพท์ เยอะเลย คร้าฟ (เศร้า หนัก)

ได้แต่เพียงคำแนะนำ จากทางร้าน ต่างๆ ว่า ให้ไปหาซื้อ ตาม แหล่ง ซาก รถเก่า

แล้วเขาก็ ย้ำอีกว่า ก็ไม่รู้ว่า จะเจอไหม ถ้าแหล่ง ซากรถเก่า ที่ เราไปนั้น มันไม่มี รุ่น เดียวกับ รถเรา หรือ ถูกแบ่งขายไปแล้ว ก็ อด

ที่สำคัญ แหล่ง ซาก รถเก่า มันอยู่ ที่ไหนบ้าง มีใครพอทราบ แหล่ง บ้างครับ ช่วยบอก ด้วยนะครับ

ปล.
    ผมอยู่ แถวๆ รังสิต จังหวัด ปทุมธานี
    ท่านใด ที่ พอทราบ แหล่ง อะไหล่ หรือ แหล่ง ซาก รถเก่า ที่พอมี
    คิ้วฝากระโปรงหน้า และพวก ปั้มเบรคหลัง รุ่น RT104 , RT100
    รบกวน ท่าน ติดต่อกลับ (โชว์เบอร์ มาก็ได้นะคร้าฟ เดียวผมติดต่อกลับเอง)
    ที่เบอร์ 089-5019599

ขอขอบคุณ มากๆ คร้าฟ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 พฤศจิกายน 2009
  8. ModerN

16
    0
    0
    ขอขอบคุณ ท่าน กอล์ฟ ด้วยนะคร้าฟ :D

9. ModerN

16
    0
    0

ติดต่อ ได้ที่ 089-5019599

ต้องการ ด่วน (ให้ ราคา ดี)

10. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ผมว่าถ้าหาไม่ได้จริงๆ

ลองสร้างขึ้นมาเองเลยไหม หาร้านที่เค้าทำงานแบบนี้ได้

11. ModerN

16
    0
    0
    ขอบคุณ คุณ เอิร์ท ด้วยนะครับ

ไม่ทราบว่า พอจะช่วยแนะนำร้าน ที่ รับ ทำ คิ้วฝากระโปรงหน้า บ้างไหมครับ

แต่ ปัญหา ก็คือ
    รถ ของผม ถูกชน มานะครับ ซึ่งคนที่ ชนผม เขาผิด เพราะ เลี้ยวตัดหน้าผม แล้ว ผมเป็น ทางเอก
    โดย เขาได้ ทำประกันชั้นที่ 1 ของ บริษัท แห่งหนึ่ง เอาไว้

โดย ทาง บริษัท ประกัน จะเป็นคนออกค่าใช้จ่ายในการ ซ่อมรถ ทั้งหมด แต่มีข้อแม้ว่า ถ้าเป็นชิ้นส่วนที่ ไม่ใช่ตัวถังรถ
    ต้อง ทำการเปลี่ยนเท่านั้น นะครับ ทาง บริษัท ประกัน เขาถึงจะ จ่ายเงินให้
    ดังนั้นนอกจาก การเคาะและทำสี แล้ว ทุกอย่างต้อง เปลี่ยน อย่างเดียว เขาถึงจะ ยอม จ่ายเงินชดใช้ให้ผม

ถ้าผม สร้างขึ้นใหม่ เขาจะไม่จ่ายเงิน ค่าทำให้

แล้วที่ สำคัญ ผมไม่รู้ว่า ร้าน หรือ ว่าที่ไหน รับทำ คิ้วฝากระโปรงหน้า รุ่น RT104 บ้างนะครับ

แล้วต้อง หา อะไหล่ ให้ได้ ก่อนวันที่ 22 มกราคม 2553 ไม่อย่างนั้น มันจะ ครบ 1 ปี ที่ถูกชน
    แล้วถ้า ครบ 1 ปี หลังจากที่ถูกชน มันจะหมด อายุความทาง กฏหมาย ทำให้เราไม่สามารถ เรียกค่าเสียหายนี้ จากทาง บริษัท ประกัน ได้เลย

ซึ่งก็เหลือเวลา อีก ประมาณ 2 เดือน ถ้าไม่อย่างนั้น ผมก็ต้อง ใส่ คิ้วฝากระโปรงหน้า อันเดิม
    ที่มีสภาพ บุบๆ เบี้ยวๆ
    ซึ่ง สภาพก่อน ที่จะ ถูกชน นั้น ผมได้ไป ทำสีทั้งคันมา บุหลังคาใหม่ ทำเบาะ ตัดเบาะใหม่
    ปะผุ แบบ กลับนอก กลับใน เลย คล้ายๆ สร้างรถขึ้นมาใหม่เลย เปลี่ยนยาง ขัดแม็ก ติดแก๊ส LPG ถังมือ 1

แล้ว พอมาถูกชน บอกตรงๆ ว่า เสียความรู้สึก นะครับ
    ต้องเห็นรถ ที่เรา ทุ่มเท เวลา กับ เงินไป แต่ ต้อง มาใส่ คิ้วฝากระโปรง บุบๆเบี้ยวๆ :mad::sad::cry:
    ซึ่ง โดย ปกติ แล้ว ผมเป็นคน ขับรถ ไม่เร็ว ด้วย
    เพราะ ไม่อยากชน กับ ใคร ไม่อยาก เห็น รถ บุบๆ เบี้ยวๆ รู้สึกไม่ดี

แต่ แม้ ว่า เรา จะ ระมัดระวัง เพียงใด เพื่อไม่ให้ชนกับใคร
    แต่ก็ห้าม ให้คนอื่น มาชน เราไม่ได้ อยู่ดี

แม้ผม จะขับรถ ด้วยความระมัดระวัง ไม่ประมาท แต่แล้ว คนอื่น ก็ ประมาท ขับมาชน ผม จนได้

(เศร้า เมื่อเห็นรถ ที่เรา ทุ่มเท เวลา และ เงิน ให้ไป มัน บุบๆ เบี้ยวๆ :cry::cry::cry:)

สงสัย ถ้าหาไม่ได้ จริงๆ ก็คง ต้อง ทำใจ รับสภาพ แล้วล้าคร้าฟ :cry::cry::cry:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 พฤศจิกายน 2009
  12. audy!

audy! New Member Member

1,075
    2
    0
    เห็นใจเลยครับ สู้ต่อนะครับอย่ายอมแพ้ครับผม สู้ๆครับ:):)

13. ModerN

16
    0
    0
    ขอบคุณ คุณ Audy มากๆ คร้าฟ :):):) :D:D:D

14. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38

เข้าใจความรู้สึกเลยครับ เพราะผมก็เคยเป็นมาก่อน จอดอยู่ดีๆ พวกแม่งมากดท้ายเต็มๆ กระเด็นไปโดนคันหน้าอีก สรุปโดนทั้งหน้า - หลัง ครับ ตอนนั้นโมโหแทบคลั่ง สุดท้ายประกันชั้น 1 จ่ายให้ แต่ว่ากระจังหน้าหักมันหาไม่ได้ และมันบอกว่าถ้าเราซื้อไปให้ก็ต้องไปทำเรื่องเบิกเงินอีกนาน มันก็เลยซ่อมอันเดิมให้มีสภาพเหมือนเดิมที่สุด หลังจากนั้นผมต้องมาหาของเปลี่ยนเองอีก เซ็งโคตร... อู่กับประกันมันก็คิดแค่ว่ารถเก่าจะเอาไรมากมาย เฮ้อ ..... เราขับระวังแต่คนอื่นเค้าไม่ระวังก็เท่านั้น ดวงมันจะซวยอ่ะครับ สู้ ๆ นะครับ เรื่องสุสานรถแถวปทุมธานีลองดูแถวถนนซ่อมสร้าง (เส้นหลังซอย ม.รังสิต) หรือแถวนครปฐมนะครับ มีอยู่หลายแห่ง รถผมก็ได้ของมาจากที่นั่นเยอะครับ ถ้าผมไปต่างจังหวัดแล้วเจอของจะจัดมาเผื่อนะครับ :)

ปล.ส่วนปั๊มเบรคหลังผมเคยซื้อที่ร้านบางไผ่ รังสิตครับ ของใหม่เลยราคาข้างละไม่เกิน 1000- ครับ

15. ModerN

16
    0
    0
    ขอบคุณ คุณ กอล์ฟ สำหรับ ข้อมูล ดีๆ ด้วยนะคร้าฟ

เรื่อง จริง ครับ เวลา รถ รุ่นเก่า อย่างพวกเรา ถูกชน ทาง อู่ ประกัน มันไม่ค่อย อยากจะรับผิดชอบ
    ถึง จะ รับผิดชอบ ซ่อมให้ มัน ก็ ทำมา แบบ ชุยๆ แบบ ขอไปที

คิดดู สิ ครับ อู่ ประกัน แห่งหนึ่ง ทำสี ให้ผม ได้ 2-3 เดือน สีที่ทำ ก็ แตก ร่อน เป็น แผ่นๆ เลย
    แล้ว ปกติ จะมี รับประกันการทำสี อยู่ 6 เดือน พอผมเอารถไปให้ อู่ แห่งนี้ แก้งาน ที่ มันทำไม่ดี
    อู่ แห่งนี้ ก็ ยึกยัก อีก
    มัน โทษ ว่า รถ รุ่นเก่า ทำไป มันก็ ร่อน อยู่ดี
    (อ้าง ชัดๆ) แล้วมันเกี่ยว อะไรกับ รุ่น ของ รถ ด้วย ว้า เนี้ย:mad:

ก่อนถูกชน ผมไปทำสีรถ มาทั้งคัน อยู่มาได้ตั้งหลายปี ไม่เห็น มันจะแตกร่อน เป็น แผ่นๆ อย่างนี้เลย

อู่ ทำงาน ชุย แล้ว โทษ รถผมเก่า และ ก็ โทษ อู่ เก่า ทำสีเดิม มาไม่ดี

ผมเลย ถามว่า ถ้า อู่เก่า ทำสีมาไม่ดี ทำไม ส่วน อื่นๆ ของ รถ มันไม่เห็น สี มัน จะ แตก ร่อนเ เลย
    แต่ทำไม สี มันแตก ร่อน เฉพาะ ตรงที่อู่คุณ ทำล่ะครับ
    ถ้า สีเก่า มันไม่ดี จริงๆ มันก็ ต้องก็ ต้อง แตก และ ร่อน ทั่ว ทั้งคัน แล้วสิครับ
    แต่ทำไม สี มันถึง แตก และ ร่อน เฉพาะตรงที่คุณทำสีให้ผม ตรงที่ถูกชน อย่างเดียว ละครับ

ถึงกับ อึ้ง แล้ว ก็ เงียบ (เถียง ไม่ออก)
    เพราะ จริงๆ ก็ คือ อู่ เขา นะ ทำ ชุย เอง ไม่ง้าน มันไม่แตกร่อย ไว ขนาดนี้ หรอก

สุดท้าย อู่ บอกว่า ยอมทำสี ตรงที่ร่อน ให้ใหม่ อีกก็ได้ แต่ ต้อง จ่ายเงิน 1,000 บาท ค่าทำใหม่ เดียวมันจะทำให้อย่างดีเลย รับประกัน สีอยู่ได้ เป็น ปี
    แต่ถ้าไม่จ่ายก็ไม่ทำให้ใหม่ เพราะ ทำไปเดี๋ยว สี มันก็ร่อน อีก และ จะให้ผม เซ็นสัญญา ยินยอม อีกด้วย
    หากมีการ แตกร่อนอีก ครั้งต่อไป อู่ จะไม่รับผิดชอบ อีกแล้ว ถ้าไม่มีการ จ่ายเงิน 1,000 บาท

อ่าว ผมเลย คิดในใจว่า "ตรู ถูก ชน แท้ๆ แล้วยัง จะมา เก็บ เงิน ตรู 1,000 บาท อีก ยังไงทางอู่ ก็เบิกเงินค่า ทำสี จาก บริษัท ประกัน อยู่แล้ว แล้วยังจะมาเก็บเงิน ที่ ตรู อีก
    อย่างนี้ มันไม่ถูก"

โดยปกติ การทำสี ถ้าไม่ทำชุยๆ อย่างน้อยๆ สีมันก็ อยู่ เกิน 6 เดือน อยู่แล้ว อยู่ ได้ เป็น ปี โน่น
    นี่ 2-3 เดือน เอง ก็ แตก ร่อน สะแล้ว
    ทาง อู่ ต่างหาก ที่จะต้องรับผิดชอบ ในสิ่งที่ตัวเองทำ
    ที่สำคัญ มันยังอยู่ในระยะเวลา รับประกัน 6 เดือน อีกด้วย

พอเห็นว่าผม ทำท่า จะตกลง จ่ายให้ 1,000 บาท
    รีบถามเลยว่า "จะจอดรถทิ้งไว้เลยไหม จะได้ทำให้เลย" ไม่เกินอาทิตย์เดียว ก็เสร็จแล้ว

ซึ่งจริงๆแล้ว ยังไงผมก็ไม่ยอม หรอก นี่ อู่ จะมาเก็บ เงิน ผมได้ ยังไง
    ผม เลย รีบขับรถ ไปที่ บริษัท ประกัน ต่อ ทันที
    เอารถไปให้ บริษัท ประกัน ดู ตรงจุด ที่ สี มันเกิด การแตก ร่อน บริเวณ ที่ถูกชน
    ให้ เจ้าหน้าที่ เขา ดู จุดที่ถูกชน
    พอเจ้าหน้าที่ เห็น แผล เห็น ตรงที่ อู่ ทำสี ให้ ก็บอกผมเลยว่า
    "ให้กลับไปที่อู่เลย เดียว ทาง บริษัท จะคุยให้ อู่ ทำให้ใหม่ แล้ว คุณก็ไม่ต้องไปจ่ายเงิน 1,000 บาทด้วย
    เดี๋ยวให้ ทางอยู่ รับผิดชอบ ทำสี ให้ผมใหม่"

ผมก็เลย รีบ ขับรถ กลับมาที่ อู่ เพื่อที่จะ เอารถ มาให้ อู่ ประกัน นั้นทำให้ใหม่
    พอไปถึง ที่อู่ พอ ทางอู่ คุย กับ ทาง บริษัท ประกัน แล้ว รู้ว่า จะไม่ได้เงิน 1,000 บาทจากผม
    รีบบอกเลยว่า อู่ ไม่ว่าง ช่วงนี้รถใน อู่เยอะมาก
    กว่า จะว่างอีกที ก็ อาทิตย์หน้า (อ่าว เมื่อกี้ ยังบอกว่า เดี๋ยวทำให้เลย พอไม่ได้เงิน บอกไม่ว่าง ขึ้นมาทันที)

ผมก็บอกว่า ได้ครับ เดียวผมจะมาใหม่ อาทิตย์ หน้า

พอผมไปตามนัดในอาทิตย์ต่อมา
    ทาง อู่ ประกัน แห่งนี้ ก็บอกว่า ยังไม่ว่าง ให้มาใหม่ในวันพรุ้งนี้

พอผมไปในวันรุ่งขึ้นอีกวัน
    คราวนี้ ทาง อู่ ประกัน บอกว่า ยังไม่ว่างอีกอยู่ดี ว่างอีกที หลังปีใหม่ ปีหน้าเลย
    เวรกรรม :confused: จะ ผลัด ไปถึง เมื่อไร ว้า เนี้ย

สรุป ตอนนี้ รถผม ก็ ยังไม่ได้ ทำเลย สี ก็ ยัง แตกร่อน อยู่ เซ็งโครต:mad::mad::mad:

ปล.ทำไมมันไม่ทำให้ดี ตั้งแต่ทีแรก ละ จะได้ไม่ต้อง มา แก้งานทำใหม่
    เรื่อง ของ เรื่อง พยายาม จะลดต้นทุน การซ่อม โดยการทำแบบชุยๆ เพื่อที่จะได้มีกำไรเยอะๆ
    สุดท้าย ก็ต้องมา แก้งาน ทำสีให้ใหม่ อยู่ดี เสียเวลา อีกด้วย
    ไม่ใช่ เฉพาะ อู่ ประกัน เท่านั้น ที่เสียเวลา ผม ก็ เสียเวลา เสียเงิน ไปกับ ค่าเดินทาง ค่าโทรศัพท์
    กว่า จะรับผิดชอบได้ ต้อง ดำเนินเรื่อง กัน วุ่นวาย เสียเงิน เสียเวลา ไป ไม่รู้ เท่าไร
    เสียความรู้สึก ของ คน รัก รถ รุ่นเก่า อย่าง ผม ด้วย :mad::mad::mad:
    ที่ต้อง มาเห็น รถ ของ เรา บุบๆ เบี๊ยวๆ สี ลอก เป็น แผ่นๆ :mad::mad::mad:

ที่สำคัญ เคาะตัวถังรถ และ ก็ ดัด โครงรถ เบี้ยวๆ อยู่เลย
    กระจังหน้าก็เบี้ยวด้วย
    พอบอกว่า ให้ช่วยดัดให้มันเหมือนเดิม
    มันบอกว่า ความเสียหายไม่ถึง (อ้าง ไปเรื่อย)
    เห็นๆ กันอยู่ ว่า รถเขาชน รถผม จน คิ้วฝากระโปรงหน้าและกันชน ของผม ดุ้ง คด โดนชนยับอย่างนี้
    แล้วกระจังหน้ามันยื่นไปข้างหน้า กว่า คิ้วฝากระโปรงหน้า สะอีก แล้วมันจะไม่โดนได้อย่างไร
    คิ้วฝากระโปรงอยู่ลึกว่า ยังโดนจนยับ แล้วกระจังหน้า จะไม่โดนได้อย่างไร
    พูดมาได้ ว่า "ความเสียหายไม่ถึง" รอย กระจังหน้า โดนชน ยังอยู่ ยังบอกหน้าตาใสๆ ว่า ไม่โดนชน
    รอย ชน ก็เห็น กัน อยู่ ว่า มันเกิด จากการ ชน
    ก็ กันชน มัน ดุ้ง คด ง้อ ดัน กระจังหน้า จนมัน เบี้ยวเข้าไปเข้า จนขายึดน็อต หัก ยังยืนยันอีกว่า ไม่โดนชน
    (ฝากระโปรง กันชนหน้า คิ้วฝากระโปรง โดน เด็มๆ จะยับ เละ แล้ว กระจังหน้า มันอยู่ ระหว่าง ตรงกลาง ของพวกนั้น จะไม่โดน ได้ยังไง)
    แต่ ด้วยความ ขี้เกียจ แก้งาน ให้ผมใหม่
    ก็ยัง อ้างไปเรื่อย อ้างอย่างเดียวว่า มันไม่ได้ โดนชน

อันไหน ที่ เสียหายไม่มาก ผม ก็ อะลุ่มอะลวย ไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ ใช้ ของเดิมไป เพราะอะไหล่มัน หายาก
    ไอ้ อันที่ มัน เปลี่ยน ให้ สภาพ อะไหล่ ก็ กาก เหลือ เกิน ไม่รู้มัน จะ กำไร ไปถึงไหน อะไหล่ มือสอง สภาพดีๆ ก็ พอจะมี มัน ก็ไม่ ซื้อ
    มันไป ซื้อ สภาพ กากๆ มา เพราะจะได้ ราคาถูกๆ และก็ อ้างว่า หาได้ แค่นี้
    ผมก็คิดว่า ช่างมัน ทำใจ รับ สภาพ ไม่อยากไป เจ้ากี้ เจ้าการ มาก รถเรามันก็ เก่าแล้ว
    พูดไป หรือ ไม่ยอม ก็ ทะเลาะ กัน เปล่าๆ เรื่องก็ ไม่จบสักที

แต่นี้ มันจะมา เก็บเงินผม เป็นพัน และ ก็ทำสี แบบ ชุยๆ เนี้ย มันรับไม่ได้
    เรื่องอะไหล่ นะ ยอมได้ เพราะมันหายาก มัน ก็ อ้างไปเรื่อย ก็ ปล่อยมัน
    อันไหนหาไม่ได้ ผมยอม ใส่ อันเดิม ที่มัน บุบๆ เบี้ยวๆ ผม ยอม มัน สุดๆแล้ว
    แต่เรื่อง ทำสี เนี้ย มันไม่สมควร อ้าง ควรจะทำให้มันดีๆหน่อย ให้ไม่น่าเกียจ
    ไม่ใช่ อยู่ใน ประกัน 6 เดือน แต่ อ้างโน่น อ้างนี่ เพื่อ ปัดความรับผิดชอบ
    รู้อยู่ ว่า ซ่อม อู่ ประกัน ที่เกิดจากการชน กัน แบบนี้ นั้น ไม่มีใครทำให้ดีมากหรอก
    แต่ ในเมื่อ มันอยู่ ในระยะรับประกัน ก็ควร จะรับผิดชอบ

อย่างน้อย เขาจะได้ไม่เอาไป พูด หรือ เล่า ต่อว่า อู่ ของคุณ ทำงาน ชุย
    แล้วอย่างนี้ พอคน อื่น รู้ เยอะๆ ว่า อู่ นี้ ทำ ชุย แล้วใคร จะมาซ่อม อีกละ
    ระยะสั้น อาจจะไม่มีผล แต่ถ้า ยังเป็นอย่างนี้เรื่อยๆ
    ในระยะยาว จะไม่มีใคร ที่อยากจะมาซ่อมที่ อู่ นี้ แน่นอน
    แทนที่จะทำดีๆ คนเขาจะได้ พูด ต่อ เล่า ต่อ ว่า อู่ นี้ ทำดี ซ่อมดี คุณ ก็จะมีลูกค้า ที่ยั่งยืน
    อย่าง สุภาษิต ที่ว่า " ซื่อ กิน ไม่ หมด คด กิน ไม่ นาน "

ปล. ที่เขียนมาทั้งหมดนั้น เป็นประสบการณ์ ที่ผม พบเจอมากับ ตัวเอง
    ไม่ได้ต้องการ หรือ มีเจตนา ทำให้ อู่ ประกัน ของ ผู้ใด เสื่อมเสีย แต่ประการใด
    (ซึ่งบริษัท ประกัน แห่งนี้ ได้ รับผิดชอบความเสียหาย และบริการ เป็นอย่างดี
    ซึ่งผม ก็คิด ที่จะทำ ประกัน กับ บริษัทนี้ ต่อไป ใน อนาคต)
    แต่ อู่ ประกัน กลับทำงาน ชุย มาก
    ดังนั้น เราควรจะเลือก อู่ ประกัน ให้ดี ก่อนที่จะนำรถ รุ่นเก่า อย่างพวกเราเขาไปซ่อม
    ไม่ง้าน อาจจะโดน อย่างผม ก็ได้

ปัจจุบัน อู่ ประกัน ที่ดีๆ ซ่อมดี บริการดี ก็มี อีกเยอะ
    แต่ อู่ ประกัน บางแห่ง ก็ ทำ ชุย จริงๆ
    เพราะ เมื่อ อู่ ประกัน เขารับซ่อม เขาก็ มัก จะมุ่งเน้น ถึงแต่ กำไร
    จนบางที กลายเป็น ทำ เเบบ ชุยๆ เพื่อ ลด ต้นทุน การ ซ่อม
    และผมก็ โชคร้าย ที่ ได้เจอ อู่ และกับ เหตุการณ์ ดังกล่าว :cry::cry::cry:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 พฤศจิกายน 2009
  16. golf the zeed

3,808
    7
    38
    โห ...อู่นี้แม่งสุดยอดเลยจริงๆ ครับ (สุดทางด้านเลวนะ) อิอิ เห็นใจนะครับ ไอ้พวกนี้มันหัวหมอ บางทีมันยังทำรถให้เราไม่เรียบร้อยมันจะบอกให้เราเซ็นรับรถก่อนแล้วค่อยเอามาทำต่อ แต่เราอย่าไปยอมเซ็นให้มันนะครับ

เพราะว่าตราบใดที่เราไม่เซ็นรับรถ มันก็ไปเบิกเงินกับ บ.ประกัน ไม่ได้ หากเราเซ็นยอมรับไปเมื่อไหร่มันก็จะไม่สนใจเราแล้วล่ะ เพราะมันคงเบิกเงินไปใช้หมดแล้ว

กรณีรถผมตอนนั้นอู่ประกันมันก็จะให้ผมเซ็นรับรถมาทั้งที่ระบบไฟยังรวน ๆ เพราะที่พวกแม่งๆ ถอดออกมาแล้วไม่รู้ประกอบเข้าไปยังไงไฟไม่ติดเลย บางครั้งก็ช๊อต ผมเลยบอกว่า "ถ้าทำไม่เสร็จก็เอาไว้นี่ก่อน ยังไม่รีบ และก็จะมาเซ็นวันหลังตอนเรียบร้อยแล้ว" :mad::mad::mad: ที่จริงอยากจะเอารถออกใจจะขาด เพราะไม่รู้ว่ามันจะทำอะไรกับรถเราบ้าง หุหุ .... เท่านั้นแหละ

พอมันรู้ว่าเราไม่เซ็นรับรถแน่ ๆ มันก็เลยให้เด็กที่ร้านเอาไปร้านไดนาโมแถวนั้น เช็คระบบไฟให้ใหม่เลย ทั้งๆ ที่มัน 5 โมงแล้ว (ทีอย่างเงี้ยรีบไปทำให้นะสาด...) รอประมาณครึ่งชั่วโมงก็เรียบร้อยครับ กลับมาก็เซ็นรับรถ คิดในใจเหมือนกันว่าทำไมมันไม่เอาไปทำตั้งแต่แรกว่ะ 555+ :D:D:D

ปล. บอกชื่ออู่เลยดีมั้ยครับ พวกเราจะได้ไม่หลงไปเข้าใช้บริการมัน อู่เลวๆ แบบนี้ต้องประนาม ส่วนอู่ที่ผมเข้าไปนั้นอยู่แถวเขตดอนเมือง ตอนนี้มันเจ๊งไปแล้ว 555+ (สมน้ำหน้ามัน)

17. audy!

audy! New Member Member

1,075
    2
    0
    อย่างนี้มันน่าโมโหจริงๆนะครับ:mad::mad::mad:

18. ModerN

16
    0
    0
    ขอบคุณ คุณ กอล์ฟ มากๆนะคร้าฟ
    และ ขอบคุณ คุณ หิน เพื่อน คุณ กอล์ฟ ด้วยอีกคน ครับ

ที่แนะนำ แหล่ง หาอะไหล่ และ อู่ ซ่อม รวมไปถึง ความรู้ และ ประสบการณ์ ที่เป็น ประโยชน์ มากๆ เลยคร้าฟ

ดีใจ มากๆ เลย ตอนแรก ท้อใจ มากๆ เพราะ เหมือน เราขับ รถรุ่นเก่า อยู่คนเดียว ในแถวๆ บ้าน
    ไม่รู้จะไป คุย หรือ ปรึกษา เรื่องรถรุ่น RT ที่ไหนดี
    คนที่ขับรถ รุ่นเก่า แบบผม แถวๆบ้าน ก็พอจะมีอยู่ บ้าง แต่เขาไม่มีความรู้เรื่อง เกี่ยวกับ รถเลย
    และที่สำคัญ เขา ก็ ไม่รู้ แหล่ง ที่หา อะไหล่ ด้วย
    ผมเคยถามว่า แล้วถ้า รถเกิด พัง หรือ เสีย หรือ ถูกชน แล้ว เขาจะทำยังไง ถ้าหาอะไหล่ไม่ได้
    เขาบอกว่า "ถ้าหาอะไหล่ ไม่ได้จริงๆ ก็คงต้อง จอดทิ้ง หรือขายเป็น ซากอะไหล่ไป"

(ฟังคนแถวๆบ้าน ที่ใช้รถรุ่นเดียวกัน กับ รถรุ่นเก่าๆ ซึ่งแต่ละคนก็ เป็นผู้สูง อายุ
    ทำให้ผม ถึงกับท้อใจเลย)

ถ้ารถมันเสียจนขับ ไม่ได้ จริงๆ เราจะทำยังไง
    หาอะไหล่ ก็ไม่ได้ เพราะไม่รู้แหล่ง
    ท้อมากในตอนนั้น:cry::cry::cry:

แต่ตอนนี้ พอได้ เจอ เพื่อนใหม่ ที่ ขับรถ รุ่นเก่า เหมือนๆกัน ผ่านทาง กระทู้ ชมรม RT Club
    ทุกคน มีน้ำใจ และอัธยาศัยดี ให้คำแนะนำ และ ให้คำปรึกษา เป็นอย่างดีเลย
    รู้สึกดีมากๆเลย คร้าฟ :D:D:D

ขอบคุณ เวปไซด์ นี้ และ ชมรม RT Club มากๆนะครับ
    ทำให้มี กำลังใจ ที่ จะขับและทำรถ รุ่นเก่า ต่อไป แม้ อะไหล่ และ อู่ ซ่อม จะหายาก ก็ ตาม :D:D:D

19. ModerN

16
    0
    0
    :
    ขอบคุณ คร้าฟ คุณ audy :):):):D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้