เรื่อง พวงมาลัยเพาเวอร์ครับ

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย Basic_Boo, 25 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Basic_Boo

Basic_Boo New Member Member

32
    0
    0
    คือว่า ชุดพวงมาลัยเพาเวอร์ ตรง หลังเครื่องมานิดหนึ่งอ่ะครับ
    ทึ่เป็นเหมือน อะไรแท่งๆ มันมีน้ำมัมซึมๆอ่ะครับ
    ทำอย่างไรได้บ้างครับ

แล้วถ้ามันเสียเนี่ยต้องทำไงบ้างครับ
    ขอบคุณครับ

2. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    เปลี่ยนเข็มขัดรัดสายใหม่ครับ เอาแบบสายเรียบ ขันน๊อตเข้าครับ แบบบีบอาจจะน้ำมันพาวเวอร์ซึมได้ครับ ลองดูก่อนครับ
    แก้ไขแบบราคาถูก ๆ ไปก่อน

3. Basic_Boo

32
    0
    0
    ถามว่าเวลาเลี้ยวยโยรถอยู่เกือบๆนิ่งหรือนิ่ง แล้วมันดังอืดๆอ่ะคับ คืออะไรหรอครับ

แล้วชุดซ่อมแร็คเพาเวอร์นี่ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

---------- Post added at 22:06:04 ---------- Previous post was at 22:05:49 ----------

ถามว่าเวลาเลี้ยวยโยรถอยู่เกือบๆนิ่งหรือนิ่ง แล้วมันดังอืดๆอ่ะคับ คืออะไรหรอครับ

แล้วชุดซ่อมแร็คเพาเวอร์นี่ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

4. Basic_Boo

32
    0
    0
    ถามอีกทีครับ แล้วไอเจจ้าชุดแร็คเนี่ย
    ถ้ามันต้องเปลี่ยนแล้วนี่ราคามันเท่าไหร่ครับ ?
    ประกอบเสร็จประมาณกี่บาท
    แล้วใช้เวลากี่วันครับ

ขอบคุณมากๆครับ

5. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    มีชุดซ่อมแร็คขายครับ ซื้อไปให้ร้านเปลี่ยนให้ครับ ค่าแรงแล้วแต่ร้านครับ
    แต่ถ้าซื้อแร็คทั้งชุดมือสอง น่าจะมี ถึง 6-7 พันบาทได้ครับ ไม่แน่ใจราคา แต่ของเริ่มหายากแล้ว

6. aeg_ac88

aeg_ac88 New Member Member

1,955
    16
    0
    แร็คผมก้ออาการแย่แล้วเช่นกันครับ

7. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    เริ่มเจออาการซึมเล็กน้อย แต่ยังพอไหว ซ่อมมาก็น่าจะ 2 ปีเห็นจะได้ ใช้ชุดซ่อมก็ ค่าอะไหล่ค่าแรงก็ไม่น่าจะเกินพันมั้ง
    เปลี่ยนใหม่มือสองก็ต้องหาหน่อย เอาใช้ช่วยครับ

8. bigbom69

bigbom69 New Member Member

1,245
    6
    0
    ไปทำมาที่ honda pro โอเวอร์ฮอลใหม่ 3000 คับ ทำมานานแล้วยังไม่มีปัญหาคับ

9. barague

barague Guest

0
    0
    0
    บางครั้งก้อแก้ไม่หายหรอกคัพ เนื่องจากแก้ไขม่ายถูกจุด สาเหตุส่วนใหญ่มาจาก 3 จุดหลักๆ คือ แกนแร็คมีรอยสึกและมีตามด,ยางกันฝุ่นแร็คขาดทำให้น้ำและเศษฝุ่นเข้าไปทำร้ายแกนแร็ค และยางแหวนโอริงแข็งและเสื่อมสภาพจากการใช้งานมานาน การแก้ไขที่ถูกต้องก้อ คือ การถอดรื้อออกมาล้างทำความสะอาดและดูแกนแร็คด้วยว่ามีรอยเสียดสีหรือเปล่ารวมถึงแหวนโอริง หากส่วนไหนเสียก้อเปลี่ยนไปแต่ต้องทำโดยรักษาความสะอาดเปนอย่างมากและรวมถึงการไส่ยางแหวนโอริงที่มีความบางมากๆเหมือนถุงยาง หากใส่ขาดนิดเดียวก้อทำให้รั่วซึมได้ ส่วนถ้าแกนแร็คเปนรอยก้อซื้อมือสองมาใส่ แต่ม่ายแนะนำให้ใส่เลยเพราะของเซียงกงมานตากแดดตากฝนมานานจะมีสสนิมเกาะใช้ไปเดี๋ยวก้อเปนอีก ควรรื้อล้างก่อนใส่เหมือนกัล ส่วนการดูแลหลังจากทำเสดแร้วนั่นก้อ คือ ควรดูสีของน้ำมันเพาเวอร์ว่ามีสีคล้ำมากน้อยแค่ไหน หากดำก้อควรเปลี่ยนเพราะมานจะทำให้แกนแร็คสกปรกและเปนรอยจากการเสียดสี ระยะทางที่ควรเปลี่ยนที่เหมาะสม คือ ทุกๆ 10,000 โล เปนอย่างน้อย หากน้ำมันพร่องนิหน่อยม่ายเปนไรหากใช้ระยะการเติมทิ้งช่วงนาน หากเติมบ่อยๆนั่นก้อ คือ อาการเริ่มแรกของแร็คที่มีปัญหานะจ๊ะ...

10. ยูซุบ

ยูซุบ New Member Member

562
    4
    0
    ของผมก็รั่วเหมือนกัน แร็คเดิมหายาก.....แปลงของรุ่นอื่นใส่ได้ไหมครับ ขอความเห็น ข้อดีและข้อเสียและงบประมาณครับ

11. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    ไม่แน่ใจว่ารุ่นอื่นมาแทนได้มั้ย แต่เคยได้ยินของพี่ฟลุ้ค อ่ะที่วาง f20b ฝาฟ้า เปลี่ยนเป็นแร็คไฟฟ้าเลยย หมดห่วงเรื่องน้ำมันรั่ว ซึม

อั้นนี้ต้องลองโทรไปปรึกษาพี่เขานะครับ

12. fluke_darklamp

fluke_darklamp Member Member

288
    3
    18
    กำลังใส่อยู่ ครับ เสร็จแล้วจะรู้ผล ครับแต่ผมเคยลองขับแล้ว ดีมากๆ เลยครับไม่ดึงด้วยเวลาล้อปีน รอยต่อของถนน
    ที่มันเคยเป็น แล้วสามารถ ปรับหนืดและ เบา จากในรถได้ด้วย แล้วจะเอามาให้ดู ครับ (ไม่ดึงรอบเครี่องด้วย)

13. ยูซุบ

ยูซุบ New Member Member

562
    4
    0
    เสร็จแล้วแจ้งผลหน่อยนะครับพร้อมค่าใช้จ่ายและรายละเอียด

14. Basic_Boo

32
    0
    0
    มารอดูด้วยคนครับ
    แร็คไฟฟ้าด้วย

15. fluke_darklamp

288
    3
    18
    เสร็จแล้ว ครับ ดีเลยแหละ ปรับหนืด ได้ 3 ระดับจากในรถเลยครับ เวลาเบาก็เบาดีครับ
    แล้ว แร็คเก่าผมขาย นะครับ ยังไม่ได้ลงขายเลย มาบอกในนี้ก่อนครับ
    ราคาประมาณ 15000 บาท ครับผม
    แต่ว่าตอนนี้ ช่วงล่างรถ ผม กลายเป็น gen 6 ไปหมดแล้วครับ มาพร้อมกับเหล็กกันโคลงที่ใหญ่โต และมั่นคง มากๆเลย
    แล้ว ก็เบาแรงเครื่องดีครับไม่ต้องมีตัวปั่นเพาเวอร์
    แต่ว่า โดนไปจุกเลยครับ เดี๋ยวต้องทำท่ออีก มันติดเเร็ค ครับ แอร์ก็ยังไม่ได้ทำ ยางก็ต้องเปลื่ยนแล้ว จะเอาล้อหลัง ไปขยายเป็น 9 .5 นิ้วใส่ยาง 225
    จานหน้า ใส่ R 33 แล้ว จานหลังขยายใส่ ac 94 เจาะรูเซาะร่อง เปลื่ยนวาวล์กระจายแรงเบรค เป็น 20/40

16. Basic_Boo

32
    0
    0
    แร็คไฟฟ้านี่มันเป็นชุดขายหรอครับหรือว่าเป็นของรุ่นอะไร
    15000 นี่คือราคาทำแร็คไฟฟ้าใช่ป่ะครับ
    มันใส่กับช่วงล่างเดิมๆของรุ่นนี้ได้ไหม
    และช่วงล่าง Gen 6 ทำไปเท่าไหร่ครับ
    แปลงเยอะไหมครับ

แล้วชุดแร็คเดิมนี่ขายเท่าไหร่ยังไงครับ
    ขอบคุณคร๊าบบบ

17. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    แร็คไฟฟ้านี่แปลงใส่กะเครื่องรุ่นไหนได้บ้างครับ
    เครื่องเดิมคาร์บูสามารถใส่ได้มั้ยครับ

18. fluke_darklamp

288
    3
    18
    แร๊ค มันต้องต่อเข้ากล่อง เช่นวัดรอบ วัดความเร็ว อย่างอื่นอีกครับ
    เลยใช้กับ เครื่องคาบูไม่ได้ ครับผม

19. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    เจ๋ง ไปเลย

20. BirD_SK76

BirD_SK76 New Member Member

117
    1
    0
    ของผมก็เริ่มซึมๆ อีกแล้วเพิ่งเปลี่ยนไปเมื่อปีก่อนเองเซงจิงๆ ช่างซ่อมไม่ขาด

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้