ขอถามเกี่ยวกับเครื่องเสียงในไมตี้บ้าง

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย panphorm, 5 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. panphorm

panphorm New Member Member

476
    6
    0
    ขอถามแนวนี้หน่อย

เห็นไม่ค่อยมีใครถามแนวนี้เลย

คืออยากตีตู้ใต้เบาะแค็ป ใส่ซับ 10" 1 คู่

งบอยู่น้อยนิด ประมาณ 2 หมื่น

อยากทราบว่ามีเพื่อนๆ คนใด ตีตู้ซับ 10" 1 คู่ไว้ใต้เบาะแค็ป หันดอกออกหน้ารถ

อยากทราบว่าเสียงดีหรือไม่ เสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ

2 หมื่นนี้ มี กลางแหลม 6 นิ้ว จำนวน 2 คู่ เพาเวอร์ คลาส เอบี 1 ตัว คลาส ดี 1 ตัว รวมตีตู้แล้ว

2. ชายต้น

ชายต้น New Member Member

3,490
    39
    0
    รอเด็กนครนายกมาตอบครับ...

3. เด็กสวยหยามทำไมมะตอบล่ะ คริๆ

4. ชายต้น

ชายต้น New Member Member

3,490
    39
    0

เรื่องเครื่องเสียงไม่ค่อยถนัดครับ...
    ถ้าเรื่องกามๆ...คงต้องอนุญาติถามเอ๋ครับ...ได้ข่าวว่าถนัด...

5. buscom15

buscom15 New Member Privilege

2,293
    17
    0
    มารอเป็นเพื่อนครับ

6. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0
    รอด้วยคนคับ

7. chatchay101

chatchay101 New Member Member

170
    1
    0
    ตีตู้ใต้เบาะใส่ Mighty X หรอคับ ถ้าตีมันตัดเหล็กใต้แค็ปออก ตรงแถวๆถังน้ำมัน หรือไม่งั้นตีตู้สูงๆๆ แต่คนข้างหลังจะนั่งไม่ได้ (หัวชนพอดีเลย)

8. phuketracing

phuketracing New Member Member

136
    0
    0
    รอด้วยคน
    ของผม15" 4ดอกเจาะกะบะ ผมไม่ชอบเลยมันดันติดรถมา

9. fiat007

fiat007 New Member Member

949
    5
    0
    ไมตี้ตีใต้เบาะได้ดอกเดียวคราบ

ถ้าจะทำ2ดอกต้องทำข้างแค็ปครับ

งบสองหมื่นก็ได้อยู่คราบแต่ของมันก็จะได้เกรดลองลงมานิดนึงอ่ะคับ

ถ้าไม่ได้เน้นดังมากก็เอา 12 นี้วดอกเดียวใต้เบาะก็ได้ แต่ถ้าเอามันหน่อยก็ข้างแค็ปเลยคราบ

10. fiat007

949
    5
    0
    อันนี้รูปตอนผมทำข้างแค็ปครับ

เผือเป็นแนวทางครับ 12 นี้วคราบ

11. fiat007

949
    5
    0
    ถ้าไม่ชอบยกให้ผมก็ได้อิอิ ล้อเล่นคราบ :p:p

12. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0

แล้วจะแยกขายไหมล่ะครับ

13. panphorm

476
    6
    0

ตัดเหล็กใต้แค็ป อ่ะแล้วมันจะมีปัญหาอาไรภายหลังมั้ยครับ

14. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    ความแข็งแรงมันก็จะลดลงครับ การสั่นสะเทือนของตัวรถมากขึ้นอาจมีเสียง
    เอี๊ยด......อ๊าด ของตู้เวลาใช้ไปสักพัก

15. fiat007

949
    5
    0
    ตัดแล้วก็ยังจะไม่พอนะคับ

มันติดถังน้ำมันอีกง่ายๆเลย12ดอกเดียวใต้เบาะ

16. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    ตามที่เพื่อนแนะนำเลยครับ แต่ในกรณีรถผมเป็นไทเกอร์แล้ว เคยใช้ตู้ยิงออกหน้า คุณภาพเสียงไม่ค่อยดี
    เพราะปริมาตร มันบีบความสูงของตู้นะครับ แล้วตู้สูงคนนั่งหลังหัวติด100% เด๋วจะถามผู้รู้ให้อีกทีนะครับ

17. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    จัดปายเพื่อความมันส์.........

18. fiat007

949
    5
    0
    ถูกคราบถ้าบีบตู้มากๆเสียงก็จะไม่ได้สเปคของลำโพงครับ

แล้วเสียงที่ออกมาจะไม่ได้ดีนักและอาจจะทำให้เสียเงินฟรีเพราะเสียงไม่ถูกจัย

19. tiger บ้านนอก

7,433
    22
    0
    ไมตี้,d4d ...เจาะกระบะ...เป็นคำตอบสุดท้ายครับ

20. city sound จัดให้
    ไมตี้ แดงอยากทำมั่งจัง ...... อิอิ

21. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    สูงสุดสู่สามัญ ครับ คำนี้ใช้ได้เสมอ ครับพี่มุ่ย

22. panphorm

476
    6
    0

อยากเจาะอยู่เหมือนกันครับ กระบะอ่ะ

แต่งบประมาณมีไม่เพียงพอ

งั้นเดี๋ยวจะลองซับ 12 " ดอกเดียวก่อนละกันครับ

ขอบคุณด้วย สำหรับทุกๆคนที่ช่วยตอบน้ะครับ

ว่าแต่ไอ้ 12" ดอกเดียวเนี้ย มีสูตรในการทำมั้ยครับ เช่น หันดอกออกทางไหน ติดตรงไหน อะไรอย่างงี้ครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนีเท่าไหร่ครับ

มีอาไรแนะนำ ช่วยแนะนำด้วยครับ

อนาคตอาจเจาะกระบะลง 12" คู่เลยครับ

ขอบคุณครับ

23. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    อยู่ใกล้ ร้านชัยนาทซาว์ด ก็ลองไปดูครับ

24. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ได้แค่ดอกเดียวตามที่เพื่อน ๆ ว่าเลยคับ
    เพราะถ้า 2 ดอกติดถังน้ำมันคับ
    แต่ขอทักนิดนึงนะคับ
    ไม่แนะนำให้ทำ 12 ดอกเดียวอ่ะคับ
    เพราะว่าตู้มันจะสูงมาก แนะนำให้ทำ 10 ดอกเดียว
    ก้อพอแล้วคับ เพราะผมเองมีประสบการณ์ตรงมาแล้วคับ
    ตอนแรก 12 ข้างแค็ป เปลี่ยนเป็น 12 ดอกเดียวใต้ที่นั่ง
    ไม่เป็นที่น่าพอใจ เปลี่ยนเป็น 10 ดอกเดียว
    มันได้ใจเจง ๆ หัวไม่ยันหลังคาด้วย หุหุหุ
    ลอตัดสินใจดูคับ ไม่งั้นก้อเจาะกะบะไปคับ
    ส่วนเรื่องรูปไม่ขอลงดีกว่าคับ อายคนอื่นเค้าอ่า 555+

25. tiger บ้านนอก

7,433
    22
    0

ถูกต้องครับแมน...ของผมอีกสักพักก็คงกลับแล้วล่ะ

อาจจะขายไปวางเจดู.....หุหุ

ตามนายหมูว่าครับ
    บอดี้เราทำไม่จบง่ายๆ ไม่เหมือนวีโก้กับดีแมก ของเขาจบเนียนๆ งบก็ไม่เยอะ
    ต้องหาร้านที่ทำแล้วจบจริงๆครับ จะได้ไม่โดนเยอะ
    หรือไม่ก็ 21 พ.ย. นี้ลองมาฟังของนายหมูดู ของเขาทั้งสวยและเสียงดีครับ
    หรือของเพื่อนๆ Hlc ในนี้ก็มีเยอะหลายแนวหลายแบบครับ ไว้เป็นทางเลือกครับ
    น่าจะไม่โดนหลายเที่ยว

26. คำนี้แหละ ถูกใจ ถูกใจ คับน้ามุ่ย เจ เจ เจ :)

27. panphorm

476
    6
    0
    จากที่ฟังมาหลายๆ กระทู้

สงสัยทางเลือกของผมนี่ ต้องเจาะกระบะสถานเดียวเลยมั้งเนี้ย

ตู้ใต้แค็ป เนี้ยเห็นแล้วอิจฉารถเพื่อนจังมันใช้ Corolado ตีตู้ใต้เบาะใส่ 10" คู่นึง

เปิดฟังแล้วมันส์ดีครับ เลยอยากทำบ้าง

ท้อ...เลย งบเราก้อยังมีไม่ถึง จะดังกะเขาบ้าง เซ็ง...เลย

28. =soMeMao=

=soMeMao= New Member Member

4
    0
    0
  29. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    เจาะกระบะกับตู้ใต้เบาะมันคนเรื่องกันนะครับผมว่า
    ใต้เบาะมันฟังในรถแบบมันส์ๆ พอได้อยู่
    แต่ถ้าเจาะกระบะผมว่ามันไว้ฟังนอกรถนะครับ
    แล้วสวนเรื่องดอกลำโพง ไม่ใช่แค่ ดอกใหญ่จะดังกว่านะครับ
    เช่นดอก10"กับ12" ผมว่าดอก10" ดีๆเทียบ12"ได้เลยนะครับ
    เสียดอก12"ผมว่าเสียงมันจะกว้างเบสลอยระยะไกล แต่ฟังในรถและนอกรถ
    ได้ 15" ผมว่าต้องฟังนอกรถสถานเดียวเอาเพราะอะนะ สรุปลองดอกเดียวก่อนครับ
    10"วอยคู่หรือถ้ามีงบเอาดอกโม ไปเลยครับ โทรไปปรึกษา ทีมงานcitysound
    ก่อนได้ครับ

30. fiat007

949
    5
    0
    ถูกต้องคราบ

จัดไปอย่าให้เสีย

เจาะเลยก็จบคราบเหมื่อนผมที่แรกข้างแค็ปแล้วก็ต้องเจาะกระบะอีก อิอิ

คือพวกกันทำมาอ่ะครับที่ร้านดังพอๆกะ10คู่

แต่ตอนนี้เตรียมเจาะแล้ว อิอิ

ความคิดผมนะ 10 นี้วฟังนิ้มๆสบายๆรยละเอียดครบๆ

12 ก็มันมาอีกนิดแล้วก็ได้เนื้อกว่า15

15 มาแนวบ้าพลังฟังนิ้มๆไม่ค่อยได้ดังไกล

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้