อยากสอบถามหน่อยคับ ว่าใครเคยเปลี่ยนหม้อน้ำของหน้าแหลมเป็นแบบ 3 ช่องบ้างคับ (รายงานผลหลังจากเปลี่ยนมา

การสนทนาใน 'Nalam Club' เริ่มโดย dew911, 5 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. dew911

dew911 Member Member

241
    2
    18
    ใครเคยเปลี่ยนหม้อน้ำของเจ้าหน้าแหลมเป็นแบบ 3 ช่อง บ้างคับ ราคาค่าเปลี่ยนรวมค่าของ + ค่าแรง

ประมาณเท่าไหร่คับ คือรถผมรังผึ้งหม้อน้ำ มันเริ่มซึมแล้วคับ แต่ไม่เยอะ พอเวลาวิ่งเกิน 100 KM/H

แล้วความร้อนมันขึ้นน่ะคับ ถ้าตอนรถติดๆ ความร้อนก็ไม่ขึ้นนะคับ

เมื่อวานเลยลองไปถามราคาร้านหม้อน้ำแถวบ้านดู ช่างเขาคิดค่าของ + ค่าแรง เป็นเงิน 2,800 บาท คับ

ไม่ทราบราคานี้แพงไปหรือป่าวสำหรับหม้อน้ำแบบ 3 ช่อง ราคานี้เปลี่ยนเฉพาะรังผึ้งหม้อน้ำเท่านั้น ฝา

บน ฝาล่าง ใช้ของเก่ามาประกบ

รายงานผล

หลังจากที่ทำหม้อน้ำแบบ 3 ช่องมา เมื่อวันจันทร์ที่ 9 พ.ย.นี้ ก็ลองขับที่ความ

เร็วร้อยกิโลเมตรต่อชั่วโมงดู เข็มความร้อนก็ไม่ขึ้นไปเกินครึ่งแล้วคับ แต่แค่ลองระยะสั้นๆอ่ะคับ

เด๋วเสาร์นี้จะลองวิ่งยาวๆออกต่างจังหวัดดู ว่าความร้อนจะขึ้นป่าว
    :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 พฤศจิกายน 2009
  2. siamtech

siamtech New Member Member

160
    0
    0
    ไม่แพงค่ะ รถแฟนหนูเคยเป็นหนักกว่านี้อีกค่ะ ช่างบอกว่าหม้อน้ำ 2 ช่อง รังผึ้งใหม่ แต่ปะกบฝาเดิม ประมาณ5000-6000 ค่ะ แฟนหนูเลยเอาไปตีหม้อน้ำมิเนียม ได้ราคาไล่ๆกันเลยอ่า ฝามิเนียม+รังผึ้งแค่ช่องเดียวค่ะแต่ช่องใหญ่ งามๆค่ะ
    ป.ล. อุดได้อุดไปก่อนค่ะ จนกว่ามันจะตันและผุไปมากกว่านี้ค่ะ ถึงค่อยเปลี่ยนค่ะ

3. dew911

241
    2
    18
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคับ หม้อน้ำคันผมมันคงจะตันแล้วด้วยล่ะคับ มันคงถึงเวลาที่จะเปลี่ยนแล้วอ่ะ เพราะตั้งแต่ซื้อรถคันนี้มา 10 กว่าปี ยังไม่เคยเปลี่ยนหม้อน้ำเลยอ่ะคับ คงใช้คุ้มแล้วล่ะ 555+ :D

ปล. เครื่อง 1G GTE สวยคับ ไม่ทราบว่าคุณ pimpat เคยลองขับรถแฟนป่ะคับ ท่าทางจะแรงน่าดูเลยนะคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 พฤศจิกายน 2009
  4. ^NUT_FIT_KK^

^NUT_FIT_KK^ New Member Member

2,369
    4
    0
    โอ้สวยคับ อัฟๆ

5. siamtech

160
    0
    0
    เคยค่ะ ไม่แรงหรอกค่ะ ดีแมค สวนกะจายเลย อินเตอร์น้ำปลั๊กเทา 210ม้า ก้อวิ่งนิ่มๆดีค่ะ ประหยัดด้วย ไปกลับราชรี แค่ 600 เองอ่า

6. dew911

241
    2
    18
    ขนาด 210 ม้า ยังโดน ดีแม็คสวนกระจายอยู่อีกเหรอ รถดีเซลคอมมอลเรวสมัยนี้แรงกันจิง เหอๆ

7. siamtech

160
    0
    0
    อ่อ 210 ม้านี่ อยู่ที่ท้ายรถค่ะ ที่อยู่ในห้องเครื่อง ร้อยกว่าม้าเองค่ะ 55+

8. him111

him111 New Member Member

1,151
    3
    0
    ราคาแพงครับราคานี้ดิวทำได้เลยครับ เราทำ 3 ช่องก็ 3000 ++

9. OoyNalaemKorat

OoyNalaemKorat New Member Member

670
    4
    0
    3ช่อง 2800 ก็ถูกดีนะครับ

ผมทำ เปลี่ยนทั้งลูกเป็นทองแดง 2ช่องนอน หนาๆสำหรับ6สูบเจ 4500 บาทครับ

10. siamtech

160
    0
    0
    3ช่อง 2800 ไม่แพงค่ะ ที่แฟนนุ้ยไปทำ ทำที่บางมดเรซซิ่งค่ะ หม้อน้ำ 1ใบ พัดลมไฟฟ้า 2 สเตป 2ตัว ตีโครงพัดลมใหม่ เค้าคิดเหมา 8000 ค่ะ เจ๊บมาเยอะค่ะ

11. dew911

241
    2
    18
    ขอบคุณทุกท่านนะคับ สำหรับข้อมูล เด๋ววันจันทร์ที่จะถึงนี้ จะเอารถหน้าแหลมเข้าไปทำแล้วคับ ถ้าทำเสร็จแล้วจะมารายงานผลนะคับ ว่าอาการนี้จะหายหรือเปล่า :D

12. siamtech

160
    0
    0
    ทำทั้งทีอย่าลืมเปลี่ยนวาวล์น้ำนะค่ะ (ถ้ายังไม่ได้เปลียนอ่ะค่ะ) ความร้อนจานิ่งขึ้นเยอะค่ะ (มั้งนะ) แฟนบอกมาอ่า

13. dew911

241
    2
    18
    ขอบคุณคับคุณนุ้ย ที่แนะนำ วาล์วน้ำ ปั๊มน้ำของผมเปลี่ยนตอนโอเวอร์ฮอล์เครื่องไปแล้วน่ะคับ

14. OoyNalaemKorat

OoyNalaemKorat New Member Member

670
    4
    0
    วิ่งตอนความเร็วขนาดนั้นทำให้มีลมมาปะทะ เป็นการลดความร้อน นะครับ

ถ้าจะให้ดีนะครับ ลองตอนแดดร้อนๆขับตอนรถติดๆ คันไหนตัวร้อน เด่วรู้ อิอิ

15. dew911

241
    2
    18
    ตอนนี้อาการความร้อนขึ้น หายแล้วนะครับ

16. OoyNalaemKorat

670
    4
    0
    ยินดีด้วยครับ

17. golf_zahh

golf_zahh New Member Member

1,815
    498
    0

รบกวนถามหน่อยคับ ทำแถวไหนอะคับ พอดีเพื่อนขับหน้าแหลม

วาง 1j ไม่โบอะคับมีปัญหาความร้อนไม่หายเลยคับ ไม่ทราบมัน

จะใช้กับเครื่องเจ ได้มะคับ

รบกวนหน่อยนะคับ สองครั้งและคับ อิอิ

ครั้งแรกพี่เจ ก้อมาตอบให้และอีกหลายๆคนคับ

ขอบคุณล่วงหน้าคับ

18. OoyNalaemKorat

670
    4
    0
    ถ้าจะใช้กับเครื่องเจต้องใช้ 2ถึง3ช่องนอนหนาๆหน่อยอ่ะครับ

แล้วที่บอกว่าพบปัญหาเรื่องความร้อน เป็นตอนจอดหรือตอนขับละครับ ของเดิมใช้หม้อน้ำอะไรอยู่ พัดลมกี่ตัว ต่อดูดหรือเป่า แล้วต่อยังไง

19. golf_zahh

golf_zahh New Member Member

1,815
    498
    0

2 ช่องคับแต่พัดลมเป่าคับ ไม่รู้ว่านอนป่าวอะคับ

ขอบคุณคับ

เพิ่มเติมคับมันขึ้นตอนวิ่งอะคับอยู่ประมาณ 100-110 อะคับ

20. NookNikk

NookNikk New Member Member

310
    2
    0
    รถผมก็มีปัญหาความร้อนครับ

วิ่งยาวๆๆตอนเที่ยงๆบ่ายๆไม่ได้เลยครับ

ตัวร้อนกันเลยทีเดียว อิอิ

21. OoyNalaemKorat

670
    4
    0
    เข้าขั้นอันตรายแล้วนะครับ ของผมไม่เคยเกิน 85-95 เลยวัดจากOBDนะครับของผมหม้อน้ำเท่ามิสซูสตราด้า แต่หนาประมาณ 2นิ้วได้ แล้วใช้พัดลมดูดสองตัวของST แล้วเป่าแพงแอร์หนึ่งตัว ต่อแบบสองเสต็ป บิดกุญแจพัดลมยังไม่ทำงาน ถ้าเปิดแอร์เดินSlow แต่ถ้าถึงอุณภูมิก็เป่าแรงพร้อมกัน วิ่งแช่ 140 ก็ไม่ขึ้นนะครับ ทั้งกลางวันแหละกลางคืน

ตอนวิ่งแล้วความร้อนขึ้นน่าจะมาจากหม้อน้ำเล็กเกินไปนะครับ เพราะเวลารถวิ่งจะมีลมมาปะทะทำให้ช่วยลดความร้อนอยู่แล้ว

แต่ถ้าเป็นตอนจอดหรือรถติดๆ น่าจะมาจากพัดลมครับ

22. NookNikk

NookNikk New Member Member

310
    2
    0
    ขอบคุณครับ

ตอนนี้รอเปลี่ยนหม้อน้ำมิเนียม 2 ช่อง คิดว่าน่าจะหายครับ

---------- Post added at 21:19:39 ---------- Previous post was at 21:19:21 ----------

ขอบคุณครับ

ตอนนี้รอเปลี่ยนหม้อน้ำมิเนียม 2 ช่อง คิดว่าน่าจะหายครับ

23. dew911

241
    2
    18
    ไม่รู้ตอบทันไหม พึ่งจะมาเห็น หุหุ

หม้อน้ำผมทำที่ร้านหม้อน้ำ แถวๆตลาดสดสาย 2 น่ะครับ อยู่ถนนพุทธมณฑลสาย 2 ฝั่งตรงข้ามปั๊ม

น้ำมันเชลล์น่ะครับ ส่วนจะใช้กับเครื่อง JZ ได้หรือไม่ อันนี้ผมไม่แน่ใจน่ะ ต้องลองถามช่างที่ร้านดู

อ่ะครับ

24. siamtech

160
    0
    0
    พัดลมนี่ หนูว่าควรต่อแบบดูด จะดีกว่ามั้ยอ่ะ ใช้ แบบ 2 สเต๊บ 2ตัว แบบพี่ออยอ่ะ ปิดกุญแจยังไม่หมุน แต่พอความร้อนถึงๆวาวล์น้ำเปิด พัดลมถึงทำงานพร้อมกันไปเลย หนูใช้หม้อน้ำมิเนียม 1 ช่อง นอน +ใหญ่ ยาว 60 ซม มั้งค๊ะ สูง 22 ซมค่ะ แล้วก้อตามด้วยเปลี่ยนวาวล์น้ำ เข็มงี้ อยู่กลางตาหลอด หม้อน้ำมิเนียม ใบละ 5,000 มั้ง เอาแต่หม้อน้ำมานะค๊ะ เพราะพัดลมที่ร้านแพง(บางมดเรซซิ่ง) ถ้าให้เค้าทำเลย เหมาหมดเลย 9000 บาทค่ะรวมตีโครงพัดลมให้ใหม่ค่ะ ตอนแรกที่หนูทำออกมาร้านต่อแบบเป่าให้ ความร้อนขึ้นกระฉูดเลย พอเปลี่ยนแบบดูด หายสนิทค่ะ

25. OoyNalaemKorat

670
    4
    0
    2ตัวดูดแรงๆ 1ตัวเป่าแอร์เอาอยู่แน่นอนครับ แต่ก็ต้องดูพื้นที่ด้วยเพราะไม่รู้ว่าช่างสร้างตำแหน่งแท่นเครื่องไว้ในระดับไหน เพราะมันมีผลต่อพื้นที่ในการใส่พัดลมครับ

26. OoyNalaemKorat

670
    4
    0
    อ่อผมเจออีกเคสนึงนะครับ ตอนช่างวางเครื่องไม่มีความละเอียดในการวาง และตัวผู้ที่ชอบคิดว่าค่าวางถูกๆมาถึงล้างเครื่องสะอาดเอี้ยมยกวางเลย ขอให้พึงระวังไว้เลยนะครับแก้ยังไงก็ไม่หาย เพราะก่อนวางไม่ได้มีการขันน็อตเมนฝาใหม่ให้ได้ตามสเปกตัวนี้จะช่วยเรื่องความร้อนได้เยอะ แล้วต้องใช้ประแจปอนเท่านั้น อย่าลืมนะครับเครื่องที่เอามาวางมันเป็นเครื่องเก่าๆที่ญี่ปุ่นเค้าโยนทิ้งเพราะล้าสมัยไปแล้ว แต่มันใหม่สำหรับคนไทยอะไรควรเปลี่ยนก็เปลี่ยนไปเหอะครับ เพราะเครื่องที่ซื้อมาก็ไม่ใช่ราคาถูกๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้