..ท่านที่ไปต่างจังหวัด หรืออยู่ต่างจังหวัด เคยประสบปัญหากับ ขบวนรถทัวร์เทพเจ้า กันมั่งมั๊ยครับ..

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย [ Da Vinci Code ], 29 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    สดๆร้อนๆ เมื่อกี้นี้ ผมขับรถของพ่อกลับจากไปโรงบาล เป็นโรงบาลประจำอำเภอครับ

เป็นถนนฝั่งละ 2 เลน ผมขับออกมา อีกประมาน 150 เมตรข้างหน้า เป็น แยกไฟแดง

ก็พบขบวนรถทัวร์เหมาท่องเที่ยวประมาน 6 คันได้ อยู่ข้างหน้าผม 4 คัน

คันที่ 5 ผมเห็นจากกระจกข้าง กดมาควันท่วมถนน เบียดรถผมจนแทบจะชิดเกาะกลาง

เพียงเพราะพี่เขาจะเข้าเลนขวาสุด จนผมต้องเบรคให้ ข้างรถเฉียดกันไปนิดเดียว รถที่อยุ่เลนซ้าย หลบมันจนต้องลงข้างทางกันเลยครับ

ผมกำลังนึกด่ามันอยู่ในใจ มองกระจกหลัง เห็นไอ้คันสุดท้ายกำลังกดมาเหมือนกัน ดิฟไฟใส่ผม

แต่ว่าผมเข้าซ้ายไม่ได้ เพราะรถเลนซ้ายเค้าเริ่มเบรคจอดไฟแดงแล้ว เพราะตอนนั้นเป็นไฟแดงแล้วครับ

เหลืออีกไม่กี่เมตรจะถึงแยกไฟแดง ผมเป็นคันแรกของเลนขวา ผมก้เริ่มเบรค แต่มองกระจกหลังไป

ไอ้รถทัวร์คันสุดท้ายมันมาเต็มคันแล้วครับ ผมเลยต้องปล่อยเบรคแล้วหักซ้าย เฉียดหน้ารถคันแรกของ

เลน ซ้ายสุดที่เค้าจอดติดไฟแดงไปหน่อย ผมมองกระจกข้างเห็น ท้ายรถด้านขวาผม เฉียดกับหน้ารถทัวร์

คันสุดท้ายเลย ครับ แล้วมันก็ผ่าไฟแดงไปอย่างรวดเร็ว สรุปคือแม่งไม่ได้เบรคเลย ถ้าผมตัดสินใจเบรคไฟแดง

มันคงอัดเข้าท้ายผมเต็มลำ สุดท้ายผมกลับไปถึงบ้าน ลงมาดูมีรอยถูกเฉี่ยวที่มุมกันชนหลังด้านขวา

กับที่กันชนใกล้ล้อหลังครับ :mad:

:mad: ผมเข้าใจนะว่าไอ้คนขับมันไม่ต้องการให้ขบวนรถมันห่างกัน แต่ว่าถึงกับต้องปาดคันอื่น ผ่าไฟแดง เฉี่ยวคันอื่น

ผมว่ามันเกินไป แล้วถ้าจังหวะที่ผ่า รถด้านที่เขาไฟเขียวอยุ่แล้ว มันไปชนเค้า ถ้ามีการสูญเสีย ถึงขั้นชีวิต

มันจะคืนชีวิตให้เขาได้ไหม เสียดายครับ ที่ผมไม่ทันมองชื่อบริษัททัวร์ ผมก็หวังว่า คนขับรถ จะเลิกนิสัยขับรถโง่ๆแบบนี้ แล้วคิดถึงส่วนรวมให้มากกว่านี้ นึกแล้วยังโมโหไม่หายครับ

สุดท้ายนี้ก็ขอให้ชีวิตแม่งเจริญๆครับ มันขับตามขบวนทันเสมอตัว ไม่มีใครชมมันหรอก

แต่มันเฉี่ยวผมยังงี้ ผมด่ายันลูกมันบวช :mad:

2. Wit-chinjang

Wit-chinjang New Member Member

189
    2
    0
    เจอบ่อยครับยิ่งเวลาไปตามนิคมอุตสากรรมตอนช่วงเลิกงานละก็จอดรอขบวนนานเลยครับ

3. GT_911

GT_911 New Member Member

90
    5
    0
    เซ้งเลยแบบนี้ดีครับที่ปลอดภัย

4. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ผมไม่สน อ่ะ

กับไอ้พวกนี้ ขึ้นหัวได้ ถ้าไม่มีรถ ฉลามนำ

กวน ตีน อะไรได้ ผมใส่ ทุกอย่าง อ่ะ

ยกเว้น มีเด็กนักเรียน กะทัว ผู้สูงอายุ

5. TiE(G)W

TiE(G)W New Member Member

27
    0
    0
    เปนไรเยอะมั้ยวะ

6. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    เคยโดนเหมือนกันครับ โดนเบียดเกือบตกถนน

7. เวลาเค้าวิ่งกันนะ จะมาแนวๆ100เดียว มีฉลามนำ แช่ขวาข้ามจังหวัด เท่สุดๆ

8. koyanic

koyanic New Member Member

76
    0
    0
    ผมโดนอะคับ...มันมากัน8คัน....เเละซักพักมันมารวมเลนเดียวกะผม...

คราวนี้ไฟเเดงพอดี...ตรงผม...ผมจะเบรคติดไฟเเดง....

เเม่งใส่มาเลยคับเสียงเครื่องกระหึ่มไม่กดเบรคเลย....โห..ผมนี่เเทบร้องเลยต้องตัดสินใจผ่าไฟเเดง...เเละพวกมันก้อผ่าไปอย่างเร็ว8คัน

เลวได้ใจ

9. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    สีหลุด ว่ะ หักช้ากว่านี้คงมีหนัก

10. [ Da Vinci Code ]

685
    63
    0
    กรณีเดียวกับผมเป๊ะๆเลยครับ รถนำขบวนก็ไม่มี แม่งใหญ่คับถนนจิงๆ

ผมก็เพิ่งเจาะเลือดมา เจาะมาเส้นเลือดแตกยังบวมๆปวดๆ แขนอยู่ ต้องกระชากพวงมาลัยหลบพวกแม่งนี่อีก

11. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    เรียก ขบวนรถทัวส์ติ๊ดชึ่งดีกว่า มันจะเปิดเพลงแนว ติ๊ดชึ่งๆๆ ตะ ละ ลิด ติ๊ดชึ่งๆๆ ดังลั่นตลอดทาง หลบมันดีแล้วครับ ชนมาไม่คุ้มกัน รถเกือบสิบตันเราแค่ตันนิดๆ

12. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    คึกกันมาเลย สงสัย

13. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    เจอบ่อยๆครับ เพราะวิ่งงานตามนิคมอุตสาหกรรมทั้งหลาย

ทำได้แค่หลบครับ ไปแลกยังไงก้ไม่คุ้ม ก็รถมันคันใหญ่น่ะ ต้องทำใจ

14. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    อยู่จันทบุรีเจอประจำ ขวายาวๆเลย

15. Inlinefour

Inlinefour New Member Member

241
    9
    0
    เจอประจำ ชอบวิ่งขวาซะด้วย มาเป็นขบวนเลย...แซงได้ต้องแซงให้ขาดครับ

16. กานต์

กานต์ New Member VIP

1,813
    13
    0
    สันดานเสีย

17. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    เจอบ่อยครับ สันดานเสียพวกนี้ แม่งเกาะขวาตลอด วิ่งร้อยเดียว พอเจอไฟแดงแม่งไม่มีเบรคฝ่าอย่างเดียว

18. aifz`|mP|2eZa

aifz`|mP|2eZa New Member VIP

132
    4
    0
    อีกอย่างมากันเป็นเยอะๆอย่างนี้ หินบนถนนจะกระเด็นใส่รถเราเยอะมาก

ไม่แซงนี่ กันชนหน้าเป็นสิวแน่ๆ

19. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    เคยเจอรถพวกประจำทางครับ ลากรถเพื่อนกลับจากสนาม เราก็อยู่ซ้าย ไฟกระพริบก็เปิด แม่งจะจอดส่งคนเบียดซ้ายมาตรงรถที่ลากกันอยู่มาตรงกลางเลย เราก็ต้องเบรก รถคันหลังจะทิ่มตูดเอา พอมันส่งคนเสร็จจะออกรถผมเลยดิฟไฟด่ามันไปที เท่านั้นล่ะครับ มันจอดครับ ไอ้เด็กรถลงมาเลยครับกะว่างานนี้สงสัยยาว เพราะผมก็มากัน 6 คันได้ แต่มันก็ออกรถต่อไป เซ็งๆ :(

20. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    ยังไง ก็ต้อง ระวังๆคับ.........บัส ขับน่ากลัวเยอะมากๆ.........เคยเจอ มันปาด เบรค ตัวโก่ง เลย.......มันขับได้ อา เฮีย มากๆ

21. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
    ช่วงนี้ขึ้นมาทางเหนือเยอะมากแล้วครับ เพราะเป็นฤดูท่องเที่ยวทางเหนือเลย

แต่ยังไม่เคยโดนเหมือน จขกท ครับ แต่จะระวังเอาไว้

22. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เสียใจด้วยนะคับ แต่มันขับได้เลวโคตรๆเลยคับ

23. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เสียใจด้วยนะคับ แต่มันขับได้เลวโคตรๆเลยคับ

24. ReTRO RACER

ReTRO RACER New Member VIP

125
    0
    0

มึงลืมสโลแกนประจำตัวมึงได้ไง "เจอเมื่อไหร่กูจะไปฆ่าพ่อแม่งเลย"

25. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    เจอบ่อยครับ

แล้วก็ยังเจอรถกระบะทุกผักอยู่ขวาแล้วสิบล้ออยู่ซ้าย ขับคู่ขนานไป เซงสุดๆ

26. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48
    ช่วงนี้อาจจะเป็นขบวนกฐินน่ะครับ ... อาจจะเจอทั้งผู้ใช้รถที่ดีและไม่ดี ปนๆกันไป อย่าเหมารวมเลยนะครับ

พรุ่งนี้ผมก็ต้องปฏิบัติหน้าที่ นำขวนรถทัวร์กฐิน สายอีสาน รถทัวร์ประมาณ 5คัน จนถึงต้นๆเดือนหน้า ญาติโยมส่วนใหญ่เป็นผู้สูงอายุ และไม่ใช่ทัวร์ฉิ่งฉับแน่นอน ยังไงแล้วผมจะไม่ทำให้ผู้ใช้รถบนถนนท่านอื่นๆเดือนร้อนครับ

มีโอกาสได้ไปเพียงปีละ1ครั้งเท่านั้นเองครับ

27. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    สาย โคราช - ระยองครับ
    เจอหลายคันแล้ว ขับขวางถนน
    ผู้ยิ่งใหญ่จริงๆ

ผมมันเด็กๆ คงจะไปว่าผู้ยิ่งใหญ่ไม่ได้หรอกครับ
    แต่ก็หวังว่าจะไม่ไปเจอ ตอ เข้านะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 ตุลาคม 2009
  28. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ถ้าคิดชั่วๆหน่อยก็ตามไปแซงมันแล้วจัดหินก้อนเป้งๆใส่ฝั่งคนขับซักก้อนให้แม่งตายยกโขลงไปเลย

29. RA 720

RA 720 Well-Known Member Member

1,137
    88
    48
    โชคยังดี เจ้าของกระทู้ไม่เสียหายมากและไม่ถึงขั้นบาดเจ็บ

คนขับรถประเภทนี้จะออกแนวนักเลง ขับรถกวนเค้าไปทั่วไม่แน่มี"เมา"อีกตะหาก ส่วนมากคนบนรถไปเที่ยวกันเปิดเพลงดังๆกินเหล้าเต้นกันสนุกอย่างเดียว ด้วยความคึกคนองของเสียงเพลง แข่งกันเองบ้าง มันเลยไม่ได้คิดว่าที่มันกำลังทำอยู่เนี่ยมันจะทำให้ผู้โดยสารที่ต้องรับผิดชอบชีวิตหลายสิบคน มันก็แก้ยากครับ ลึกลงสันดานไปแล้ว * เพื่อนๆเจอแบบนี้ก็หลีกเลี่ยงกันครับ อย่าไปแลกกับมัน เชี่ยวชนไม่คุ้มกัน เอาเสี๊ยวเวลาตรงนั้น กลับถึงบ้านอาบน้ำ กินข้าว นอนหลับสบายๆดีกว่าครับ (ก็ได้แต่ด่าในใจ.............) ด่าแล้วสบายใจ

** แต่ที่ดีๆ แบบที่มีขบวนนำอันนี้เค้าสุภาพ เราก็หลบให้ อยากให้เป็นแบบนี้กัน ปลอดภัยกันทุกฝ่าย **

พอมึงแซงกูหลบ พอกูแชงมึงไม่หลบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้