ช่วงนี้แก๊งหลอกคืนภาษีกำลังระบาดระวังกันด้วยนะครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย oil_online, 5 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. oil_online

oil_online Member Member

261
    3
    18
    พอดีเรื่องนี้มันขึ้นกับคนใกล้ตัวผมเองครับ โดนไปเกือบๆ 350,000 บาท (โดยเฉพาะคนสูงอายุต้องระวังเป็นพิเศษครับ คนใกล้ตัวผมก็อายุ 60 ละ) ผมว่าโดยทั่วๆ ไปคงไม่มีใครโดนหลอก แต่ก็เกิดกันคนใกล้ตัวจนได้ :mad:

โดยเจ้าแก๊งพวกนี้ผมเข้าใจว่ามันจะสุ่มโทรหาตามเบอร์ต่างๆ แล้วจะบอกว่าคุณได้เงินคืนภาษีซึ่งจะสามารถรับเงินได้วันนี้เป็นวันสุดท้าย มันจะอ้างว่าจะทำการโอนเงินเข้าบัญชีให้ภายใน 10 นาที โดยจะหลอกให้เราไปที่ดู้ ATM แล้วกดเงินเพื่อเอาสลิปจากตู้ออกมา แล้ว Fax สลิปให้กับมัน แล้วมันจะทำการโอนเงินคืนภาษีให้ ซึ่งกลุ่มเป้าหมายจะเป็คนสูงอายุส่วนใหญ่

วิธีการพูดของมัน มันจะให้ไปที่ตู้แล้วกดเงินออกมาก่อน 100 บาท แล้วมันจะแกล้งถามวันที่ เวลา ยอดเงิน ที่ระบุอยู่ในสลิปที่กดออกมา หลังจากที่มันรู้ยอดเงินของเราแล้ว มันจะหลอกเราว่าต้องกดบาร์โค๊ดและรหัสของมันที่ตู้แล้วเงินจะเข้าบัญชีใน 10 นาที ตามขั้นตอนที่มันบอก มันจะหลอกให้เราทำรายการเป็นภาษาอังกฤษ ซึ่งถ้าเป็นผู้ที่ไม่รู้ภาษาก็มีอัตราเสี่ยงสูงมากครับ โดยผมเข้าใจว่าเป็นขั้นตอนการโอนเงินตามตู้ปกติแหละครับ เพียงแต่เป็นภาษาอังกฤษ พอถึงตอนที่ต้องกดเลขบัญชี มันจะบอกว่าให้เรากดบาร์โค๊ด (ซึ่งจริงๆ ก็คือเลขที่บัญชีนั่นแหละ แต่มันใช้คำว่าบาร์โค๊ดให้คนที่ไม่รู้เรื่องเข้าใจผิด) หลังจากนั้นมันจะบอกให้กดรหัส โดนคนใกล้ตัวผมที่โดนไปเค้าบอกว่ามันให้กดรหัส 199888 (ซึ่งจริงๆ แล้วมันไม่ใช่รหัสแต่เป็นจำนวนเงิน) หลังจากทำรายการเสร็จ มันก็จะถามว่ามีบัญชีอื่นๆ อีกรึเปล่า เผื่อเงินโอนไม่ผ่านจะโอนเข้าอีกบัญชีให้ แล้วก็ใช้วิธีการตามขั้นตอนเดิมๆ อีก (โดนไปอีกเกือบ 150,000 บาท)

หลังจากที่เจ้าตัวได้รู้ตัวว่าโดนหลอกก็ได้ไปแจ้งความเรียบร้อย ผมรู้สึกเสียดายแทนมากๆ เงินกว่าเค้าจะหากันมาได้ดันโดนมิจฉาชีพหลอกกันไปง่ายๆ หลังจากนั้นผมก็ไปสอบถามกับทางธนาคาร ก็ได้ชื่อ เจ้าของบัญชีปลายทางที่ได้ทำการโอนเงินเข้าไป ชื่อนายนนทชัย เหลืองตรีโรจน์ ธ.กสิกรไทย สาขาเซ็นทรัลพระราม3 กับอีกบัญชี เป็นชื่อคนจีน (ผมจำชื่อไม่ได้) ธ.กสิกรไทย ตั้งอยู่ที่ ซ.เพชรบุรี17

ผมได้ทำการ Search เบอร์โทรในเน็ต ไปเจอเบอร์ญาติ ไอ้นนทชัยมาครับ โทรไปเค้าบอกว่ามันหายจากบ้านไปเป็น 10 ปีแล้ว เค้าบอกว่ามันเป็นคนเกเร ถ้าเจอตัวให้จับมันเข้าคุกไปได้เลย

หลังจากนั้น เมื่อวานนี้มีโทรศัพท์โทรเข้ามาที่เครื่องผม แต่ไม่โชว์เบอร์ เป็นเสียงโอเปอร์เรเตอร์พูดว่า "กรมสรรพากรสวัสดีค่ะ คุณได้รับเงินคืนภาษี กรุณาติดต่อรับเงินคืนภายในวันนี้วันสุดท้าย ฟังซ้ำ กด 0 ติดต่อเจ้าหน้าที่ กด 9" เอามันเข้าไป แม่งสุ่มโทรทั้ววันเลยมั้ง ผมก็เลยกด 9 จะดูว่ามันจะหลอกผมยังไง แต่มันก็เป็นข้อความเหมือนเดิม ผมก็เลยสงสัยว่ามันอาจได้ยินเสียงผมเป็นวัยรุ่น คิดว่าอาจจะหลอกยาก หรือคงไม่มีเงินมั้งครับ มันเลยวางสายไป กด โทรกลับหามันก็ไม่ได้ เพราะไม่มีเบอร์มันบันทึกในโทรศัพท์เลย

ปล. ที่เล่ามาทั้งหมดนี้เป็นเรื่องจริงที่ไม่เคยคิดว่าจะเกิดกับคนใกล้ตัว แต่ก็เกิดขึ้นจนได้ ทั้งๆ ที่ข่าวก็มีให้ดูทุกวัน แต่มันก็มีวิธีพูดจนเอาจนได้ อาจจะยาวหน่อย แต่อยากให้เพื่อนๆ อ่าน และเตือนคนรอบข้างไว้ โดนเฉพาะกลุ่มเป้าหมายของมัน ยังไงก็นะวังตัวกันด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 พฤศจิกายน 2009
  2. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    ไอ้แก๊งค์พวกนี้ยังมีอยู่อีกหรือนี่

3. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    มีครับ ได้รับโทรศัพท์เมื่อวานเป็นรหัส0020
    ทั้งๆที่ผมไม่ได้เสียภาษี

4. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ขอบคุณคับ จะได้เตือนคนรุ้จักคับ

5. CaSaNoVa

CaSaNoVa New Member VIP

334
    7
    0
    เคยเจอแล้วครับ ไม่แสดงเบอร์ ตอนแรกเป็นข้อความอัตโนมัต กดบ้าบอไรของมันเนี่ยแหละ
    ถามโน่นนั่นนี่เราเยอะมาก ผมรู้ทันเลยถามย้อนมันเยอะไปหน่อย มันวางหูใส่เลย

6. nutto_TT132

nutto_TT132 New Member Member

166
    8
    0
    เคยโดน ครับ เบอร์ ขึ้นต้น 02 ......แต่ จำไม่ได้ ได้แล้ว .."กรมสรรพากรสวัสดีค่ะ คุณได้รับเงินคืนภาษี กรุณาติดต่อรับเงินคืนภายในวันนี้วันสุดท้าย ฟังซ้ำ กด 0 ติดต่อเจ้าหน้าที่ กด 9" แบบนี้ เลย ผม พอได้ ยินข่าวมาบ้าง ก็เลย กดวางไป ..งงเลย ยัง ไม่ได้ทำงานเลย จะได้ เงินภาษี หรอ.....

7. Mr.j

Mr.j New Member Member

277
    9
    0
    วันก่อนก็โดน แต่เตรียมตัวไว้ก่อนแล้ว เบอร์ที่มันโทรเข้ามา จะโชว์ที่หน้าจอเราว่า unknow แล้วผมก็กดรับสาย เสียงผู้หญิงพูกอัตโนมัติ

กรมสรรพกร สวัสดีค่ะ คุณได้รับภาษีคืน ให้กดห่าไรไม่รู้ ผมกดไป ผู้หญิงรับสาย ว่าคุณได้รับภาษีคืน เพราะเอกสารตกค้าง ได้คืนเป็นจำนวน 16xxx บาท มันก้อถามเลขประจำตัวประชาชนผม ผมก้อตอบมันไป สักพักมันก็โอนไปให้ ฝ่ายคืนภาษี ตามที่มันอ้าง

เป็นผู้ชายรับสาย พูดแนะนำชื่อตัวเองแบบไวๆๆ แล้วบอกว่าคุณได้ภาษีคืน เพราะเอกสารตกค้าง และบอกว่าเป็นเช็ค แต่เช็คหมดอายุวันนี้ ผมนึกในใจ พ่อมึง เช้คหลวงมีหมดอายุด้วย ถึงหมดหมดจริง พกมันคงโดนหัวหน้าเล่นงานแล้ว
    มันก็บอกว่าต้องโอนเข้าบัญชี ขอเลขที่บัญชีด้วย ผมตอบแบบทันควัน ว่าไม่มีเลขบัญชี มันก็ย้ำว่าต้องมีเลขบัญชี เพราะวันนี้เป็นวันัสุดท้าย ผมเลยบอกมันว่าอยากไปรับเองที่ไหน มันบอกกรมสรรพกร ที่ กทม สำนักงานใหญ่
    ผมเลยบอกมันไปว่าเดี๋ยวถามแม่ก่อน แม่ทำงานที่สรรพกร เท่านั้นแหละ แม่งตัดสายทิ้งเลย

ปล.มันจะเลือกโทรตอนประมาณ 4โมงเย็น เพื่อให้เราไม่ทันเวลาราชการ

อย่าหลงเชื่อเด็ดขาด ห้ามบอกเลขที่บัญชีของเราโดยเด็ดขาด พยายามบอกว่าเดี๋ยวเราจะไปสรรพกรเอง ไปติดต่อเอง มึงไม่ต้องมาอำนวยความสะดวกแก่เราหรอก

8. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0
    ผมคอยมันโทรมาคืนภาษีอยู่เนี่ย

ครั้งที่แล้ว โทรมาคืนตอน ตี 2 กำลังรำคาญเลยวางไป โทรมาอีกรอบ เด๋วโดนจัดชุดใหญ่แน่ๆ

เห็นว่ามันนั่งโทรที่จีนนะคับ ตามตัวยากโคตรๆ เหี้ยจริงๆพวกนี้

9. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ขอบคุงมากเลยครับ
    ได้รับข้อมูลดีๆๆอีกแล้ว
    ระวังกันด้วยนะครับ

10. Cattyz

Cattyz New Member VIP

469
    33
    0
    เคยโดนเหมือนกัน แต่ก็ย้อนมันกลับไป ผมไม่เคยเสียภาษีให้คุณเลย จะมีเงินคืนได้ยังไง ??? แมร่งวางไปเลย

11. GTE คนเดิม

GTE คนเดิม New Member Member

22
    0
    0
    ไอ้พวกหลอกลวงต้องจับติดคุกลืมถึงจะดี:D

12. CHOR_CHAT_RAMA3

CHOR_CHAT_RAMA3 New Member VIP

2,829
    16
    0
    ยังมีอีกเหรอแบบนี้ ระยำจริงๆ

ขอบคุณครับที่นำมาบอกกัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้