ถามพี่ๆที่ใช้ สตร้าด้า+ผูกโบ

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย หมูติดมัน, 3 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    หลังจากที่ได้ติดตามพี่ๆคุยกัน(แบบว่าแอบ)
    ก้อเกิดข้อสงสัยว่า
    ถ้าลงโบไปแล้ว เกียร์จะพัง(ไปอ่านเจอกระทู้พี่แบงค์)ที่เกียร์แตก ต้องเปลี่ยนไปใช้เกียร์อะไรครับถึงจะทนแระ แตกยาก
    ราคา+ค่าใช้จ่าย??
    สถานที่ทำการเปลี่ยน???
    ระยะเวลาการเปลี่ยน??

โดยยกตัวอย่างเทอโบเปง Z18+ครัซทองแดง+บูส20 ครับ
    ****รบกวนหน่อยนะครับผมเด็กใหม่*****

1. pandabank

pandabank New Member VIP

2,427
    4
    0
    รวมช่างเซียงกงเป็นคำตอบสุดท้ายครับ

ส่วนเอาเกียร์อะไรมาลง.....ถ้าไม่ผิดนะครับเขาเอาเกียร์ขับสี่มาเรียงใส่ครับ

ได้เฟืองหนากว่าเดิม.....ทนกว่าเดิม.....เดินยาวกว่าเดิม

ใส่แล้วรอบลง500รอบที่ความเร็วเท่าเดิมครับ

ส่วนราคาก็ประมาณ 7500+-ครับ

ส่วนเวลาในการทำถ้าขับรถไปเองก็ประมาณครึ่งวันกว่าๆครับ

---------- Post added at 17:07:14 ---------- Previous post was at 17:06:53 ----------

รวมช่างเซียงกงเป็นคำตอบสุดท้ายครับ

ส่วนเอาเกียร์อะไรมาลง.....ถ้าไม่ผิดนะครับเขาเอาเกียร์ขับสี่มาเรียงใส่ครับ

ได้เฟืองหนากว่าเดิม.....ทนกว่าเดิม.....เดินยาวกว่าเดิม

ใส่แล้วรอบลง500รอบที่ความเร็วเท่าเดิมครับ

ส่วนราคาก็ประมาณ 7500+-ครับ

ส่วนเวลาในการทำถ้าขับรถไปเองก็ประมาณครึ่งวันกว่าๆครับ

2. เด๋วมันจะมาโดยไม่นึกไม่ฝัน ไม่ทันได้เก็บตัง

เตรียมตัวไว้ก่อนก็เป็นเรื่องดีครับ อิอิ

3. *******************
    ขอบคุณครับ แต่.... รวมช่างเชียงกง อยู่ที่ไหนหว่า
    ยังไงก้อรบกวนพี่แบงค์อีกรอบครับ
    (เอ้อ...ผมว่าจะถามพี่แบ้งค์นานแล้วเห็นพี่แบ้งค์ทำอยู่อู่ สุวรรณบางบอน บ้านพี่แบ้งค์อยู่แถวนั้นหรอครับ ส่วนผมอยู่ จอมทอง19 วัดสีสุกครับ) ???

4. ขอบคุณครับพี่ตี้ เพราะคำๆนี้แหละพี่ตี้ ผมถึงกลัวไงยังจำได้ขึ้นใจเลยครับ
    (บูสต์มาคลัชต์ลื่น โดนคลัชต์ อีก1ชุด

ได้คลัชต์มาจับดีเกินไป เกียร์ล่อแล่อีก โดนค่าเกียร์ อีก1ชุด

รอบตันไม่ทันใจอีก โดนเฟืองท้าย อีก1ชุด

แล้วมันจะมาแบบ ไม่คิดไม่ฝันไม่ทันได้เก็บตัง)
    ทำให้คิดได้ครับ ขอบคุณจ้า
    **รบกวนพี่ตี้อีกเรื่องวันก่อนผมไปเข้าลิ้งไหนไม่รู้ ที่พี่ไปมิตติ้ง แล้วถ่ายรูปเก็บไว้ มีรถ เฉินหลง/ไทนทั่น/สตร้าด้า(ของพี่ตี้) แต่ลืมเก็บลิ้งไว้
    สวยมากมาย อิอิ ขอลิ้งหน่อยครับ แหะๆ

5. รวมช่างอยู่ 8ริ้วครับ

ตอบแทนพี่แบ้งค์และกัน

บ้านพี่แบ้งอยู่พระราม2 ซ.ท่าข้าม(รึเปล่า)แต่ปากซ.มีศูนย์ฟอร์ดอ่า

อ๋ออยู่ในบอร์ดคาร์โชว์ครับ

http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=603578

6. 4d56

4d56 New Member Member

521
    14
    0
    จากที่เคยใช้นะคับเครื่อง4d56โบZคลัชท์เดิมเกียร์เดิม ถ้าขับไม่โหดมากแบบเล่นๆ
    1-2-3ผมก้อว่ามันทนทานพอสมควรเลยคับ แต่ถ้าเล่นบ่อยๆคลัชท์ก้อจะลาโลกไปก่อนคับ
    ผมเคยบูสต์20-25มันก้ออยู่กับผมจนขายต่อไปอ่ะคับถ้าค่อยๆออกเนียนๆ ไม่ยัด1-2-3แรง
    มากนัก ก้อทนทานดีคับ

---------- Post added at 22:40:01 ---------- Previous post was at 22:39:27 ----------

จากที่เคยใช้นะคับเครื่อง4d56โบZคลัชท์เดิมเกียร์เดิม ถ้าขับไม่โหดมากแบบเล่นๆ
    1-2-3ผมก้อว่ามันทนทานพอสมควรเลยคับ แต่ถ้าเล่นบ่อยๆคลัชท์ก้อจะลาโลกไปก่อนคับ
    ผมเคยบูสต์20-25มันก้ออยู่กับผมจนขายต่อไปอ่ะคับถ้าค่อยๆออกเนียนๆ ไม่ยัด1-2-3แรง
    มากนัก ก้อทนทานดีคับ

7. pandabank

2,427
    4
    0
    อย่างที่พี่โอบอกครับ.....ขับถนอมๆมันก็อยู่นาน

แต่อย่างพวกผมมันชอบปั๊มออก.....สกิดติดอะไรประมาณนี้ครับเลยพังไว.....อิอิ

8. pandabank

2,427
    4
    0

อยู่พระรามสองซอย 43 ครับหลังโรงพยาบาลบางมดครับหรือจะเข้าซอยศูนย์ฟอร์ดก็ได้

ว่างๆโทรมาคุยกันก็ได้ครับบ้านใกล้กัน

หรือแวะมาสักหนึ่งเมาก็ได้.....อิอิ.....เดี๋ยวลากตี๋คุงมาหนึ่งเมาด้วยกัน

9. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    +++ UP +++

ผมว่าถ้าคิดจะเล่นทำเกียร์ดีกว่าครับ อย่าไปเสียงกะมันเลย (มันจะมาโดยไม่รู้ตัว) จากเกียร์กลายเป็นเศษเหล็ก มันน่าคิดไหมคับ :D

10. ถูกทุกข้อคับ

11. 4D56T

4D56T New Member Member

1,903
    0
    0
    ถูกคับ ตามพี่ป๊อบด้วยอีกคนคับ

12. (ไม่ธุระ)

(ไม่ธุระ) New Member Member

1,249
    1
    0
    ถูกต้องครับ
    ผมโดนไป3ลูกแล้วครับ

13. pandabank

2,427
    4
    0
    มันมาทีไม่ให้เราเตรียมตัวครับ

ใครจะไปคิดขับกินลมชิวๆอยู่ 40 เกียร์จะแตก.....เฮ้อออออ.....

เตรียมตัวเตรียมใจครับ.....และเตรียมเงินด้วยครับ.....อิอิ

มันมาแน่ๆ(ไม่ได้ขู่นะแต่เตือนไว้)

14. 4d56

4d56 New Member Member

521
    14
    0
    ส่วนตัวตอนนี้ขอเปลี่ยนเฟืองเร็วเกียร์5เกียร์เดียวพอคับอิอิ เดินทางไกลได้รอบต่ำๆหน่อย
    ประหยัดดีอิอิ

15. NIIGATA

NIIGATA New Member VIP

1,557
    35
    0
    ตามที่ สาวก Mitsu แก๊งค์ บอกกล่าวเลยคับ

เกียร์จะได้อยู่กับเรานานๆ
    ฟันธง ! !

16. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    ตามข้างบนเลย
    เตรียมตังค์
    รถแรงอยู่อู่ รถหรูอยู่บ้าน แรงตามตัค์ พังตามตีน
    แรงหน้าตั้ง พังหน้าซีด......อะไรประมาณนั้น ยืมเค้ามา:D:D:D

17. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    +++ UP +++

คิดได้ไงเนี่ย สงสัยโดนมาเยอะ คริ ๆ ๆ :D

18. 4D56T

1,903
    0
    0
    ขวัญเอ๊ย ขวัญมาคับ
    ปล.ตามพี่ๆเค้าอีกคนคับ

19. ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบและ(คำเตือน!)อิอิ
    ยินดีที่ได้รู้จักพี่ๆ ทุกท่านครับ
    ถึงพี่แบ้ง โบ Z18 มันเป็นตัวเกตกระป๋องหรือเกตแยกครับ (ผมไปดูเว็บอื่นทำไม Z18มันเป๊นเกตกระป๋อง)
    ****แล้วถ้าลงเทอโบ RB26 โข่งหลัง48 ใส่อินเตอร์ VR4 ได้ไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับ ทุกคำตอบครับ

20. pandabank

2,427
    4
    0
    โบ Z เดิมๆมันเป็นเกตกระป๋องครับ

แต่อย่างผมมันต้องการซุ่มเสียงที่เร้าใจเลยถอดออกและอุดของเดิม

และก็อันเชิญเกตแยกมาใส่แทนที่ครับ

ส่วนเรื่องโบนะผมว่ายังไงผมก็แนะนำ Z อยู่ดีครับ

ส่วนโบ RB26 ผมว่ามันไม่ค่อยชัวร์หง่ะใบหลังมันเล็กครับ

ถึงใบหน้าจะเท่ากับโบ Z แต่ใบหลังเล็กก่าเยอะและพังง่ายด้วย

ที่บ้านก็มีลูกนึงใบหลังหายเกลี้ยงเลย

โข่งหลังก็เล็กหาโข่งเทียบก็ยากครับ

เดี๋ยวว่างๆถ่ายรูปมาให้ดูว่าใบมันโกร็นขนาดไหม.....อิอิ.....

21. pandabank

2,427
    4
    0
    โบ Z เดิมๆมันเป็นเกตกระป๋องครับ

แต่อย่างผมมันต้องการซุ่มเสียงที่เร้าใจเลยถอดออกและอุดของเดิม

และก็อันเชิญเกตแยกมาใส่แทนที่ครับ

ส่วนเรื่องโบนะผมว่ายังไงผมก็แนะนำ Z อยู่ดีครับ

ส่วนโบ RB26 ผมว่ามันไม่ค่อยชัวร์หง่ะใบหลังมันเล็กครับ

ถึงใบหน้าจะเท่ากับโบ Z แต่ใบหลังเล็กก่าเยอะและพังง่ายด้วย

ที่บ้านก็มีลูกนึงใบหลังหายเกลี้ยงเลย

โข่งหลังก็เล็กหาโข่งเทียบก็ยากครับ

เดี๋ยวว่างๆถ่ายรูปมาให้ดูว่าใบมันโกร็นขนาดไหม.....อิอิ.....

22. 4D56T

1,903
    0
    0
    สมกะเป็น Z เทพจิงๆคับ ข้อมูลแน่นๆคับ

23. NIIGATA

NIIGATA New Member VIP

1,557
    35
    0

เซียน โบ Z มาเองเลยคร้าบ :rockon::rockon:

รถน้องแบ็ง เนี่ย ! เค้าแรงได้ใจจริงๆ เลยน้า ขอบอกๆ :D

24. pandabank

2,427
    4
    0
    ว่าไปนั่นแหนะพี่

ก็ตามประสาคนเคยใช้จร้า

งั้นถ้าเปลี่ยนไปใช้ HOLSET คงต้องพึ่งคำปรึกษาจากพี่บ้างแล้วแหล่ะ

25. Eak_Two Tone

Eak_Two Tone New Member Member

7
    0
    0
    เข้ามาเก็บความรู้ครับ

ความรู้พี่ ๆ แน่นมากครับ

26. ^NUT_FIT_KK^

^NUT_FIT_KK^ New Member Member

2,369
    4
    0
    แล่มๆ

27. pandabank

2,427
    4
    0
    อันนี้เป็นสภาพโบ RB26 หลังจากบูส 20 ปอนด์ครับ

28. 20 นี่ดีนะยังโกร๋น

ตามหลักต้องไปทักทายคันหลังแล้วหล่ะ อิอิ

พี่ แบงค์ ใช่อยู่ ซาเล้ง พระราม 2 ป่าว ครับ คุ้นรถอยู่ คับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้