D.I.Y. LED light

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย cyu, 3 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. cyu

cyu New Member Member

120
    2
    0
    ได้มาจากของหลายๆท่านรวมกัน แล้วบวกกับการลองผิดลองถูกครับ

วัดขนาดแผ่นอเนกประสงค์ตามต้องการ

ลงมือตัด ให้ได้ขนาดตามที่เรากำหนดไว้

ขนาดจะใหญ่กว่า กรอบไฟเล็กน้อย

หลังจากที่ได้ขัดกระดาษทรายและถูตะไบเรียบร้อยแล้ว

ลองจัดตำแหน่ง ดูว่าต้องการ LED กี่ดวง ตำแหน่งไหนบ้าง จัดให้สวยงาม
    เนื่องจาก LED ที่ใช้นั้น มีขนาดเล็ก เพราะต้องการไม่ให้สูงเกินไป จึงต้อง มีจำนวนหลอด LED เยอะๆหน่อย และเพราะมีขนาดเล็กจีงใส่กี่ดวงก็ได้แล้วแต่เราต้องการ แต่ที่นี่เอาแค่นี้พอก่อน เดี๋ยวมันจะสว่างมากเกินไป

ตัดสตื๊กเกิอร์ เพื่อช่วยให้สะท้อนแสงและเพื่อความสวยงาม

ติดสติกเกอร์เข้ากับ แผ่นอเนกประสงค์

ใช้เข็มเจาะรู ตามตำแหน่ง ที่เราได้ทำตำแหน่งเอาไว้

ใส่ LED ให้เต็มทั้งด้านซ้ายและด้านขวา เพื่อที่เราจะได้หงาย มาบัดกรีที่ขาได้สะดวก

บัดกรีเพียงแค่ขาเดียวก่อน เพราะมันจะเอียงหน่อยๆไว้ค่อยจัดอีกครั้งหนึ่ง

เริ่มใส่แถวที่สอง จนครบทุกดวงที่ต้องการ

ทุกดวงจะบัดกรีเพียงแค่ขาเดียวก่อน เพื่อจะได้จัดตำแหน่งได้ง่ายในขั้นต่อไป

จัดตำแหน่งแล้วก็บัดกรีขาที่เว้นไว้ให้ครบทุกจุด

ทดสอบ เนื่องจากเป็นการต่อแบบขนาน เมื่อเราจ่ายไฟให้จึงติดทั้งแถว แต่ยังไม่ได้มีการเชื่อมไปยังแถวอื่น จีงติดเพียงแค่แถวเดียว ไฟที่ทดสอบนั้น 3 V มากกว่า นี้หลอดขาด

เตรียมเชื่อมแถวอื่น ให้พร้อม

เมื่อเชื่อมทุกแถวแล้วก็จะติดครบทุกดวง

ทีนี้มาเตรียมปลั๊กเสียบ

ลองเอาไปวางกับฝาครอบ

ลองเอาไปติดตั้ง กับรถ

เสร็จเรียบร้อย ใช้เวลาทำประมาณ 2-3 ชั่วโมง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 พฤศจิกายน 2009
  2. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    แจ่มเลยคับ

3. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    สวยครับ

โต๊ะทำงานนี้ดูท่าทางผ่านสมรภูมิวงจรมาเยอะนะครับ แสดงว่าคนทำฝีมือใช่ย่อยเหมือนกัน

4. notesamit

notesamit New Member Member

103
    4
    0
    สวยดีครับ

5. cyu

120
    2
    0
    ถูกต้องแล้วครับ ผ่านสมอรภูมิมาเยอะเลยครับ

6. คุณขนุน

คุณขนุน New Member Member

569
    27
    0
    แจ๋มแจ๋ว

7. ^NUT_FIT_KK^

^NUT_FIT_KK^ New Member Member

2,369
    4
    0
    แจ่มคับ

กลัวผมทำแล้วมันม่ายเปงแบบนี้ดิ

8. Ake_EK96

Ake_EK96 New Member Member

42
    0
    0
    ลองใช้ตัว led แบบสี่ขาสิ(จิงๆแล้วมันก็ป้อนไฟแค่สองขั้วเหมือนเดิมทำมาเพื่อความแข้งแรงคับ)
    แจ่มกว่านี้อีกคับ...(ใช้อยู่คับหว่างดี)

9. cyu

120
    2
    0
    ก็จริงครับ แบบนั้น มันสว่าง แต่ที่ผมเลือกใช้แบบ 3 มม.นี้เพราะว่า มันเตี้ยที่สุดครับ แล้ว มันก็เล็กด้วยครับ ทำให้มีพื้นที่เหลือเยอะครับ เราจะใส่ มากกี่หลอดก็ได้ครับ เพราะพื่้นที่มันเหลืออีกเยอะครับ แบบที่คุณว่า อย่างมากก็ไม่ถึง15หลอดครับ แบบที่ผมทำนี่ถ้าอยากให้สว่างมากก็ใส่ได้อีกครับ ยังมีรูเหลืออีกเพียบ แต่แค่นี้ก็หาของเจอแล้วครับ เล็กพริกขี้หนูนะครับ

10. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    แอบเห็นตอนทำใช้หลอด 20 หลอด

แต่ รูปตอนเปิดไฟ มีหลอด 25 หลอด อิอิ

ผมก็ใช้อยู่ แต่ดันเลือกหลอดที่ แสงออกขาวจนอมฟ้า พวก ซุปเปอร์ไบรท์

เหมือนจะสว่าง แต่มองเห็นไม่ชัด สู้แสงสีเหลืองไม่ได้อ่ะ

11. cyu

120
    2
    0
    พอดีทำสองอันครับ ตอนที่เอา 20 หลอดไปลองลืมเอากล้องไปด้วยครับ แล้วก็เป็นอันที่ต้องไปติดรถคันอื่นครับ
    อันที่ 25 หลอดเป็นอันที่ติดกับรถที่ใช้อยู่ครับ ลองเปรียบเทียบดูแล้ว ยิ่งหลอดเยอะยิ่งสว่างมาก พอดีหลอดมีจำกัด ทำได้แค่ 45 หลอด (ซื้อมานานแล้ว ) ไม่งั้น ได้เห็น มากกว่านี้แน่

12. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    แจ่มมากครับ

13. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
  14. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    แจ่มครับ ใส่อยู่เหมือนกัน แต่ใช้แบบ4ขา
    เดียวทำแบบ2ขาบ้างดีกว่า ใส่ได้เยอะดี
    สติกเกอร์ที่แปะช่วยให้สว่างได้เยอะไหม

15. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ขยันดี เยี่ยมเลยครับ ของผมซื้อบ้านหม้อแค่ 12 หลอด 100 บาท สว่างจ้าเลยครับ

16. cyu

120
    2
    0
    ก็อาจช่วยให้สว่างได้บ้างครับ ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ เพราะ LED แสงพุ่งไปข้างหน้าครับ ไม่ได้มีส่วนที่สะท้อนมากเท่าไหร่ครับ แต่ถ้าเป็น แบบหัวตัดนี่น่าจะช่วยได้ครับ เพระแสงจะกระจายออกรอบด้านครับ แต่ที่ติดนี่ มีเหตุผลสองอย่างครับ
    อย่างแรก อยากให้ช่วยในเรื่องการสะท้อนของแสงครับ
    อย่างที่สอง เพื่อความสวยงามครับ คิดว่า ถ้าไม่ติดจะดูแย่กว่า นี้เยอะครับ

17. cyu

120
    2
    0
    ทีแรกก็คิดจะใช้หลอดแบบนี้เหมือนกันครับ แต่ว่า มันมีข้อจำกัดในเรื่องความสูง ความกว้าง และก็ราคาครับ แบบที่ผมใช้เป็น LED 3 มม. เตี้ยกว่า เล็กกว่า ถูกกว่าครับ

18. korn8rew

korn8rew New Member Member

546
    9
    0
    ไอเดียดี
    ถูกเงิน
    เยื่ยมเลย

19. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ทำให้บ้างจิครับ

20. cyu

120
    2
    0
    กำลังคิดอยู่เหมืนกันครับ ว่าจะทำขายดีรึป่าว แต่ก็ยังไม่รู้เลยครับ ว่าจะคิดราคายังไงครับ อีกอย่างไม่ได้กรุงเทพครับ อยู่เชียงใหม่ ถ้าทำขายแล้วต้องส่งไปรษณีย์ไปให้นะครับ แล้วก็ต้องไปใส่เองครับ ถ้าสนใจจริงๆก็จะลองคิดราคาดูครับ

21. Jessy_EK

Jessy_EK New Member Member

184
    0
    0
    เยี่ยมครับ

22. Vitty

Vitty New Member Member

210
    11
    0
    ขาที่เอาไปเชื่อมต่อกับขั้วไฟเดิมมีขายครับ 5 บาท ขา T10 มั้ง แล้วมีสายเปลือย 2 เส้น

เวลาต่อให้ แถวละ 4 ขนานกัน จะพอดีครับ 3 ตัว หลอดขาดแน่ ไม่งั้นต้องใส่ R ลงไปด้วยครับ

แล้ว หลอดแนะนำ สีเหลี่ยม superbright เลยครับ

23. cyu

120
    2
    0
    คิดว่า เรียกว่า อนุกรมนะครับ
    หลอดแบบนั้น มัน ใหญ่ สูง และราคาสูงกว่า ที่ผมใช้ครับ ที่ผมใช้เป็น หลอด LED superbright ขนาด 3มม.

ผมไม่ได้ต่อแบบอนุกรมแบบนั้นครับ ผมเคยลองแล้วครับ มันมีจุดอ่อนอยู่ครับ คือว่า ไฟรถเราไม่ได้นิ่งที่ 12 v ตลอดครับ บางที 13 บางที 14 รถผม ผมใช้วิธีต่อขนานกันทั้งหมดทุกหลอดครับ ทุกหลอดจะได้แรงดันเท่ากันหมดครับ โดยที่แรงดันจะผ่านจาก r เพื่อลด 12 v ให้เหลือ 3 v ตามที่ LED ต้องการครับ

24. อย่าทำขายเลยครับ มันไม่คุ้ม เพราะที่บ้านหม้อ หรือคลองถมเค้าทำออกมา
    ขายกันระเบิด ระเบ้อแล้วครับ ทำใช้เองดีกว่า

25. Nucawa

Nucawa New Member Member

542
    88
    0
    อยากทำอ่ะ...แต่ขี้เกียจ เต้ ที่บ้านหม้อขายอันเท่าไหร่อ่ะ

26. cyu

120
    2
    0
    ทำเอง ภูมิใจดีนะครับ ไปคุยกับคนอื่นต่อได้ด้วยนะ

27. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    มีงานให้ทำแล้ว วันอาทิตย์กำลังว่าง
    ผมอยู่นครปฐม ไม่เคยไปเดินเลย บ้านหม้อ เนี่ย เดี๋ยวลองทำใช้เอง
    สงสัยอยู่อย่างนึงครับ หลอดมันจะขาดง่ายเหมือนไฟฉายจีนที่ขายถูกๆป่าว หลอดเกรดเดียวกันไหมครับ
    ขอบคุณสำหรับไอเดียดีๆ

28. cyu

120
    2
    0
    หลอดขาดง่ายหรือป่าว อันนี้ผมตอบไม่ได้ครับ แต่ที่แน่ๆ ดูแล้วคุณภาพน่าจะดีกว่า ครับ อีกอย่าง เราเป็นคนเลือกซื้อเองนีครับ เราก็เลือกหลอดที่มันดีดีก็ได้นีครับ คิดว่า นะจะทนอยู่เหมือนกันครับ เพราะ โปรเจคอื่น ผมก็ใช้อยู่มาหลายเดือนแล้วนีครับ ไม่เห็นมันขาดครับ มีแค่ว่า ไม่ค่อยสวยถูกใจเหมือนออกจากโรงงานเท่านั้นเองครับ

29. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    ได้เลยครับ เดี๋ยวลองทำดูครับ

30. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    หลอดขาดง่ายหรือเปล่าอันนี้แล้วแต่ร้านครับ บางร้านที่แบบเคยซื้อเป็นถุงๆถูกดีแต่ใช้ได้ไม่นาน และที่แน่ๆ ถ้าซื้อเยอะแต่ละหลอดสี+ความสว่างไม่ค่อยเท่ากันครับ ส่วนใหญ่ผมก็ซื้อเอาในร้านใหญ่ๆ ดีๆ หน่อย เช่นร้านนัฐพงษ์ หรือพวกอิเล็กทรอนิกส์ซอร์ซครับ แพงหน่อยแต่มั่นใจ

ปกติตัวใหนใช่บ่อยผมจะซื้อเก็บไว้ จะได้ไม่ต้องเสียเวลาสั่งซื้ออีก เพราะผมอยู่ต่างจังหวัด :)

ROM เอาไว้ทำกล่อง ECU

แผ่นปริ้นท์ถ้าให้ดีใช้แบบนี้ดีครับ

LED แบบ 4 ขา Super Bright สว่างสุดๆ

เทียบก็ LED ธรรมดาแบบ 3 มม.

ความสูงหลังลงปริ้นท์ไม่ต่างกันมาก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้