อยากได้เทอร์โบตัวที่มาเร็ว ๆ หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย Empty heart, 26 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Empty heart

Empty heart New Member Member

96
    2
    0
    เนื่องด้วยตอนนี้ ผมใช้ Evo 7 Cam Tomei 260 โบ Evo 9 ปั๊มติ๊ก Walbro หัวฉีดใหญ่ขึ้นนิดหน่อย ที่เหลือเดิมสนิท
    แต่ไม่รุ้เป็นอะไร บางทีเหมือนบูสมันมาช้าจังเลยครับ มาที่ 4000-4500 รอบแน่ะ ผมไม่ทราบว่ามันปกติหรือเปล่า พอไปเช็คกับพี่ลิ้ม แกบอกว่า ไม่แน่ใจเหมือนกัน เหมือนกับเทอร์โบมันยำมาน่ะครับ
    ตัวผม อยากได้เทอร์โบที่บูสมาเร็ว ๆ ยาว ๆ ไม่ต้องหนักก็ได้ครับ และก็ไม่อยากทำพวก ลูก ก้าน ข้อ อ่ะครับ คือ ไม่อยากยุ่งกับเครื่องมาก
    มีคำถามรบกวนดังต่อไปนี้ครับ
    1 ถ้าจะใส่โบ 9mr นี่จะดีมั๊ยครับ ใบทองนะครับ แล้วถามอีกอย่างครับ ไอ้เทอร์โบกรีน นี่มันคืออะไรครับ ผมไม่รู้จักจริง ๆ
    2 ตอนนี้ผมเล็งๆ Tomei ARMS-M7960 ไว้อ่ะครับ ตามลิงค์ http://www.tomeipowered-usa.com/usa/arms/m7960/m7960.htm
    แต่ผมไม่แน่ใจว่า ผมต้องทำอะไรกับเครื่องเยอะหรือเปล่า ถ้าเยอะมากก็ไม่อยากทำอ่ะครับ แล้วเทอร์โบตัวนี้จะได้ม้าประมาณเท่าไหร่ครับผม
    3. Tomei ARMS-M7960 ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
    4. ตอนนี้ใช้ Power FC อยู่ แต่อยากใส่โบออฟ SQV อ่ะครับ แต่พี่เค้าไม่แนะนำ เพราะมันอาจจะดับมั๊ง ผมเลยคิดว่า จะเปลี่ยนเป็น F con กล่องเงิน หรือ กล่องทองก็ไม่ค่อยมีความรู้เลยครับ แต่รู้ว่ามันเป็น map น่าจะใส่โบออฟตัวนี้ได้ ถ้าทำตามสเตปต้น ๆ แบบผมเนี่ย ควรใช้กล่องตัวไหนดีครับ แต่ถ้าราคาไม่ต่างกันมาก แพงหน่อยก็ไม่เป็นไรครับ
    5 อยากใส่โรลบาร์ สีน้ำเงิน แบบ Cusco อ่ะครับ แต่ไม่อยากให้เสียงมันดังอ๊อดแอ๊ดอ่ะครับ ไม่ทราบว่ามีแบบไหนแนะนำบ้างครับ เอาแบบธรรมดา ๆ ไม่ต้องเต็มคันพร้อมรบก็ได้ครับ สงสารคนนั่งหลัง แล้วถ้ามีร้านไหนแนะนำก็จะดีมากเลยครับ พร้อมราคาด้วยนะครับ

ขออภัยที่ถามมากไปหน่อยครับ เพิ่งมาเล่นอีโว ไม่ค่อยรู้เรื่องเลยครับ

2. kittio

kittio New Member Member

750
    8
    0
    ถ้าโบมีปัญหา และมีการยำมาแล้ว ก็น่าจะเป็นจำเลยที่ทำให้มาช้าเลยละ
    1. ใส่ 9 MR ใบทองดีรึป่าว มันก็คือตัวที่ดีที่สุดเท่าที่คุณสามารถหาได้แล้วในเวอร์ชั่น 1-9 ส่วน FP Green เป็นเทอร์โบ 20G ที่ประสบความสำเร็จและมีชื่อเสียงมากที่สุด เป้นการพัฒนาของ Forced Performance กับ Buscher
    2. ไม่ทำเยอะก็พอไหว ม้าคงได้ระดับ 420++ ขึ้นไป
    3. ราคาลองถามพี่ลิ้มดูเลย ให้เดาๆ รวมค่าส่ง + ภาษี มีแปดหมื่นแน่
    4. ถ้ามันดีอยู่แล้ว ก็หาโบลออฟที่เป็นต่อวนมาใช้ ก็จบครับ อย่าถึงขั้นต้องเปลี่ยนกล่องเพื่อโบลออฟเลย
    5. โรลบาร์ ของ Cusco ใส่ดีๆ ไม่มีเสียงดังครับ แต่ต้องยอมตัดพรมนะ รถผมใส่ทับบนพรม บางทีมีเสียงตรงไฟเก๋งกับโรลบาร์โดนกัน แก้ปัญหาง่ายมาก เอาซองใสสมุดบัญชีเสียบ เงียบกริบครับ ส่วนจะเอาแบบไหนที่ไม่ลำบากนัก ก็คงจะเป็น 4 จุด หลัง หรือ6จุด น่าจะโอเคครับ ราคาก็จะแพงกว่าจ้างทำประมาณ 2 เท่า แต่จะได้ความเบ่าของโครโมลี่ครับ

3. kiva

kiva New Member Member

128
    1
    0
    ช่วยตอบเท่าที่ตอบได้นะครับ
    1 โบ9mr ใบทองดีแน่นอนครับบูสต์มาไวแน่นอนครับแต่บูสต์หนักมากไม่ได้นะครับ ของ9mrไม่น่าจะบูสต์เกิน 1.6 นะครับ
    2 เทอร์โบtomei ตัวนี้ดีครับไม่น่าจะต้องแปลงอะไรสามารถจับมาเปลี่ยนใส่ได้เลยครับ แรงม้าที่ได้ไม่น่าจะเกิน 420 ตัวนะครับ
    3 ราคาน่าจะ80,000 บาท ถึง 100,000 บาทขึ้นไปอ่ะครับ
    4 อยากใส่sqv ไม่ต้องใส่f con ก็ได้ครับ (กรณีที่ไม่อยากเปลืองเงินมากนะครับ) ซื้อeids hks type k มาใส่ก็ได้ครับ
    5 ข้อนี้ไม่ทราบนะครับเพราะไม่เคยใส่ครับผม

---------- Post added at 12:33:35 ---------- Previous post was at 12:33:19 ----------

ช่วยตอบเท่าที่ตอบได้นะครับ
    1 โบ9mr ใบทองดีแน่นอนครับบูสต์มาไวแน่นอนครับแต่บูสต์หนักมากไม่ได้นะครับ ของ9mrไม่น่าจะบูสต์เกิน 1.6 นะครับ
    2 เทอร์โบtomei ตัวนี้ดีครับไม่น่าจะต้องแปลงอะไรสามารถจับมาเปลี่ยนใส่ได้เลยครับ แรงม้าที่ได้ไม่น่าจะเกิน 420 ตัวนะครับ
    3 ราคาน่าจะ80,000 บาท ถึง 100,000 บาทขึ้นไปอ่ะครับ
    4 อยากใส่sqv ไม่ต้องใส่f con ก็ได้ครับ (กรณีที่ไม่อยากเปลืองเงินมากนะครับ) ซื้อeids hks type k มาใส่ก็ได้ครับ
    5 ข้อนี้ไม่ทราบนะครับเพราะไม่เคยใส่ครับผม

4. Empty heart

96
    2
    0
    ราคา Tomei มันโหดจังเลยครับ
    แล้วถ้า Green VS 9mr ล่ะครับ เทียบกันแล้วตัวไหนดีกว่า เรื่องการมาเร็ว และ Powerband

5. kittio

750
    8
    0
    มาเร็ว FP green คงสู้ใบเบาหวิวของ 9 MR ตัวใบทองไม่ได้ แต่มาช้ากว่าไม่เท่าไหร่ น่าจะมาเร็วพอๆ กับโบ 9GSR แต่พอมาแล้วแรงกว่า ดึงยาวกว่าเยอะ คนละลีกกันเลยครับ ส่วนเรื่องราคา ก็พอๆ กับโตเม่เลยครับ

6. Empty heart

96
    2
    0
    อันนี้คือชุด kit ที่มาทำเป็นกรีนหรือเปล่าครับ http://page.auctions.yahoo.co.jp/jp/auction/128571265
    หรือถ้าจะซื้อแต่ใบมันมาได้มั๊ยครับ เห็นโอ๊ตเอามาให้ดูใน ebay มีเยอะเลย
    แล้วถ้าซื้อมาจะเอาไปให้ร้านไหนทำล่ะเนี่ย T_T

7. kittio

750
    8
    0
    ไม่ใช่ครับ แต่ละที่เก็มีเทคนิคและโนฮาวน์ต่างกัน เมื่อก่อนอยุคแรกๆ มี 20G โบโว 9 ที่เรียกว่าแรบบิทเทอร์โบออกขาย
    ผลงานก็ไม่เท่าไหร่ บางทีโดนโบเดิมกินก็มี หลังๆ หลายสำนัก ก็ทำขายกันเยอะ แต่ที่ฮิตและมีผลงานให้เห็น ก็มีของ FP นี่แหละ ทั้ง Green และ Red ส่วนถ้าจะไปลองซื้อชุดโมมา เป็นโข่งหน้าและใบ ตามหลักการมันก็น่าจะดีขึ้น แต่คงต้องแกะอันเดิมของน้องมาดูก่อน ว่าที่โบยำมา มันมาจากสาเหตุอะไร (ใบหน้า ใบหลัง แกน หรืออื่นๆ พัง) เพราะถ้าถึงกับเริ่มมากันที่สี่พันรอบแล้ว บางทีเอาใบบิ้วเพิ่มอาจจไม่รุ่งแล้วก็ได้ ส่วนถ้าซื้อมาเฉพาะใบ ผมว่ายิ่งยากไปกันใหญ่ เพราะคต้องเอาโข่งไปปาดเพิ่ม ของพวกนี้ ดีไม่ดี จะเสียเงินฟรี
    ผมว่าลองหาโบ 9 ดีๆ ยืมใส่ซะก่อน (ถ้าพี่ตุ๋ยมีของ ลองคุย เสียค่าถอด-ใส่ เฉยๆ) บางทีอาจจบโดยไม่ต้องมองหาอะไรเพิ่มก็ได้

8. SR20det_350

SR20det_350 New Member VIP

348
    0
    0
    ขอศึกษาด้วยคนคับ

9. Empty heart

96
    2
    0
    ขอบคุณมากครับ รู้สึกมันเริ่มซับซ้อนขึ้นเรื่อย ๆ
    อย่างนี้ เอาชัวร์ ๆ เล่น 9mr ไป น่าจะตอบโจทย์ได้มากที่สุดนะครับเนี่ย
    ขอถามอีกอย่างครับ ปกติโบ 9 กับ 9 mr ทำงานที่กี่พันรอบครับ แล้วมาเต็มกันที่กี่พันรอบครับ

10. ASFasT_AS

ASFasT_AS New Member VIP

555
    18
    0
    มาแอบฟังด้วยคน รอของเหมือนกันคับ

11. phu@gods

phu@gods New Member VIP

98
    1
    0
    ได้ความรู้ไปครับกระทู้นี้

ผมว่า Turbo 6.5 Tommi หรือ 8 MR ก็มาเร็วดีนะครับ

12. kittio

750
    8
    0
    เทอร์โบ 9 และ 9.5 ใบทอง เป็นเทอร์โบที่มาไวมากๆ ซึ่งก็มาจากใบหน้าแมคนีเซียมที่เบาหวิว (เบากว่าใบธรรมดาเป็นเท่า) ทำให้ Spool เร็วมาก ส่วนมาไวแค่ไหน อันนี้ ยังขึ้นกับพื้นฐานของรถ แคม และการจูนประกอบด้วย แต่น่าจะเริ่มมากันตั้งแต่แถว 2,700 รอบ และมาเต็มไม่เกิน 3,500 รอบ สำหรับเครื่อง 7-8 ครับ

13. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ความจริง Super Sqv. รุ่นใหม่ปี 2009-2010 เป็นวาวล์2ชั้น ใส่ได้เลยครับ ไม่ดับ
    เพราะมันคายได้หลายระดับครับ ไม่เหมือน SQV. รุ่นเก่า
    ผมก็ใส่มาได้หลายเดือน ผมว่าระบบวาวล์มันออกแบบการทำงานให้คายลม มาก-น้อย ได้ดีมาก กว่าหลายรุ่นที่เคยใส่มา
    แค่เสียงมันแต๋วๆไปหน่อย เพราะมันตั้งความแข็งของวาวล์ไม่ได้ครับ
    เวลามันคายน้อยๆ มันดันไม่ย้อนหน้าใบ แต่มันไปคายเสียงประหลาดเหมือนจะขาดใจตายที่หน้าBOVแทน
    ผมหล่ะไม่ชอบเสียงมันที่สุดครับ มันไม่โหด

ว่าแต่9 นี่ performance มันดีจัง สงสัยผมจะได้ซื้ออีโว9 กะเค้ามั้ง 555..

14. toom evo

toom evo New Member Member

587
    2
    0
    น่าสนใจเหมือนกันคับ สำหรับโบ 9 เนี่ย

15. Turboman

Turboman New Member Member

97
    3
    0
    ผมเคยดูเทอรโบ Tomei ARMS-M7960 เป็นสเปคที่ทาง Rev-Spec เอามาขายแต่ไม่ปั้มโข่งหน้าและไม่มีกระป๋อง ลูกล่ะ 30k นิดๆครับ ไม่แน่นใจว่าเป็นของทำเรียนแบบหรือไม่อะไรอ่ะ และ รู้สึกว่าเทอรโบลูกนี้ใส่เขาเดิมได้เลยครับ+++

16. Empty heart

96
    2
    0

ไปเจอที่ไหนมาครับเนี่ย
    แต่ราคาถูกจนน่าแปลกใจเหมือนกัน

17. Bshowroom

Bshowroom New Member Member

467
    13
    0
    กล่องอะไรคับ อยากให้มาเร็ว ลองขึ้นไดโน แล้วปรึกษาคนจูนบนไดโนคับ กล่องดีๆ สามารถ ทำได้คับ

อยู่ที่พ่อมด มือจูน แล้วว่าจะเสก ให้เราได้มากแค่ไหน

บางที อาจไม่ต้องทำอะไรกับ เครื่อง และเทอร์โบ เลยก้อได้คับ

18. Empty heart

96
    2
    0

แค่ Power FC อ่ะจิครับ อยากลอง F con เหมือนกัน แต่ไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่ และไม่ทราบว่าเปลี่ยนแล้วจะแตกต่างจากเดิมหรือไม่ เพราะรถก็แทบจะเดิม ๆ ครับ ทำมานิดเดียว

19. Bshowroom

Bshowroom New Member Member

467
    13
    0
    จะ power FC จะ Fcon จะ motec

อยู่ที่คนจุน คับ จะเสก ลูกเล่น อะไร ออกมาได้มากเท่าไร

ผม ลองมาทุกยี่ห้อ แล้วคับ กล่องด้านบน

เคยเห็น เด็ก เล่นเกมส์ บอลที่ชื่อ วินนิ่งมั้ยคับ

ปรับ แบบแผน สูตร แบบไม่ต้องมองจอ เลย กับคนเพิ่งเคยเล่นก้อต้องเปิด

ทีละหน้า ดูหนังสือ สูตร ตาม

ก้อเหมือนจุนเนอร์อะคับ

เมื่อ ก่อน เด๋วนี้ เซียนจุนเนอร์ ทั้งหลาย บอก FCON ไม่มี antilag

ตอนนี้มีคนทำ antilag ได้แล้ว กล่องเงินด้วยสิคับ

แล้วมันไม่ใช่การจุดผิดด้วยสิ ระเบิด ดัง มากมาย

กล่อง เป็นส่วนหนึ่งให้ผู้จูน สามารถ สำแดงฝีมือ ได้เต็มที่แค่ไหน

โชคดีคับ

power FC ก้อวี๊ด ได้คับ อยู่ที่คนจุน

ยังไงแล้วขึ้นไดโนด้วย จะทำให้ง่ายขึ้น

20. Empty heart

96
    2
    0
    แนะนำคนจูนให้หน่อยได้มั๊ยครับ

เคยมีเพื่อนแนะนำมือจูนให้คนนึง แต่พอโทรไปถาม เค้าเล่นตัวเกินอ่ะครับ แล้วพูดจาไม่ดีเลยครับ เหมือนกับว่าเราไปให้เค้าจูนฟรี ผมก็เลยไม่จูนกับแม่มละ T_T สงสัยไม่อยากได้เงินเรา

21. Empty heart

96
    2
    0
    Tomei is coming soon !!!

22. JapansTokyo

JapansTokyo New Member Member

21
    0
    0
    3 . ราคาน่าจะ88,000 สั่งมาใส่แล้ว 2 คันคับ กำลังสั่งมาอีกลูก ดีมาก

4 . SQV ใส่ให้ถูกตำแหน่ง ยังไงก็ไม่ดับ ไม่เกี่ยวกับกล่องเลย

Forever Shop Thailand
    40/44 Soi.Ramintra39 Ramintra Rd.
    Anusaowaree Bangkhen Bangkok 10220
    Tel: (66)81 838 7211 Fax : (66) 2 973 0932
    e-mail: [email protected]
    www.forever-shop.com
    .............................................................................

23. Empty heart

96
    2
    0
    ถ้าได้ของเมื่อไหร่จะเข้าไปปรึกษานะครับ

24. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    อุ้ย จาแรงกานไปใหญ่แล้ววว

25. Empty heart

96
    2
    0
    ไม่ขนาดนั้นครับ แค่เทอร์โบลูกเล็ก ๆ อ่ะคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้