ประเทศไทยมีช่างยานยนต์เก่งมากมายทำไมถึงไม่มีอุสหกรรมยานยนต์

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย DH@TEELEX, 4 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. DH@TEELEX

DH@TEELEX New Member VIP

371
    3
    0
    จากความสามารถของชาวไทยที่ทุกๆคนได้เห็น ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการทำเครื่องยนต์ ประกอบเครื่องยนต์ การทำไฟเบอร์ การเคาะตัวถึงขึ้นรูป การขึ้นโครงรถ การทำกล่องปรับจูน และอื่นๆอีกมาก ล้วนแล้วประเทศไทยไม่เป็นรองใครในโลกแน่นอน แต่อยากทราบว่าทำไมประเทศไทยเราถึงยังไม่มีใครมองถึงเรื่องนี้อย่างจริงจัง อยากให้รัฐบาลมองเห็นถึงเรื่องนี้มากๆครับ หวังว่าจะได้เห็นชาติไทยมีแบรน์ มียี่ห้อรถเป็นของประเทศไทยเราแท้ๆและทำเงินมากมายให้ประเทศเราเป็นอย่างมากครับ

ประเทสไทยจงเจริญครับ

2. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    เงินลงทุนและความตั้งใจจิงในการทำงานไงคับ ผมว่าอย่างหลังเนี่ยคนไทยก็มีนะคับ แต่หาได้ในน้อยคนนัก ส่วนเรื่องเงิน ในการที่จะเป็น International Brand ไม่ทราบว่าเพื่อนๆรู้มั้ยคับว่าเค้าลงงบทำ Marketing กันมากแค่ไหน ไหนจะ Advertising ไหนจะ Campaign ต่างๆ ไม่น้อยเลยทีเดียวคับ PROTON ของมาเลย์ก็จิง แต่ไม่ประสบความสำเร็จเลยนะคับ รวมทั้งยี่ห้อรถอีกหลายๆยี่ห้อที่ตอนนี้โดนซื้อไปหมดแล้ว ว่าง่ายๆว่าเงินเป็นปัจจัยหลักอีกตัวนึงเลยคับ ยิ่งเงินบาทของเราไม่ได้เป็น Strong Currency ด้วยแล้ว ทำอารายก็ลำบากไปหมด

รวมทั้งรัฐบาลควรจะมีกฎให้พวกบริษัทข้ามชาติที่เข้ามาสร้าง Production Base ในเมืองไทยจำเป็นต้องมี Technology Transfer คับ ไม่งั้นมันก็มาแล้วไป ไม่ทิ้งอารายไว้ให้

ยังไงก็ตาม ขอให้บ้านเรามีวันนั้นสักวันที่จะเอารถยี่ห้อของเราไปขายต่างชาติ

ปล. ประเทศไทยมีช่างยานยนต์เก่งมากมาย แล้วก็มีช่างที่มั่วๆไป ไม่รู้จิงอีกมากมายที่หลอกแดกคนอื่นไปวันๆเหมือนกันนะคับ อย่าลืมมองในมุมกลับกันด้วย

3. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    เหอๆประเทศไทย

4. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    เคยมียี่ห้อเป็นของตัวเองนี่ แล้วก้อเจ้ง ไป

แล้วก็เคยเห็นว่าทำ Supercar แล้วก็เงียบไป

5. GAP_B11

6,314
    95
    48

ประมานนี้ เคยเห็นตัวเป็น ๆ แค่คันเดียว ตั้งแต่เกิดมา

รุสึกจะยี่ห้อ VMC

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 พฤศจิกายน 2009
  6. meopok

meopok New Member Member

117
    0
    0
    ผมว่าการตลาดของคนไทยไม่เก่ง คับ แต่ช่างผมว่าเก่งมากๆๆๆๆๆๆๆๆ

7. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ทุนครับ ทำธุรกิจขนาดนี้ ต้องใช้งบมหาศาล โดยที่ไม่แน่ใจว่าจะประสบความสำเร็๋จไหม จำกัดงบก็สำเร็จลำบาก สมมติว่าผมมีงิน ผมก็ไม่กล้าคับ จิงไหม?

ประกอบรถให้เขาดีกว่าไม่ต้องลงทุนเองทั้งหมด เจ็บคัวไม่มาก ยิ่งเค้าแบรนด์ดีอยู่แล้ว เราก็มั่นใจ...

8. 'ZOD|AC~*

'ZOD|AC~* New Member Member

193
    15
    0
    นี่เลยครับ - -

9. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    คนไทยเก่งจริงครับ แต่ไม่สามัคคีกัน :D

10. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    วันนี้นั่งดูข่าวช่อง 3 ตอนเที่ยง เกาหลีใต้มีรถ Supercar ของตัวเองไปแล้วครับ:cry:

11. Top

Top New Member Member

91
    4
    0
    ทำได้อยู่แล้วครับ...
    จริงๆปัญหาไม่ได้อยู่ที่ว่าทำได้หรือทำไม่ได้ แต่อยู่ที่ว่า ทำแล้วจะขายให้ใคร ใครจะซื้อ
    ผมคนนึงละที่เชื่อว่า คนไทยส่วนใหญ่ติดค่านิยมของนอก ของทำในไทยเรอะ เป็นตัวเลือกท้ายๆเลยละมั๊ง
    ต้องแก้ค่านิยมนี้ก่อนเป็นอันดับแรกครับ

12. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    ทำรถอะผมว่า โอกาสเกิดยากครับ

เเต่ถ้าทำอะไหล่รถ ของเเต่งรถอะรุ่งอยู่

13. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    อุตสาหกรรมรถยนต์ใช้เงินทุนมากมหาศาล

ใครจะกล้าลงทุนคับ แล้วเทคโนโลยี ตาม ญี่ปุ่น อเมกา เยอรมัน ทันหรือป่าว

14. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    ช่างไทยทำได้ทุกอย่าง เก่งมาก

15. @nice car

@nice car New Member VIP

436
    19
    0
    ขาดการสนับสนุนจากภาครัฐก็จบครับ................

16. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    1. ถ้าลองวิเคราะห์กันจริงๆ Brand ไทย ไม่ต้องมองเมืองนอก แค่ขายในนี้จะออกมั๊ย
    ไม่ใช่ว่าของไม่ดี แต่ทัศนคติ ความเชื่อของคนไทยมันแก้ยาก ยกตัวอย่างเช่น งานที่ผมทำอยู่
    วัตถุดิบ+เครื่องจักร+Know How มาจากต่างประเทศทั้งนั้น แต่บอกลูกค้าว่าสินค้าผลิตในประเทศ
    ก็ทำหน้าตาไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ (เพราะเรามันชาตินิยมน้อย)

2. ถ้ามีคนใจถึงลงทุนทำขึ้นมาจริงๆ แล้วเรื่องราคาล่ะถ้าใกล้เคียงกับ Brand ต่างชาติ
    ก็แน่นอน ขายไม่ออก แต่ถ้าลดราคาลงมามากๆ ก็อาจจะขายได้ หรืออาจจะเจ็บตัวเพิ่มขึ้น
    เพราะถ้าจะเปิด Brand ใหม่ ก็ต้องมีแรงจูงใจพอสมควร

หรือถ้าขายได้เป็นที่ยอมรับกับคนในประเทศ อาจจะไม่พอใจกับ Brand ต่างชาติ
    ที่ตั้งฐานการผลิตอยู่ในประเทศไทย (ก็อาจจะนะ)

*** ผมเชื่อว่าปัจจุบัน ของที่ผลิตในประเทศไม่ได้กิ๊กก๊อกเสมอไป เพราะรถยนต์ Brand ต่างชาติก็จริง
    แต่ทุกๆอย่างผลิตในนี้เกือบๆ 100% หรือทั้ง 100% เลยก็ว่าได้ ถ้าเราได้รับการถ่ายทอดเทคโนโลยี
    และ Know how ต่างๆ และได้รับการสนับสนุนจากภาครัฐอย่างเต็มที่ รถยนต์ Brand ไทยเกิดได้แน่นอน
    อย่างน้อยตอนนี้ก็มี " ตุ๊ก ตุ๊ก " ที่ทั่วโลกยอมรับอยู่ โดดเด่นทั้ง Design และความเป็นไทย ยิ่งนัก ***

17. ac2007

ac2007 New Member Member

76
    14
    0
    เหตุผลง่ายๆ "เงิน" คือตัวแปรครับ คนไทยเก่งๆ ส่วนมากไปทำงานให้บริษัทในประเทศหมดครับ
    พวกต่างชาติเห็นผลงานก็ซื้อตัวไปแล้วคับ สวัสดิการ บ้าน รถ ฟรีหมด ลูกเมียได้อยู่ฟรีกินฟรี
    เป็นแบบนี้เกือบทุกๆอาชีพแหละครับ เงินเดือนก็ต่างกันเยอะ ของแบบนี้ถ้าจะทำต้องมุ่งมั่นสูง
    และที่สำคัญรัฐบาลต้องช่วยด้วย โอกาศแทบจะเป็น 0 เอาง่ายๆคับ แค่เครือ่งใช้ไฟฟ้าก็พอ
    เมื่อก่อนมีวิทยุคนไทย ยี่ห้อ ธานิน เดี่ยวนี้หายสาญสูญไปจากประเทศแล้ว

18. MR.Runabout

MR.Runabout Member Member

84
    11
    8

จะว่าไปรถกระบะ VMC (เจ้าจองเดียวกับโรงงานทำกระจก siam VMC) ก็ไม่ใช่ไทยทำทั้งคัน
    100 % นะครับ เพราะตัวถัง ก็เอามาจากอีซูซุ มังกรทอง ประตูนิสสัน Big M
    เครื่องยนต์ดีเซลเทอร์โบก็เอาของอิตาลีมาใส่ รถรุ่นนี้จำได้ช่วงนั้นส่วนมากขายได้แต่ต่างจังหวัด

เหมือน พลายน้อย กับรถกระบะ สิงห์สยาม ที่สยามกลการทำขึ้นมาขาย แต่ขายไม่ออก
    แล้วก็กลายเป็นตำนานไปแล้ว (ลืมกันหมด) :D

ไปๆมาๆ ไทยรุ่ง การประกอบชิ้นส่วนต่างๆดูดีกว่าอีก (ยกเว้นตัว Vanner คุณภาพพอๆกัน
    ก๊อป Hiace มาซะเยอะ เครื่อง 2L อีก ตอนหลังเปลี่ยนเป็น TR Passport ตาเหลี่ยมคู่ ใส่เครื่องแลนด์โรเวอร์ซะด้วย :eek:)

ปัญหาหลักๆ คือขาดการส่งเสริมจากภาครัฐ เงินลงทุนอีกมหาศาล
    แล้วก็ทัศนคติ ความภูมิใจของตราสินค้าของคนไทยครับ แถมชอบจับผิด ขัดขากันเองอีก...

ผมว่าตอนนี้ถ้าไทยเราทำได้อย่าง Proton หรือ joint venture เอารถมาแปะยี่ห้อของตัวเอง
    อย่าง Perodua ได้ก็ยังดีครับ (แต่ 2 อันนั้นรัฐบาลมาเลเขาสนับสนุน + ลดภาษีพิเศษนะ)
    แต่อย่าเอาอย่างเมืองจีนเลย ก๊อปปี้กันซะ...

[​IMG][​IMG]

รูปจาก http://www.citroenthai.org ครับ

19. n!Cs`RCW

n!Cs`RCW New Member Member

470
    20
    0
    ออกขายเเน่นอนคอนเฟริมครับ อิอิ

20. PRO-N/A

PRO-N/A New Member Member

54
    6
    0
    1. รัฐไม่ให้การสนับสนุน (ยกเว้นบริษัทที่มีผู้ถือหุ้นของรัฐมนตรีทั้งหลาย จะสามารถเป็นที่หนึ่งในเรื่องดังๆ ได้อย่างไม่ยาก)

2. คนไทยเก่ง ในสายตาชาวต่างชาติ เขามองว่าคนไทยก๊อปเก่ง (เคยถามเพื่อนชาวต่างชาติแล้วว่าคนไทยเก่งมั้ย มันตอบว่าเก่งแต่ไม่มีมันสมอง) เลยตบกะบาลมันไปทีนึง

3. คนไทยเป็นประเภท รถแพ้คนไม่แพ้ ถ้าเอ็งดัง ข้าก็จะหาพวกมาถล่มเอ็งด้วยสื่อต่าง ๆ ให้จม

4. คนไทยเป็นพวกบ้ายี่ห้อ ถ้าเป็นยี่ห้อใหม่ๆ ของไทยเอง ยากมากที่จะขายได้เท่ากับรถค่ายดังๆ ของญี่ปุ่นหรือยุโรป

5. คนไทย ไม่ช่วยคนไทยกันเอง (ยกเว้นมีเงิน มีซอง มีเลขบัญชีพร้อมโอนเงิน) ยกตัวอย่างเช่น กว่าจะสร้างรถอะไรออกมาได้คันนึงก็เหนื่อยจะตายห่าแล้ว ยังต้องมาเจอ สมอ. สคบ. สรรพสามิต ขนส่ง อีก อย่าหวังไปเลยว่าจะตรวจสภาพผ่าน ถ้าไม่เจ๋งจริง

นี่คือตัวอย่างเท่าที่คิดได้นะ ยังมีอีกเยอะที่ไม่ได้พิมพ์และเป็นสิ่งที่ถ่วงความเจริญของชาวไทยเหลือเกิน

21. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    รถ VMC ครับ สุดยอดรถกระบะแบรนด์ไทยแท้ เมื่อเกือบ 20 ปีที่แล้ว เครื่องยนต์ดีเซล เทอร์โบ จากอิตาลี (เขาว่า)แรงสุดๆ

หลายเดือนก่อนยังเห็นวิ่งอยู่ในกรุงเทพฯ แถวถนนพระราม 6 ต่อเป็นกระบะขนของ ผมตื่นตาตื่นใจมาก รู้สึกปลาบปลี้มใจที่ได้เห็น นึกว่าเป็นเศษเหล็กไปหมดแล้ว เพื่อนๆบางคนไม่รู้จัก บอกว่า ISUZU นี่หว่า........ผมบอกไม่ใช่ครับ ดูดีๆโลโก้ที่หน้ากระจังเป็นตัว M นี่แหละ VMC ของแท้แน่นอน

เปิดตลาดได้ไม่กี่ปี ก็เจ๊งไม่เป็นท่า เท่าที่รู้มาว่า บริษัทอ่อนประชาสัมพันธ์ครับ

กอง บก. หนังสือ "นักเลงรถกระบะ" ยังเคยเขียนถึง (หลายปีมาแล้ว ไม่รู้ว่าเล่มไหน) ฝ่ายประชาสัมพันธ์ที่นี่ว่าแย่มาก ขนาดกอง บก.หนังสือนักเลงรถฯ โทรไปหา ถามว่ามีข่าวสารอะไรเคลื่อนไหว ให้ลงประกาศมั๊ย ลงให้ฟรีๆเลย เห็นว่าเป็นแบรนด์ไทย อยากเชียร์คนไทยด้วยกัน ฝ่ายประชาสัมพันธ์ของทางบริษัทบอกว่า "ไม่มี".......:eek::eek::eek:

22. ภาครัฐไม่สนับสนุน เพราะถ้าทำเอง ขายเอง จะเอาภาษีมาจากไหนล่ะครับ
    นำเข้ามา เอามาประกอบ จดทะเบียนในเมืองไทย ได้เงินภาษีดีกว่าเยอะ

คนไทยทำเครื่อง โมเครื่อง สร้างอะไหล่เครื่อง อะไหล่ตัวถังเองได้แทบจะ
    ทุกอย่างแล้ว โรงงานตามนิคมอุตสาหกรรม ผลิตชิ้นส่วน อะไหล่รถ เป็น
    ซัพพลายเออร์ให้โรงงานรถยนต์ทั้งนั้นแหล่ะ

แต่สนามทดสอบ สนามแข่ง ยังไม่เห็นมีใครมาสนับสนุนเลย ญี่ปุ่น มาเลย์
    สิงคโปร์ จีน เค้ามีสนาม F1 วิ่งกันแล้ว เมืองไทยสนามดีสุด ยาวสุด ก็แค่
    สนามบางแสน ปิดเมืองวิ่ง

ใช้สมองทำรถมาวิ่ง ทำรถมาแข่ง ยังต้องหนาว ๆ ร้อน ๆ ไม่รู้จะโดนสรรพากร
    มายึดไปวันไหน Know How ของรถบ้าน มันก็พัฒนามาจากสนามแข่ง
    กันทั่วโลกทั้งนั้นแหล่ะ ถ้าไม่พัฒนา Motor Sport อุตสาหกรรมรถยนต์มันจะ
    เกิดได้ยังไงครับ

ผมรักเมืองไทยนะ แต่เบื่อกับการบริหารบ้านเมือง และวัฒนธรรมการเมือง
    ของประเทศไทยที่สุด

23. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ผมว่า ขาดการสนับสนุนอย่างจริงจัง แล้วก้อเงินทุนด้วยนะคับ จริงๆช่างไทย ไม่แพ้ใครอยู่แล้วคับ

24. GAP_B11

6,314
    95
    48
    ปัญหาหลักๆ เลยคงไม่พ้นเรื่อง ค่านิยม ของคนไทย

ต้องของนอก รถยุโรบ ก็ต้องดีกว่า ญี่ปุ่น ดูหรู ดูรวย ดูภูมิฐาน

ขับ โตโยต้า ก้อ ดู จน กว่า ขับ เบนส์ ( แต่อาจจะไม่จนก็ได้นี่นะ )

ต้องไช้ของแบรนเนม ลาครอส เวอชาเช่ พราด้า จีออ ไนกี้ โอนิสุกะ อาดีดาส 9ล9

ตอนนี้ต้อง BlackBerry / I PHONE

อะไรเทือก ๆ นี้

25. Xavier`Z

Xavier`Z Member Member

187
    3
    18
    ตอบแบบตรงๆ เลยครับ รัฐไม่สนับสนุน

จะบอกว่า รัฐบาลไทย ไม่วางระบบรากฐาน การศึกษา หน่ะครับ

ลองสังเกตุดูครับ เด็กไทย ช่างไทย ไปแข่งขัน หุ่นยนต์โลก ได้แชมป์กลับมาเป็นที่ 1 ด้วย ไปแข่งที่ญี่ป่นก็ชนะคนญี่ปุ่นอีก

แต่เด็กไทยพวกนี้ครับ จบแล้วไม่ได้ทำงานที่ไทยครับ

ตอนเรียนอยู่พวกนี้เก่ง ก็เจอบริษัทต่างประเทศมาใหทุนการศึกษา ให้เงินใช้ พอจบก็ไปทำงานที่บริษัทเค้า

มีเยอะครับ ที่ไปทำงานที่ญี่ปุ่นก็มีเพื่อนผมคนนึง จบวิศวะ ตอนเรียนก็มีคนออกทุนให้

26. Adhi

Adhi Member Member

235
    8
    18
    ผมว่า เราไม่ต้องทำ Brand ของตัวเองหรอกครับ มันยากเกินไปกับการตีตลาด Inter ดู รถเกาหลี รถมาเล รถอินเดีย หรือ แม้แต่รถอมเริกาเอง Ford chevroletทั้งหลายแหล่ ทุกวันนี้ ยังรอโดนเทคอยู่ งบการเงินบริษัทติดลบแล้วติดลบอีก

เราเป็น Detroit แห่งเอเชีย ก็สุดยอดมากแล้วครับ เราได้รายได้จากอุตสาหกรรมการประกอบรถยนต์ตรงนี้เยอะมาก ทั้งเริ่อง Raw mat(สั่งในไทย) เรื่องโรงงาน เรื่องการจ้างงาน เรื่องการส่งขายต่างประเทศ เรื่องการเก็บภาษี 9ล9

ผมว่าเรากินแบบนี้แหล่มกว่าเยอะเลยครับ ไม่ต้องไปเสี่ยง กินเย็นๆๆ อิๆ

27. บักเสี่ยว

บักเสี่ยว New Member Member

1,223
    80
    0
    PRaTeDTHai จงเจริญ

28. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    เอาแค่มอไซไทเกอร์แล้วกันครับ แค่นี้ยังรอดยากเลยครับ

เคยอ่านผ่านๆมา ปัญหาคือ รถคุณภาพไม่ค่อยดี ศูนย์น้อย อะไหล่หายาก ซึ่งจะปรับปรุงแต่ละอย่างใช้เงินมหาศาลทั้งนั้น

ถ้าไม่มีมาตรการรัฐสนับสนุน ไปแข่งกับบริษัทข้ามชาติยากมากครับ

29. gow

gow Member VIP

903
    11
    18
    "สัจจะ" ด้วยครับ
    เพราะว่าคนไทยมักจะติดนิสัยชอบผิดคำพูด นัดแล้วไม่เป็นนัด
    ราคาที่ตกลงไว้ ก่อนหน้าที่จะผลิตราคาเท่านี้ แต่พอผลิตเสร็จ เพิ่มราคามาสูงกว่าที่ตกลงกันไว้
    ทีนี้ลูกค้าในและนอกประเทศก็จะไม่ค่อยเชื่อถือครับ...

อีกอย่างครับ คนไทยมักจะเชื่อถือ สินค้าจากต่างประเทศมากกว่า
    แต่แท้ที่จริงแล้วของบางอย่างเราส่งออกไปแล้วก็เอากลับมาขายต่อในบ้านเราชัดๆ!!!

---------- Post added at 13:27:23 ---------- Previous post was at 13:27:08 ----------

"สัจจะ" ด้วยครับ
    เพราะว่าคนไทยมักจะติดนิสัยชอบผิดคำพูด นัดแล้วไม่เป็นนัด
    ราคาที่ตกลงไว้ ก่อนหน้าที่จะผลิตราคาเท่านี้ แต่พอผลิตเสร็จ เพิ่มราคามาสูงกว่าที่ตกลงกันไว้
    ทีนี้ลูกค้าในและนอกประเทศก็จะไม่ค่อยเชื่อถือครับ...

อีกอย่างครับ คนไทยมักจะเชื่อถือ สินค้าจากต่างประเทศมากกว่า
    แต่แท้ที่จริงแล้วของบางอย่างเราส่งออกไปแล้วก็เอากลับมาขายต่อในบ้านเราชัดๆ!!!

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้