เตือน!!! ประกัน ฟินิค ประกันสุดห่วย

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ++GofZz_SCEPTER++, 25 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ++GofZz_SCEPTER++

++GofZz_SCEPTER++ Well-Known Member VIP

1,083
    27
    48
    ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่ามีอู่หลายอู่ที่ผมพอจะทราบหลังจากได้ทําประกันสุดห่วยนี้ ว่า อู่ส่วนมากไม่รับซ่อม เคสของประกัน ฟินิค เพราะ ประกันสุดห่วยนี้ไม่ยอมจ่ายค่าซ่อมให้กับอู่นอกเครือ หาต้องการซ่อมต้องสํารองจ่ายเเละจะได้เงินคืนหรือไม่ก็ต้องลุ้นกันเอาเอง เนื่องจากอู่ที่เคยซ่อมมาก็ไม่ได้เงินค่าซ่อมจากประกันนี้

เเล้ววันนี้ได้เจอกับความห่วยด้วยตัวของตัวเองครับ เรื่องมีอยู่ว่า ผมขับรถไปครูดฟุตบาท ในวันนี้ เลยทําให้เเม็คเป็นรอย ครูด ยาวไม่เกิน 3 นิ้ว ไม่ลึกเเละไม่ดุ้ง เเค่บริเวณขอบ เเละผมไม่ต้องการเสียเวลาเลยขับรถไปทําธุระต่อ จนเสร็จกลับถึงบ้านเรียกประกันมาเครม

พอโทรไปเเจ้งศูนย์ประกัน บ่ายเบี่ยงทันทีครับ โดยบอกว่าให้ไปเเจ้งที่ศูนย์บางว่า เพราะเหตุเกิดเเล้วได้เคลื่อนย้ายเเล้ว อ้าวซวยครับ รถที่บ้านผมทําประกันรถมาหลายบริษัท ไม่เคยเจอครับ ที่จะต้องค่อยวิ่งไปเครม ไล่ไปไล่มาจนศูนย์ส่งพนักงานเคลมมาให้ครับ

พนักงานมาถึง ทําสีหน้าไม่พอใจ เเต่ผมยังยิ้มสู้ครับ เเล้วผมมีเเผลที่เคยชนกระถางต้นไม้หน้าบ้านเพื่อน เเผล ไม่ถึง 1 ซ.ม. เลยบอกว่าเเอพี่ไหนๆก็เคลมเเล้วเคลมนี่ด้วยเลย ชนกระถางต้นไม่มาเเต่ยังไม่ได้เคลม ตัวเเทน พูดว่ายังไงก็จะต้องจายเอคเซฟ แผลละ 1000 บาท เพราะไม่ได้เคลมที่สถานที่เกิดเหตุ ถามหน่อยครับ เดิมล้อผมไม่มีลอย ผมจะเอาไปทําให้เป็นรอยเพื่ออะไรครับ เเล้วอีกอย่างครับ ตอนเเรกตอนผมทําประกันขอค่าประกันล้อเเมคเพิ่มผมก็ยอมให้เพิ่มไป ผมเลยงง เเผลเเค่นี้นะ ผมทําสีล้อทั้งวง ไม่ถึง 500 เลย ส่วนกันชนจุดนิดเดียวเนี๊ยนะเเผลละ 1000 ตัวเเทนทําท่าทางกรรมกรทันทีครับ โดยอ้างเหตุผลร้อยเเปด พร้อมพูดจาเสียงดัง ผมเลยบอกผมเคยชนหมาเเล้วกลับบ้านมาเคลม ของบริษัทอื่นไม่เห็นเรื่องมากกับผมเลย เค้าบอกเป็นเรื่องขอบบริษัทอื่นเอ้าว่าไปนั่น ผมเลยบอกงั้นไม่ต้องเคลม คุณรีบออกไปจากบ้านผมเลย เค้าจึงเดินออกไปพร้อมพูดว่างั้นก็ไม่ต้องเคลม

ห่วยเเตกมากครับ บริษัทนี้ ฟินิคครับ ห่วย พนักงานจ้างกกรมกรมาทําหน้าที่ ตั้งเเต่ทําประกันมาไม่เคยเจอเเบบนี้ครับ บ้านผมเคยใช้บริการประกันภัยมา เกิน 10 ครั้ง ไม่เคยเจอเเบบนี้ครับ

หลังจากนี้ผมคงซ่อมทั้งหมเองครับ เนื่อจากผมคงพึ่งประกันสุดห่วยเเบบนี้ไม่ได้เเน่นอนครับ เเละคงทําประกันอื่นซ้อนเเล้วคงทิ้งประกัน ฟินิคสุดห่วย ไปดีกว่าครับ เสียทั้งอารมทั้งเวลาครับ

หาต้องการชี้เเจงอะไรโทรมาได้เลยตลอด24 ชั่วโมง
    086-374-5151
    083-603-1170

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 ตุลาคม 2009
  2. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ขอบคุณคับ เอาไว้เป็นข้อมูลคับ

3. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    โทรหรือไปที่สำนักงานใหญ่เลยครับ จดรายละเอียดไปให้เยอะ ลองไปโวยที่เฮดดูครับ ไอ่พวกพนง.เคลม หรือสาขาบางที่ห่วยและเลวเกินไป ต้องมุ่งสู่เฮดเลยครับ เอาเรื่องให้หนักๆด้วย ผจก.และบริษัทพวกนี้ไม่ยินดีแน่ถ้าจะมีเรื่องราวกับล/ค(เคยทำงานบ.ประกันฯแห่งหนั่งมาประมาณ 6-7ปี) อย่าไปยอมครับ เรื่องจะเงียบไปเฉยๆ กับไอ่พวกนี้ต้องโวยคับ :D

4. meopok

meopok New Member Member

117
    0
    0
    คับ ขอบคุณคับ เอาไว้เป็นข้อมูล

5. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    งั้นต้องโทรไปปรึกษาพี่แล้ว

6. CaSaNoVa

CaSaNoVa New Member VIP

334
    7
    0
    แบบนี้พนักงานไม่ไหวนะ น่าจะสุภาพกว่านี้

แต่พูดถึงเดี๋ยวนี้เป็นอย่างนี้จริงครับ ชั้น1 ถ้าเกิดการเคลมเช่นไม่มีคู่กรณี หรือแผลเก็บสี กรณีละ 1000 จริงครับ
    แต่ไม่ใช่แผลละ 1000นะครับ ย้ำ ไม่ใช่แผลละ 1000 แต่เป็นเหตุการณ์ละ 1000 ครับ
    ถ้าเกิดพนักงานเคลมเอาแผลละ 1000 ในเหตุการณ์เดียวกัน แย้งถึง ผจก. เลยครับ เพราะเค้าอมน่ะเอง^^

ยกตัวอย่างเช่น หินกระเด็น กันชนหน้าเป็นรอย เคลมเก็บสีชิ้นเดียวที่กันชน เสีย 1000 ด้วยครับ
    หรือ หินกระเด็นเหมือนกัน แต่แผลเกิดหลายจุด ไฟแตก แก้มบุบ หรืออื่นๆ เสีย 1000 เช่นกัน

แต่ถ้า เกิดคนละที่ คนละวัน เช่น
    กันชนหน้าเฉี่ยวฟุตบาท วันที่ 5
    ประตูขูดรั้ว วันที่ 8
    เวลาเคลมนับเป็นสอง เคส แบบนี้ 2000 เลยนะครับ

เวลาเคลมรอบคันขึ้นมา 13-15 ชิ้น เหตุการณ์ละ1000 ถ้าไม่เหมารวมๆ 1 เหตุการณ์ให้มันหลายๆชิ้น
    ถ้าเคลมไม่รู้หลัก โดนบานเลยนะครับ

คปภ.ได้ออกระเบียบนี้มาเริ่มมีผลในกรมธรรม์ที่เริ่มทำตั้งแต่ปี 2552 เป็นต้นมา ทุกบริษัทประกันเหมือนกันหมด

แต่กรมธรรมฉบับเก่า คนที่ทำภายในสิ้นปี 51 ที่ยังไม่หมดอายุ ข้อบังคับนี้ไม่มีผลครับ จะเป็นลักษณะเดิม ร่วมซ่อมแล้วแต่ตกลง

ที่มา
    ของข้อกำหนดลักษณะนี้คือ มันได้เกิดการเคลมสีรอบคันขึ้นบ่อย และอบัติเหตุรถยนต์ ทำให้เกิด lost เยอะ ในทุกๆบริษัทประกันภัย
    ลำพัง ถ้าเทียบเป็นหมวดหมู่ประกันภัยแล้ว รายรับเบี้ยประกันภัยรถยนต์ ค่าเคลมจะสูงกว่ารายรับในหลายๆบริษัทครับ
    ทำให้เสี่ยงต่อขาดทุนและสถานะการเงินไม่ดีในหลายบริษัท ยิ่งถ้าบริษัทนั้น เน้นรับประกันภัยในกลุ่ม motor เพียงอย่างเดียว
    คภป. จึงได้ออกกฏนี้มาครับ เพื่อพยุงค่า lost ของประกันภัยกลุ่ม motor ครับ

ผมคนนึงที่ชอบเคลมเปลี่ยนสี เซ็งเป็ดเหมือนกันครับ

เพราะฉะนั้น ทำประกันให้ตรวจดูสถานะภาพการเงินของบริษัทที่จะทำให้ดี
    อย่าเอาเบี้ยถูกเข้าว่า พอเคลมละมีปัญหา
    ก็ลองคิดดูนะ ถ้าการเงินคุณไม่ดี คุณจะประหยัดไหมครับ...

ก่อนเคลมถ้าไม่มั่นใจว่าจะคุยกับพนักงานรับแจ้งเหตุยังไง ปรึกษาได้นะครับ ยินดีช่วยเหลือ

7. ICE SHOP

ICE SHOP New Member Member

566
    6
    0
    :eek::eek:

8. Wit-chinjang

Wit-chinjang New Member Member

189
    2
    0
    กะบะที่officeผมเกิดอุบัติเหตุ11โมงเช้าพี่ท่านมาถึงที่เกิดเหตุ4โมงเย็นคนเจ็บนอนรออยู่โรงบาลตั้งนานแล้วมันบอกว่าที่มาช้าเพราะฝนมันตก???ห่วยของจริงครับ

9. sarawutone

sarawutone New Member Member

1,355
    9
    0
    ทำไม ไอ้พวก เ..ี้ย พวกนี้ เวลามา เครม ต้องทำหน้า หมา.ๆ..ใส่เรา และ พูดจาหมาๆ

10. Populaz

Populaz New Member Member

4,970
    25
    0
    สินมั่นคง ผมก้อโดนครับ

ประกันแม่งก้อต้องเข้าข้างแต่บริษัทมันเป็นเรื่องปกติอยู่แล้ว

แต่รอบนี้ผมเครมรอบคันไปแล้ว 1 รอบ

แล้วที่อู่เอารถไปคุมราคาแล้ว ชนกับ วีโก้

รอบที่ 2 นี้ประกันไม่จ่ายหาว่าจัดฉาก -*-

แล้วผมจะทำประกันชั้น 1 โดยไม่กำหนดคนขับไว้เผื่ออาราย -*-

---------- Post added at 13:24:06 ---------- Previous post was at 13:23:51 ----------

สินมั่นคง ผมก้อโดนครับ

ประกันแม่งก้อต้องเข้าข้างแต่บริษัทมันเป็นเรื่องปกติอยู่แล้ว

แต่รอบนี้ผมเครมรอบคันไปแล้ว 1 รอบ

แล้วที่อู่เอารถไปคุมราคาแล้ว ชนกับ วีโก้

รอบที่ 2 นี้ประกันไม่จ่ายหาว่าจัดฉาก -*-

แล้วผมจะทำประกันชั้น 1 โดยไม่กำหนดคนขับไว้เผื่ออาราย -*-

11. boy2L

boy2L New Member Member

444
    13
    0
    แย่เลยครับ

12. `aMiZpAnDa~*

`aMiZpAnDa~* New Member VIP

1,180
    45
    0
    ตั้ง แต่ ทำ ประ กัน มา . . เปลี่ยน มา ก็ หลาย . . เพราะ เรื่อง เบี้ย ๕ ๕

แต่ ยัง ไม่ เคย ได้ ใช้ ซัก ที . . . . กลัว พอ จะ ใช้ แล้ว จะ เรื่อง มาก แบบ นี้ อะ -*--

13. EmPel2ol2

EmPel2ol2 Well-Known Member VIP

9,637
    61
    48
    ไม่ น่า เลย จิง ๆ

14. Populaz

Populaz New Member Member

4,970
    25
    0
    เครมรอบคันไปรอบล่าสุดเสีย 2000 เอง -*-

รอบคันนะ ^^

---------- Post added at 17:11:29 ---------- Previous post was at 17:11:10 ----------

เครมรอบคันไปรอบล่าสุดเสีย 2000 เอง -*-

รอบคันนะ ^^

15. GU GANG GODS

GU GANG GODS New Member Member

147
    4
    0
    ต้องเตือนสติมัน บอกว่า เราไม่ได้ทำประกันฟรีๆนะ จ่ายเป็นหมื่น และ เราลูกค้า สำนึกหน่อย

16. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    บางทีสนง.ใหญ่ไม่รู้เรื่องครับ อาจจะเลวที่พนง.ตัวเล็กๆ หรือสาขา พนง.เคลมมีแบบพี่เคลมไม่ได้แบบนี้ ผมขอค่าหนมซักXXX.- เด๊วผมเคลียร์ให้ ก็เคยเจอ...

17. EmPel2ol2

EmPel2ol2 Well-Known Member VIP

9,637
    61
    48
    กอฟ ไป ตาม แฮรี่ มาจัดการ มัน . . .

18. rotarymonster

rotarymonster New Member Member

47
    2
    0
    สุดจริงๆครับ บริษัทนี้

19. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    ตามที่ตกลงไว้นะ อิอิ

20. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ขอเล่าหน่อยครับ

เมื่อตอนปลายเดือนกันยา รถผมหมุนและโดนรถตู้ชน อัดเข้าไปที่ขอบทางตรงถนนวิภาวดี

ซึ่งเรียกประกันมาเครม ของผมเป็นประกันของ กรุงไทยพานิชยประกันภัย KPI ส่วนคู่กรณีเป็นของ ฟีนิค ครับ

ทางฝ่ายผมเมื่อคุยกับรถตู้ซึ่งรถตู้นั้นประกันเป็นของ ฟีนิค รถตู้นั้นก็พึ่งชนมาไม่นานเค้าก็บอกว่า ฟีนิค ยังไม่ได้จ่ายค่าสินไหมทดแทนกับเค้าเลย ซึ่งเค้าต้องออกเงินเองก่อนเพื่อนำรถออกมาใช้ขับ
    และเมื่อคุยกันตกลงกัน ผลคือทางฝ่ายฟีนิค ต้องออกค่าซ่อมให้กับรถตู้ โดยให้รถตู้ไปเคลียกับทางประกันเค้าเอง

ซึ่งส่วนของผมนั้นทางพี่ประกันของผมบอกว่าทางบริษัทจะรับผิดชอบในส่วนของผมเอง

และตอนเขียนใบเครมอะไรต่ออะไรเสร็จ ผมเลยถามว่า ฟีนิค นี้เป็นไงหร๋อครับทำไมเค้าถึงไม่จ่าย
    พี่ที่เป็นคนเครมบอกว่า บริษัทนี้ กำลังจะล้มแล้ว ตอนนี้เหมือนกับว่่ามีคนโดนเบี้ยวค่าซ่อมเยอะและเครมช้า จ่ายเงินค่าสินไหมทดแทนช้ามาก บางเจ้าอาจจะโดนเบี้ยวเลยก็ได้ แบบพี่ที่ขับรถตู้ ซึ่งพี่เค้าบอกว่าถ้าเป็นไปได้อย่าทำเลย บริษัทนี้ และพวกอู่ต่างๆที่ทำสีก็บอกหลายเจ้าเลยที่เป็นอู่ในเครือบอกว่า ฟีนิค ไม่ยอมจ่ายค่าซ่อมให้กับพวกอู่ ผมเลยถึงบางอ้อเลยครับ ว่าทำไมประกันกันเองยังไม่เอาเลยครับ

ของผมเอง กรุงไทยพานิชยประกันภัย ก็ ok นะครับแม้ไม่ได้ดีเวอร์ๆ มาเร็วเครมเร็ว ซ่อมเร็ว และก็ จ่ายเงินให้เยอะ
    แต่ผมใช้ต่อจากคุณพ่อมาก็ ok ไม่มีปัญหาอะไร เวลาซ่อมไม่ต้องออกเองเลยนอกจากจะทำเพิ่ม พวกค่าซ่อม ที่ชนไป เค้าก็จ่ายเต็ม มีล้อคด ก็ได้เต็มราคา 2 วงเลยครับ ผมว่าก็ ok ในระดับนึงเลย

21. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    ไม่ต้องไปทำแบบนั้นหรอกคับ เพราะผมไปโวยกับเพื่อนมาถึงที่แล้วมันก็ไม่ทำอะไรอยู่ดีครับ บริษัทมันไม่มีเงินแล้วครับ

22. Wanted69

Wanted69 Member Member

242
    8
    18
    แนะนำวิธีเครมรอบคันให้เสียน้อยที่สุดหน่อยซิครับ

23. DUKE_68

6,189
    129
    63
    ถ้างั้นก็จบครับ ถ้าจะคิดว่ามันไม่มีเงิน...นอนเงียบๆรับกรรมอยู่บ้านดีกว่า คงต้องไปฟ้องศาลแพ่ง หรือกรมการประกันภัยนะ... บริษัทพวกนี้ถ้าจะเปิดได้ ต้องมีทุนจดทะเบียน 500ล้านบาทนะครับ เงินมันนะมี แต่ที่มันไม่มีคือกำไร พอกำไรมันน้อยมันจึงมาประหยัด และเสือกประหยัดตรงสินไหม มันถูกแล้วหรือ??? :sad::sad::sad::sad:

ปล. ไปโวยแล้วมันไม่ทำอะไร ก็จบหรือครับ? ไม่ใช่นะ ไปเตือนให้มันรู้สึก ถ้ายังไม่ทำอะไร ก็ดำเนินการขั้นต่อไป อันนี้เป็นขั้นแรกถ้าเราต้องการความถูกต้อง หากจะไปแจ้งความ หรือยื่นเรื่องต่อคุ้มครองผู้บริโภค หรือกรมการประกันภัย ขั้นแรกที่ต้องทำคือไปคุย(หรือโวยนั่นแหละครับ) ถ้าไม่ทำอันนี้เป็นขั้นแรก คุณจะไปร้องเรียนที่ไหน เค๊าก็ต้องถามอยู่ดี ว่าไปคุยกับบริษัทมาหรือยัง หรือไม่ก็อยู่เงียบๆ ไม่ต้องเรียกร้องอะไร บ.มันก็ไม่เสียอะไรอยู่แล้ว คงจะไม่มีบ.ใดที่พอไปโวยแล้วมันจะจ่ายสินไหมให้โดยง่ายหรอกครับ พยายามหน่อย....

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 พฤศจิกายน 2009
  24. CaSaNoVa

CaSaNoVa New Member VIP

334
    7
    0
    โทรมาคุยกันก็ได้ครับ เรื่องมันยาวนิดๆ และมันแล้วแต่บริษัท อีกอย่างพิมลงบอร์ดไม่ได้ครับ :D

ใครที่ทำประกันก่อนสิ้นปี 51 และยังไม่หมดอายุ รีบๆ เคลมรอบคันก่อนก็ดีครับ
    เพราะกรมที่ออกตั้งแต่ 1 มกราคม 2552 ทุกบริษัท เคลมแห้งแพงโครต :mad:

25. primo_xx

primo_xx New Member Member

747
    6
    0
    ผมก้อโดนมาครับ ประกันค่ายนี้ ห่วยแตกสุดๆ ผมเลิกใช้ไปแล้วครับ บางทีเครมไม่ได้ตามเงื่อนไขจริงๆคับ
    เพื่อนๆผมก้อโดนมาหลายคัน เอางี้ครับ
    ทำช้้น 3+ ดีกว่าทำชั้น 1 ของบริษัทประกันแบบนี้

---------- Post added at 10:07:45 ---------- Previous post was at 10:07:30 ----------

ผมก้อโดนมาครับ ประกันค่ายนี้ ห่วยแตกสุดๆ ผมเลิกใช้ไปแล้วครับ บางทีเครมไม่ได้ตามเงื่อนไขจริงๆคับ
    เพื่อนๆผมก้อโดนมาหลายคัน เอางี้ครับ
    ทำช้้น 3+ ดีกว่าทำชั้น 1 ของบริษัทประกันแบบนี้

26. BZ TEMONACHI

BZ TEMONACHI New Member Member

373
    7
    0
    แย่เลยครับ

27. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ยืนยันครับ ผมก็เคยโดน ห่วย+เหี้ย สุดๆ

28. phuprasertsak

phuprasertsak New Member Member

104
    1
    0
    ขอเพิ่มไทยเศรษฐกิจประกันภัยอีกหนึ่งครับ ห่วยมาก เคลมยาก ไม่สนใจลูกค้า เจอมากับตัว ห่วยสุดๆ

29. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    ประกัน เหี้ยๆ จะจำไว้คับ.........ทำที่อื่น..เสียเงินจ่ายประกันเพื่ออะไรเจองี้ ..ขอบคุณที่เตือนคับ.....

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้