เรียนถามเรื่องกลิ่นน้ำมัน

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย thongthong, 29 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. thongthong

thongthong New Member Member

90
    0
    0
    ผมใช้น้ำมัน+แก๊ซ เติมน้ำมันบินซิล โซฮอ95 เวลาจอดรถหลังจากขับกลับบ้าน (ไปทำงาน) ไม่กี่โล ดับเครื่องลงมาจากรถ ก้มดูบริเวณล้อหน้าซ้ายเพื่อสำรวจ ปรากฎว่ามีกลิ่นน้ำมันออกมา คิดว่าเป็นกลิ่นน้ำมันบินซิลนะครับ ไม่ทราบว่าปกติหรือเปล่า รบกวนหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ:confused:

2. มีสายอะไรรั่วหรือป่าวครับ...รอพี่ๆผู้รู้มาเสริมรายละเอียดนะครับ

3. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    ไม่ปกติครับ

ถ้าปกติ ต้องไม่ได้ กลิ่น ถ้าได้กลิ่นแสดงว่า รั่ว ซึม

ไล่สายน้ำมัน ครับมีเส้นไหน เปียก หรือ ซึม หรือเปล่า

เช็ค ด่วน ครับ

:)

4. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    ...

5. PK-POWER

PK-POWER New Member Member

136
    8
    0
    ตามนั้น ครับ เปิด กระโปรงดูเลยครับ น้ำมัน รั่ว อันตราย ทำให้ ไฟไหมได้ครับ

6. youngfriend

youngfriend New Member Member

5
    0
    0
    อืม.. เป็นเหมือนกันแต่ไม่บ่อย จะมีกลิ่นน้ำมันเบนซินเมื่อรถติดและเราต้องขับ เบรก เปลี่ยนเกียร์ บ่อยๆ ไม่รู้ว่าปกติหรือเปล่า T _ T

7. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    เช็คศูนย์ด่วยเลยคับ อตร. แปลว่าอันตราย

8. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    ตรงล้อหน้าซ้ายด้านใน จะมีกรองเบนซิน และถังดักไอน้ำมันอยู่ ลองเช็คดูตามสายและข้อต่อครับ :)

9. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    คาดว่าท่อทางเดินน้ำมันคงเก่าและเริ่มแตกลายงาแล้ว...เปลี่ยนใหม่เลยครับไม่กี่ตังค์
    +เข็มขัดใหม่รัดให้แน่นๆก็หายครับทำเองก็ได้

10. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    ตามข้างบนคับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

11. hlom

hlom New Member Member

300
    10
    0
    ระวังนะครับ ปั้มติกมีนำมันซึมครับ ครับของผมก็เคยเป็นมีน้ำมันหยดลงเกียเลยลองสังเกตุดู

12. thongthong

90
    0
    0
    พี่ hlom ( ปั้มติก ) คืออะไรครับพี่ ขอบคุณทุกท่านครับ

13. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0

ขอตอบแทนนะครับ :)

ปั้มติ๊กจะมีทั้งแบบแรงดันสูงใชักับหัวฉีด และแรงดันต่ำใช้กับคาบู

ของNVจะใช้ปั้มติ๊กจ่ายน้ำมันแรงดันสูงโดยใช้ไฟฟ้าครับในรุ่นหัวฉีด มันจะอยู่ในถังน้ำมันครับ

ส่วนรุ่นเครื่องคาบูถ้าเดิมๆไม่ได้ดัดแปลง จะใช้ปั้มสูบจ่ายน้ำมันโดยใชักลไกเครื่องยนต์ เรียกว่าปั้มAC

จะติดอยู่กับเครื่องยนต์ใกล้ๆจานจ่ายครับ :)

14. thongthong

90
    0
    0
    เปลี่ยนท่อน้ำมันใหม่แล้วครับ มันแตกมีน้ำมันหยด ช่างเค้าคิด 300 ครับ

15. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    แล้วมันหายเหม็นมั๊ยอ่าคับ

16. thongthong

90
    0
    0
    หายเหม็นครับ พี่เหลือง สายท่อน้ำมันมันแตก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้