ไฟเบรคมีปัญหา..

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย sayon, 20 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    ผมละงงจิงๆ...คือผมไปซื้อหลอด LED มาใส่เรือนไมล์+สวิทแอร์ แต่เวลาเหยียบเบรคตอนที่ถอดลูกกุญแจรถออกแล้วไฟเรือนไมล์กับไฟตรงสวิทแอร์มานติด( ติดหรี่ๆ ) และไฟเบรคท้ายติดปรกติ
    แต่เปิดไฟหรี่ เหยียบเบรคม่ายติดเลย โดยที่ไฟส่องป้ายทะเบียนมานก้อติด ไฟเรือนไมล์+ไฟสวิทแอร์ ก้อติดคับ หลอดLED มานสลับขั้ว +/+มานจะไม่ติดใช่ป่าวคับ แต่ของผมที่ซื้อมาใส่ติดหมดทุกหลอดเลยคับ
    ถ้าปิดไฟหรี่เหยียบเบรคติดปรกติ มานจะเป็นที่อะไรได้บ้างคับ รื้ออยู่ตั้งนานยังแก้ไม่ได้เลย ถ้าไม่ได้จิงๆจะเอาหลอดเดิมมาใส่กลับคืน
    ตอนนี้ขับกลางคืนไฟท้ายมานไม่ติด กัวพวกมาจิ้มตูดเอาง่ะ..:cry:

2. มานคงช็อตแล้วล่ะมั้งพี่เสรี....

3. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    น่าจะช๊อดกันตรงขั้วไฟเบรคหลังครับ ลองถอดออกมาเช็คดูทั้ง2ข้างครับ

หลอดไฟเบรคและไฟหรี่จะรวมอยู่ในหลอดเดียวกัน ขั้วใกล้กันมากครับอาจโดนกันครับ :)

4. sayon

607
    11
    18
    ก้อยัง งงๆอยู่เลย..:D ขอบคุณจ้า..

ไฟเบรคท้ายผมไม่ได้ทำไรเลย..พอเอาหลอดเรือนไมล์มาใส่ มานก้อไม่ติด ไงเดี๋ยวผมจะรื้อดูก่อนแล้วกัน
    วันที่ 23 แหล่ะ....ขอบคุณคับ....

5. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ถอดขั้วออกมาเช็คทีละข้างครับพี่ สามขั้วต้องมีซักขั้วที่แตะกัน หรือสป๊าค
    ของผมเป็นเพิ่งหายครับ ผมก็ไล่แบบนี้แหละครับ กว่าจะเจอเล่นเอาเหงื่อตกเหมือนกันครับ

6. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ขอให้เจอสาเหตุไวๆนะครับ ค่อยๆเช็คเดี๋ยวก็เจอ...:D

7. sayon

607
    11
    18
    คับพี่..ไม่เจอก้อต้องมาโพสกวนอีก..::p D
    คับป๋าเดี๋ยวศุกร์นี้จะลองดูคับผม...:D:D

8. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ศุกร์เมาเสาร์นอนอาทิตย์ถอนจันทรลาแล้วพี่อิอิ

9. sayon

607
    11
    18
    ยังไงก้อหาไม่เจอผมริ้อหมดแล้ว...ขั้วไฟท้ายก้อแน่นดี ฟิวก้อยังไม่ขาด รีเลย์ก้อทำงานอยู่ เอาหลอดเดิมมาใส่อาการก้อเหมือนกัน เปิดไฟหรี่เหยียบเบรคไฟท้ายไม่ติด ปิดไฟหรี่เหยียบเบรคไฟท้ายติด
    พอปิดสวิทไฟหมดเอาลูกกุญแจ ออกเลย เหยียบเบรค ไฟที่ไมล์รถเจือกติดหรี่ๆ อีก...
    เหมือนมานลงกราวร์ตรงไหนซักที่..รอสิ้นเดือนคงต้องเสียตังค์ค่าช่าง..:cry: เมื่อยแล้ว

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 พฤศจิกายน 2009
  10. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
    ที่ไฟท้าย - ลองต่อขั่วสายลบ (ลงกาวกับตัวถังรถดูครับ)

ผมว่าน่าจะใช่นะ 555+

11. sayon

607
    11
    18
    ขอบคุณคับ...ลองแล้วไม่มาคับ..

12. เอาใจช่วยครับ..แหมว่าแต่รูปที่ถ่ายมาน่ะ...เป็นผมคงประกอบคืนมะได้แน่ๆ....รื้อได้สุดยอดจิงๆครับ...

13. sayon

607
    11
    18

2 คนกับ ร ป ภ ที่ทำงานจ้า ตอนนี้เอาปายจอดที่แฟลตและขี่สิ้นเดือนค่อยมาว่ากัน:D:D
    ขี่ SONIC 125 ไปก่อน..:p

14. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  15. sayon

607
    11
    18

คับไปเข้าร้านสิ้นเดือน..:D เดี๋ยวไปเชียร์แดงเดือดก่อน..:D:D:D

16. sayon

607
    11
    18
    ไปแก้มาเรียบร้อยแล้วจ้า...
    - สายกราร์วไฟท้ายขาดใน
    - กราร์วใต้แผงฟิวขาด
    - กราร์วขั้วไฟ+ขั้วสายโคมท้ายละลาย+ขาดใน
    - นำมันเบรคลดเหลือ ขีดMin เลยทำให้ไฟเบรคมือไม่ยอมดับ พอเอามาเติมก้อปรกติแล้ว..
    และก้อมาเจอปัญหาใหญ่อีกคือ หม้อลมเบรคมานเริ่มเสื่อม(รั่ว) อาจต้องเปลี่ยน..:D
    ทั้งหมดโดนไป 400 บ.

17. singcoohteam

5,303
    108
    0
    บอกแล้วไงว่าต้องอยู่ที่ไฟท้ายด้วย555

18. sayon

607
    11
    18

ก้อมานไล่อย่างยากเลยป๋า..บางทีเราไม่รู้วิธีทำเนี่ยยาก...ม่ายได้ดูวิธีไล่ด้วยมาช่วยถอดหลังคา คุณ ยุ่นด้วย:D:D:D เลยอดขโมยวิชาเขาเลย พอกลับไป "เสร็จแล้วพี่ ":D:D

19. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ยินดีด้วยครับ หายแล้ว

เรื่องหม้อลมเบรคถ้าเริ่มแสดงอาการแล้ว ก็ตัดสินใจเปลี่ยนได้เลยครับ...:)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้