สอบถามเรื่องกล่อง B18c ฝาดำ กล่องสั้น&กล่องยาว

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย NT.SHOP, 26 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NT.SHOP

NT.SHOP New Member Member

523
    1
    0
    สอบถามหน่อยครับ กล่อง เครื่อง B18C กล่องยาว สามารถ โม กล่องได้หรือปล่าว ครับ และ ระหว่างกล่องสั้น และ กล่องยาว แตกต่าง กันอย่างไร ครับ ...... ขอข้อมูลหน่อย นะครับ

2. SINGHUTSATIT

SINGHUTSATIT New Member Member

191
    2
    0
    ไม่ค่อยจาแน่ใจซักเท่าไหร่คับ
    โมได้คับ ส่วนกล่องต่างกันตรงเป็น OPD1 กับ 2 คับ
    ยังไงรอกูรูมาตอบแบบกระจ่างคับ

3. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    รหัสกล่องเป็นรุ่นไหนครับ

บางตัวโมฯไม่ได้ บางตัวโมฯได้แค่เปลี่ยน ROM ได้อย่างเดียวไม่สามารถจูน Real Time ได้

ส่วนดูกล่องว่าเป็น OBD ไหน ง่ายๆก็ Non-OBD จะมีแค่ 2 ปลั๊ก ส่วน OBD-I จะมี 3 ปลั๊กและ Pins connector จะเป็น 2 แถว และสุดท้าย OBD-II จะมี OBD-IIa กับ OBD-IIb จะมี 3 ปลั๊ก Pins connector จะเป็น 3 แถว

---------- Post added at 21:01:18 ---------- Previous post was at 21:00:35 ----------

รหัสกล่องเป็นรุ่นไหนครับ

บางตัวโมฯไม่ได้ บางตัวโมฯได้แค่เปลี่ยน ROM ได้อย่างเดียวไม่สามารถจูน Real Time ได้

ส่วนดูกล่องว่าเป็น OBD ไหน ง่ายๆก็ Non-OBD จะมีแค่ 2 ปลั๊ก ส่วน OBD-I จะมี 3 ปลั๊กและ Pins connector จะเป็น 2 แถว และสุดท้าย OBD-II จะมี OBD-IIa กับ OBD-IIb จะมี 3 ปลั๊ก Pins connector จะเป็น 3 แถว

4. Spider-Man

Spider-Man New Member Member

145
    1
    0
    เยี่ยมมมมมมมมมมมมมม

5. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ส่วนความคิดของผมคิดว่ากล่องสั้น โมได้ผลดีกว่าครับต้องรอกูรูมาตอบอีกทีคับคุณชัย ผิดถูกยังไงก้อขออภัยด้วยครับ

6. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    กล่องสั้นจะเป็น JDM ส่วนกล่องยาวจะเป็น USDM ครับ

7. GOLD GEAR 66

GOLD GEAR 66 New Member Member

449
    8
    0
    ต้องเรียก โปร แล้วมั้งครับ พี่โอ ของที่พี่ถอดขาย รอก่อนนะครับ

8. NT.SHOP

523
    1
    0
    ขอบคุณมาก ครับ.. สำหรับข้อมูล ของทุกท่าน (แล้วจะดูเป็นมั้ย เนี่ยะเรา) อิอิ

9. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    ดูที่รหัสชุดกลางครับ เช่นในรูปเป็น P08 ครับ

ส่วนอันนี้เป็น P39 ครับ

10. NT.SHOP

523
    1
    0
    รบกวนอีกทีครับ .... ว่า รหัสตัวไหน ไม่สามารถโมได้ และรหัสตัวไหน สามารถโมได้ รหัสตัวไหนคือกล่องสั้น และรหัสตัวไหนคือกล่องยาว............ ขอโทษนะครับ ไม่รู้ขี้อมูลจิง ๆๆ ............. ขอบพระคุณอย่างสูง

11. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    รหัสกล่องยอดนิยมเลยก็มี P08, P28, P30 ,P39, P70, P71, P72 ประมาณนี้ครับเพราะเป็นกล่องที่มีชุด VTEC อยู่แล้ว และรหัสกล่องพวกนี้ไม่ต้องสนใจว่าเป็น Auto หรือ Manual เพราะแปลงได้

ส่วนกล่องรหัสอย่าง P29, P54, P74 ก็ใช้ได้แต่จะไม่มีส่วน Driver VTEC Solenoid ตรงส่วนนี้ยังไงก็สามารถโมฯกล่องเพิ่มอุปกรณ์เข้าไปทีหลังได้

12. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เยี่ยมๆเลยพี่โอ

13. NT.SHOP

523
    1
    0
    ขอบคุณมากเลยครับ ....... สำหรับความรู้แน่น มาก ๆๆ ซึ่งเป็นแนวทางให้ผม และ คนอื่นๆ ที่สนใจเครื่องตัวนี้ครับ................. ขอบคุณครับ:):)

14. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    กล่องแต่ละรหัสจะมากับเครื่องคนละตัวนะครับ
    เช่น P08 จะมากับเครื่อง D15B
    P13 "-------------" H22A
    P39 "-------------" F22B
    P72 "-------------" B18C

แต่ทั้งหมดนี้ก็ขึ้นกับรุ่น หรือ ปีเครื่องด้วยครับ ถ้าปีใหม่ๆ กล่องก็จะเป็น OBD-II ไปแล้ว ก็จะจูนไม่ได้ ถ้าเอาเครื่องที่เป็นกล่อง OBD-I เลย เครื่องมันก็อาจจะเก่าไป

เพราะฉนั้น ซื้อเครื่องก็อย่าไปสนใจกล่องมาก ให้ดูเครื่องสภาพดีๆก่อน เรื่องกล่องนั้นค่อยเปลี่ยนทีหลังก็ได้ครับ

15. flukoda

flukoda New Member Member

391
    28
    0
    เยี่ยม ยอดครับผม

16. NT.SHOP

523
    1
    0
    ขอบคุณมากครับ ...... จะได้เป็นแนวทางครับ เร็ว ๆ นี้ น่าจะได้วาง แระ ครับ ......... อิอิ

17. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ข้อมูลสุดยอดมากคับพี่โอ ขอบคุณครับ

18. NT.SHOP

523
    1
    0
    ขอบคุณทุกท่าน มากเลย นะครับ สำหรับข้อมูล แต่ผมเอารถไปวางที่อู่ แล้ว ครับ แต่ จบ B16A เลข 58 ครับ เพราะผมไม่มีเวลาไปหา ของครับ ................... ขอบคุณมาก ๆ ครับ แล้ว ว่าง ๆ จะถ่ายไอเจ้า B16A ที่วางเสร็จแล้ว มาให้ดู นะครับ

19. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ยังไงวางเสร็จ ขอชมรูปบ้างนะคับ

20. joke-ek nakhonsi

2,604
    3
    0
    รอชมครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้