เปลี่ยนสายลำโพงประตูหน้า

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย mainees, 29 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mainees

mainees New Member Member

253
    7
    0
    ใครเคยเปลี่ยนเองมั่งครับ ดูคร่าวๆแล้วน่าจะไม่ง่ายนักเพราะช่องที่ลอดสายลำโพงออกไปจากตัวรถ มันเหมือนอยู่ในหลืบยังไงพิกล น่าจะทำไม่ง่ายเลยหรือต้องจ้างช่างอย่างเดียวเลย แล้วอีกนิด พลาสติกที่ปิดตรงขอบตัวรถใต้ประตูอะครับ(ตรงที่เป็นเหมือนที่เหยียบเวลาเปิดประตูรถแล้วจะก้าวขึ้นรถน่ะครับไม่รูที่เรียกว่าบันไดหรือเปล่า) พอมีใครรู้วิธีถอดมั่งไม็ครับ

ขอบคุณครับ

2. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    เดินสายลำโพงเข้าไปในเเผงประตู ต้องร้อยผ่านท่อยางระหว่างประตูกับบอดี้รถครับ เดินน่ะเดินได้ครับ ใช้จพพวกลวดนำพันเข้ากับสายลำโพงด้วยเทปพันสายไฟซัก 2-3 รอบค่อยๆเเหย่ล้วงๆครับเเต่......
    ผลที่ได้จากตรงนั้นจะไม่ค่อยรู้สึกนะครับถ้าsystemนั้นๆไม่ขี้ฟ้องจนเกินไป
    B14 ใส่ลำโพงคู่หน้า 6 นิ้วนั้นจะมีจุดบอดอยู่ครับคือเเผงหน้าลำโพงจะบังหน้าลำโพงครึ่งนึงได้เเละไม่สามารถใส่ลำโพงที่ตูดเเม่เหล็กลึกๆกว้างๆได้ ต้องยอมหั่น ยอมเฉือนไปบ้างครับ
    ทางเเก้คือ เอียงหน้าลำโพงขึ้นช่วยได้เยอะครับ มิติดีขึ้น เเถมหน้าลำโพงไม่กระเเทกแผงประตูเวลาเปิดอัดดังๆ ลองดุครับ

ส่วนกาบข้างบันได ดึงขึ้นตรงๆเลยครับ

3. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    แน่นอน ทีเดียว ตาคนนี้:D

4. mainees

253
    7
    0
    ขอบคุณมากครับ ชัดเจนขึ้นเยอะเลย

5. mainees

253
    7
    0
    ขอถามต่ออีกนิดครับ
    1. การเฉือนที่ว่า คือค่อยเอาเลื่อย เลื่อยตัวประตูออกบางส่วนแล้วใช้ตะไบช่วยใช่ไม็ครับ
    2. การเอียงลำโพงอย่างที่ว่า ทำยังไงครับ หรือว่ามีตัวช่วยรองให้เอียงหน้าขึ้นครับ

ขอบคุณครับ

6. god army

3,198
    77
    0
    เดี๋ยวมาตอบให้ครับ ไปแอ่ว พัทยาก่อน

7. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    ขออนุญาติ เสริม ครับ ว่าที่ต้อง เฉือน ต้อง หั่น ก็ คือ ว่า เมื่อถอ ลำโพง เก่า ออก ( น่าจะ 4 นิ้ว ) มันจะมี ตัว ลอง
    เป็น แผ่น คล้าอย ๆ โลหะ อยู่ โดยมันจะยึดน็อต กับ ประตู อีก สองตัว ตรงนี่แหล่ะ ที่มัน จะ ยื่น ออกมาทำให้ ใส่ หกนิ้ว ไม่ได้
    มีทางเลือก คือ 1 ยอมหัน ยอมเฉือน กับ 2 ใช้ ค้อน ทุบ ๆ ๆ ให้ มัน เป็น วง ๆ และ ถ้า ต้องการ ใส่ลำโพง ตูดใหญ่ ๆ
    ต้อง หา ไม้ มารอง ด้วยครับ เพราะ ว่า มันจะ ใส่ไม่พอดี และที่สำคัญ ( สำคัญ มาก ) ลองใส่ดู ก่อน แล้ว เปิด กระจก ขึ้นลง
    ว่า มัน ติดไหม ถ้า ติด แล้ว ยัง อยากได้ ก็ ต้อง รอง ไม้ หนา หน่อยครับ ส่วน เรื่อง เฉียง รองไม้ เฉียง ตามรูป เลยครับ

8. god army

3,198
    77
    0
    ใช่เเล้วครับ หรือเรียกง่ายๆว่าคว้านเท่านั้นเองจ้างเค้าทำง่ายกว่าเเต่ไม่สนุกครับ

ไม้ที่รองส่วนใหญ่จะใช้ ตั้งเเต่ 8มมจนถึง 15มม หนามากระวังตรงจุดนี้เพิ่มด้วย หลบหลังเเต่หน้าติด

อาการที่ว่าคือกระจกลงสุดไม่โดนตูดลำโพง เเต่ เวลาประกอบเเผงประตูเข้าไป แผงไม้ช่วงขอบๆดันเเผงประตูเเละหน้าลำโพงกระเเทกเเผงประตูเวลาเปิดดังๆ เเละลองก้มไปมองดูดีๆจะเห้นว่าแผงประตู บังหน้าลำโพงไปเกือบครึ่งนึงครับ
    ทางเเก้ก็คว้านเหล็กฮะ ทำใจหน่อยกว้างๆนิดนึงเเล้วทำเเผงไม้รอง2ชั้น 8มม+10มม ใช้8มมเป้นฐาน ปรับมุมลำโพงเอียงๆด้วย10 มม เเล้วเจียร สโลป เลือกตำเเหน่งดีพ้นเเน่นอน เสียงที่ได้ชัดเจนกว่าเดิมเเน่นอนครับ
    ลองดูๆๆ

9. mainees

253
    7
    0
    แหะ แหะ สงสัยถ้าจะต้องปรับมุมเอียงคงต้องจ้างช่างแล้วล่ะครับ เพราะเครื่องมือไม่พร้อม

ขอบคุณมากครับ

---------- Post added at 23:34:09 ---------- Previous post was at 23:33:54 ----------

แหะ แหะ สงสัยถ้าจะต้องปรับมุมเอียงคงต้องจ้างช่างแล้วล่ะครับ เพราะเครื่องมือไม่พร้อม

ขอบคุณมากครับ

10. god army

3,198
    77
    0
    บางอย่างเสียเงินทำสะดวกกว่าครับ เเต่บางอย่างลองทำเล่นๆก็มันส์ไปอีกเเบบ....

11. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ไม่รู้อ่ะ แต่ของผม 6 นิ้ว คิดว่า พอดี และ ใหญ่หว่า ชายไทย น่ะ เอิ้ก ๆ :D

12. god army

3,198
    77
    0
    อ่ะนะ ผมไม่รู้ครับ เเต่ผม ทน กว่าเเรด:D:D:D

13. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    :eek::eek::eek:

ของผมใส่ 6 นิ้วโดยการตัดช่องลำโพงเดิมที่แผงด้านล่างออกเลยแล้วร้านเขาก็ปั้นขึ้นมาใหม่อะครับ เอาลำโพงออกมาโดยตรงโดยไม่มีอะไรบดบัง ครับ แต่ยังไม่ได้รองปรับมุมยิขึ้นมาลืมบอกช่าง เหอๆ ผมทำมา 2 ข้างซ้ายขวา 600 บาทครับ เขาหุ้มหนังเทียมสีคล้ายๆแผงประตูทับยาวมาจนถึงขอบที่ใส่ของเกือบสุดแผงประตูเยครับ เสีนงน่าจะออกมาหมดดีจึ้นกกว่าแผงเดิมแน่ๆครับ :cool::cool::cool:

14. mainees

253
    7
    0
    คร้าบ. . . . . กระผม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้