##ปรึกษาเรื่อง เสียงดังแปลกๆหน่อยครับ ##

การสนทนาใน 'Sport Truck.' เริ่มโดย aj anucha, 27 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aj anucha

aj anucha New Member Member

948
    1
    0
    มันมีเสียงดังแปลกๆครับ มันจะดังแป๊กๆๆๆ(ฝั่งคนขับชัดเจน) ตอนที่ผมกดคันเร่งครับ
    แต่ถ้ากรอรอบเครื่องนิ่งๆจะไม่ดัง วานพี่ๆช่วยวิเคราะห์หน่อยว่ามันมาจากสาเหตุอะไร

ตอนนี้รถผมใส่ f55v บูช ไม่เกิน 30 ปอนด์ อินเตอร์เดิมๆของไทรทันจากโรงงาน และเดินท่อไอเสียใหม่ทั้งเส้น โดยมีข้ออ่อนสั้นๆขนาดยาวซัก 2.5" 1ตัว(เพิ่งเดินมาใหม่ได้3-4 วัน) เสียงแบบนี้มันเกิดจากอะไรได้บ้าง
    :):):):):) :mad::mad::mad:

2. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    เขกล่ะมั้งครับ................เป็นเวลาเครื่องเย็นโดยเฉพาะตอนเช้าติดเครื่องแรก จะดังมากใช่หรือป่าวครับ

3. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    ท่อเขกรึป่าวครับ

4. aj anucha

948
    1
    0
    555 รู้สาเหตุแล้วครับ เพราะวันนี้ลองให้เพื่อนเบิ้ลเครื่องแรงๆ ปรากฎว่าตรงหน้าแปลนเเขาไอเสียสูบ 1 เกิดการรั่วครับ
    มีควันดำพุ่งออกมาอย่างแรง แบบนี้หน้าแปลนน่าจะโก่งแล้วล่ะครับ ได้เสียตั้งอีกแหละ!!
    พี่ๆพอมีวิธีแก้ไขตรงจุดนี้ให้หายขาดไหมครับ (ปะเก็นท่อร่วม ตอนนี้ใช้ปะเก็นเหล็กแผ่นเดิมๆจากโรงงานครับผม)

5. aj anucha

948
    1
    0
    555 รู้สาเหตุแล้วครับ เพราะวันนี้ลองให้เพื่อนเบิ้ลเครื่องแรงๆ ปรากฎว่าตรงหน้าแปลนเเขาไอเสียสูบ 1 เกิดการรั่วครับ
    มีควันดำพุ่งออกมาอย่างแรง แบบนี้หน้าแปลนน่าจะโก่งแล้วล่ะครับ ได้เสียตั้งอีกแหละ!!
    พี่ๆพอมีวิธีแก้ไขตรงจุดนี้ให้หายขาดไหมครับ (ปะเก็นท่อร่วม ตอนนี้ใช้ปะเก็นเหล็กแผ่นเดิมๆจากโรงงานครับผม):):)

6. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    ถอดเอาเขาไปไสหน้าให้เรียบครับ แล้ว ก่อนเอาไปไส ดามให้มันแข็งแรงไม่บิดงอก็พอครับ จะได้จบ

7. aj anucha

948
    1
    0
    ครับพี่เจี๊ยบ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะไปแก้ใหม่แล้วครับ สำหรับเรื่องแปลนโก่ง
    แต่วันนี้ก็มีเรื่องมีอีกครับ คือรถผมจะจอดเดินเบาดับครับ แต่รอบไม่สวิงนะ มันจะนิ่งๆอยู่ดีๆก็ดับไปเหมือนมอไซค์เลยอ่ะ
    ซึ่งเมื่อวานก็ไปเคลม scv กับ กรองโซ่ล่า ที่ศูนย์บริการมาแล้วนะครับ อาการก็ยังไม่หายครับ ตอนนี้เติม b5 อยู่นะ
    ไม่รู้เกี่ยวป่าว พี่ช่วยวิเคราะห์ให้ที ว่ามันควรทำไงดี

8. INSOLENT

INSOLENT New Member Member

1,444
    3
    0
    อืมม กูรู มาตอบแล้ว ครับ

9. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    นั่นแหละมังครับผม....B5 แหละครับ สาวกไททัน ลองอัพโปรแกรมของตัวเองเป็นตัว 3.2 ดูครับน่าจะวิ่งได้ดีกว่านี้

อย่างไรก็ตาม หัวฉีดก็คือหัวใจอย่างนึงครับ ถ้าบูทส์ระดับ 30 psi การเปลี่ยนหัวฉีด ทำให้เราไม่ต้องไปเบ่งที่กล่อง เครื่องก็จะไม่มีปัญหาครับผม..........

10. aj anucha

948
    1
    0
    แก้หน้าแปลน ฌฮดเดอร์มาแล้วครับพี่ โก่งไปประมาณ2-3 mm คงเป็นเพราะว่าช่างไม่ได้ดามเขาไว้นะครับ
    แล้วเวลาเครื่องมันเขย่าแรงๆ เลยทำให้น๊อตสตรัทขาดไป 4 ตัวครับ แล้วน๊อตทั้งหมดก็เปาะหมดเลย จึงให้ช่างจัดการเรียบร้อย
    ....หลังจากแก้ไขเสร็จ ไปลองดู รถวิ่งดีขึ้นมากๆครับ เสียงวิ๊ดๆ เวลากดบูชหนักมันส์ดี ส่วนเรื่องเบาดับก็ยังคงหาสาเหตุกันต่อไป

---------- Post added at 21:44:46 ---------- Previous post was at 21:44:28 ----------

แก้หน้าแปลน ฌฮดเดอร์มาแล้วครับพี่ โก่งไปประมาณ2-3 mm คงเป็นเพราะว่าช่างไม่ได้ดามเขาไว้นะครับ
    แล้วเวลาเครื่องมันเขย่าแรงๆ เลยทำให้น๊อตสตรัทขาดไป 4 ตัวครับ แล้วน๊อตทั้งหมดก็เปาะหมดเลย จึงให้ช่างจัดการเรียบร้อย
    ....หลังจากแก้ไขเสร็จ ไปลองดู รถวิ่งดีขึ้นมากๆครับ เสียงวิ๊ดๆ เวลากดบูชหนักมันส์ดี ส่วนเรื่องเบาดับก็ยังคงหาสาเหตุกันต่อไป

11. Reloaded

Reloaded New Member Member

1,378
    32
    0
    เบาดับ เคยเป็นเพราะ scv

12. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ต้องใช้นมหนูเบอร์อะไร ถึงจะเบาดีไม่ดับครับพี่ภัค..???

13. aj anucha

948
    1
    0
    ฮ่าๆ.........

14. Reloaded

1,378
    32
    0
    ไม่รู้ว่าเค้าเรียกว่าเบอรืไรอ่ะพี่ ดูที่ยังไม่คล้ำ ไม่บอดก็พอ

15. NONG_SCG

NONG_SCG New Member Member

2,132
    3
    0

ไอ้ที่พูดมาเนี๊ย มันนมอีหนู หรือว่านมหนูอะ....คริๆๆ

16. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    แล้วถ้ามี 3หัวอ่ะ

17. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    รู้ว่านมเป็นนมนะ สีชมพูด้วย !!!!

+ +''

18. Reloaded

1,378
    32
    0
    ไปกันใหญ่แล้ว โผมหมายถึงนมหนู

19. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ก็นมหูไง ไม่ใช่นมพี่ ซะหน่อย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้