รบกวนถาม B14 GA16DNE เครื่องสั่นตอนชะลอจอด

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย s45, 4 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. s45

s45 New Member Member

5
    0
    0
    รบกวนถามเพื่อน ๆ ครับ
    เป็นรถ B14 G16DNE พึ่งเปลี่ยนจานจ่ายมา เกียร์ออโต้ ไม่ใช้แก๊ซ ใช้แก๊ซโซฮอล์
    อาการคือ ตอนขับที่ความเร็วสูง ๆ เกิน 80 จะไม่รู้สึก
    แต่ถ้าขับประมาณ 50-60 แล้วปล่อยคันเร่ง จะมีรู้สึกหน่วง ๆ หนืด ๆ แต่พอแตะคันเร่งขึ้นใหม่ ก็จะมีอาการคล้าย ๆ กับเปลี่ยนเกียร์ (แต่ไม่ใช่ เพราะไม่ได้เหยียบแรง แค่เหยียบเบา ๆ ก็รู้สึกถึงอาการ) จะเป็นทุกครั้งที่มีการปล่อยคันเร่ง และทุกครั้งที่มีการเหยียบคันแร่ง และพอตอนชะลอรถจะจอด จะแตะเบรกหรือไม่ก็ตามรถจะมีอาการสั่น ๆ เหมือนจะดับ แต่สุดท้ายก็ไม่ดับ และไม่เคยดับเลย
    จะสั่นคล้าย ๆ เจ้าเข้า จากเบา ๆ ไปสู่แรง ๆ แล้วก็หาย (เหมือนคนจะจมน้ำ ดิ้น ๆ แล้วก็หาย) อาการนี้จะเป็นทุกครั้งที่ขับรถ แต่ไม่ได้เป็นตลอดระยะทางที่ขับรถ

ไม่รู้เป็นอะไรครับ เพื่อน ๆ พอมีประสบการณ์ไหมครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับที่แชร์ไอเดีย

2. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    ถ้า เปลี่ยนจานจ่ายมาแล้ว
    ดู หัวเทียน ด้วยครับ
    ลองเช็คดู มีน้ำหรือ น้ำมันเครื่องไปขังหรือเปล่า
    ถ้าเป็นน้ำมัน ต้องเปลี่ยน ซีนใหม่ครับ
    ถ้าเป็นน้ำ ถอดมาเช็ค แล้ว หา ลม เป่าให้ แห้งครับ

3. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    :D:D:D:D:D

ตามนั้นครับ

4. psoodto

psoodto New Member Member

62
    4
    0
    ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับยางรองแท่นเครื่องด้วยหรือเปล่านะครับ เพราะของผมก็สั่นนะ แต่ไปเปลี่ยนมาละ 3 ตัว อาการสั่นที่เกิดหายหมดเลยครับ :D

5. ssk44

ssk44 New Member Member

2
    0
    0
    เป็นตอนเปิดแอร์รึเปล่าครับ อาจเป้นที่ตัวชดเชยรอบมั้งครับ ลองปรับตั้งดูครับ ถ้าปิดแอร์ไม่เป็นไรก็น่าจะเป็นที่นี่ลองดูก่อนครับ ไม่อยากให้เสียตั้งตังส์ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้