สายพานไทม์มิ่งขาด

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย EGas, 25 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. EGas

EGas New Member Member

26
    1
    0
    ขอคำปรึกษาหน่อยนะครับ พอดีรถสายพานไทม์มิ่งขาดขณะขับอยู่
    ความเร็วประมาณ 80 ตอนนี้เปลี่ยนแล้ว ช่างบอกว่าพวกวาวล์ไม่เป็นไร
    เพราะเครื่องไม่สั่น รอบไม่ตก แต่อยากรู้ว่า
    1 สายพานขาดได้เพราะสาเหตุใด เปลียนมาแล้ว 2ปี แต่วิ่งไม่ถึง 25000โล แท้0
    2 จะตรวจสอบได้อย่างไรเปลี่ยนแล้ว จะไม่มีปัญหาอีก จะรู้ได้อย่างไรว่าวาวล์ไม่คด
    3 EK มีระบบการหลบวาวล์หรือเปล่า (อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ)
    มีอะไรแนะนำผมได้เลยนะครับ จะต้องเช็คอะไรบ้าง

2. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    ขาดตอน 80 จิงๆ ไม่น่าเหลือ น่าจะมีวาวคด รั่ว บ้างล่ะ

โชคดีแล้วครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 ตุลาคม 2009
  3. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    ใส่กลับเข้าไป ไม่มีปัญหา เครื่องเดินเรียบ ก็ไม่ต้องไป ทำอะไรคับ

4. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    แล้วตอนที่ช่างถอดสายพานไทม์มิ่งอยู่ดูเห็นกับตาด้วยหรือเปล่าครับ
    แล้วเสียเงินไปเท่าไหร่แล้วครับ ผมสงสัยมันไม่น่าจะเป็นไปได้

5. EGas

26
    1
    0
    ตอนถอดอยู่ด้วยครับ เห็นเต็มๆตา ไม่น่าเชื่อ เสียค่าแรงถอด กับ สายพาน 1500 กว่า
    อีกนิดนะครับ ถ้าช่างใส่ไม่ดี เราจะตรวจสอบอย่างไร

---------- Post added at 19:21:20 ---------- Previous post was at 19:21:03 ----------

ตอนถอดอยู่ด้วยครับ เห็นเต็มๆตา ไม่น่าเชื่อ เสียค่าแรงถอด กับ สายพาน 1500 กว่า
    อีกนิดนะครับ ถ้าช่างใส่ไม่ดี เราจะตรวจสอบอย่างไร

6. BabaSs

BabaSs New Member Member

81
    0
    0
    โชคดีมากนะคับเนียน

7. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    มายืนยันอย่างงี้ถือว่าเป็นข้อมูลดีมากเลยครับ ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อแล้วอ่ะครับ

ถ้าช่างใส่ไม่ดี มันก็จะติดเหมือนไม่ครบสูปครับ

แล้วใช้เครื่องอะไรครับ

8. ขับอยู่ 80 แล้วขาด รับรองว่าถ้าแค่เปลี่ยนสายพาน Timing ไม่จบแน่นอน
    ทางที่ดี เปิดฝามาดูดีกว่าครับ ไม่วาล์วบิ่น ก็ลูกสูบเป็นรอยแน่นอน แต่จะมาก
    หรือน้อยแค่นั้นแหล่ะ

9. EGas

26
    1
    0
    - เครื่อง D16Y8 VTEC AUTO
    - ถ้าวาล์วบิ่น หรือ ลูกเป็นรอย ตอนขับจะแสดงอาการอย่างไรบ้าง
    ถ้าใช้ไปเรื่อยๆจะส่งผลอย่างไร
    ขอบคุณทุกคำตอบและการแนะนำ

10. ZAMZAM1

1,676
    42
    48
    เครื่องตัวเดียวกับผมเลย D16Y8 VTEC AUTO
    เอาแค่วาล์วคด รอบเดินเบาจะสั่น ตั้งวาล์วยังไงก็ไม่ได้
    เอาเป็นว่า ให้ลองขับซัก 120 ดู ถ้าเสียงเครื่องดังผิดปกติ รอบเดินเบาสั่นเป็นเจ้าเข้า ตั้งวาล์วไม่ได้
    เปลี่ยนเครื่องจบง่ายกว่า
    ถ้าไม่เป็นอะไรเลย ก็ใช้ไปเหอะครับ มันยังใช้ได้ก็ใช้ไปก่อน ขอให้โชคดีครับ

11. siwapon

siwapon New Member Member

152
    4
    0
    โชคดีจัง เครื่องไม่เป็นไรมาก

12. TAK_96

TAK_96 New Member Member

116
    1
    0
    ขาดเเล้วน่ากลัวอ่ะ ต้องเปลี่ยนบ้างเเล้ว

13. flukoda

flukoda New Member Member

391
    28
    0
    น่ากลัว ครับ เพื่อน ๆ ใครถึงระยะรีบเปลี่ยนดีก่าครับ

14. แล้วดูได้อย่างไรว่ามันใกล้ขาดแล้วครับ มีอาการสังเกตุอย่างไรบ้าง ของผมเกินมาแสนนิดๆครับ

15. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    เปลี่ยนตามระยะครับ

สายพานกับค่าเปลี่ยน ไม่กี่บาท แต่ถ้ามันขาดมา เป็นหมื่นแน่ครับ ไม่คุ้มกัน

ส่วนถ้ารถวิ่งน้อย กิโลไม่ถึง อันนี้ผมไม่แน่ใจเหมือนกันว่า กี่ปีมันจะหมดอายุ

ต้องถอดฝาครอบวาว ดูสายพานอ่ะครับ ถ้าเริ่มปริ กรอบ ก็เปลี่ยนไปเลยเถอะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้