เปลี่ยนคอมแอร์ แบบไหนดี รบกวนผู้รู้ครับ ???

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย lowa_ponpon, 27 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. lowa_ponpon

lowa_ponpon New Member Member

223
    0
    0
    เรื่องมีอยู่ว่า....รถผมแอร์ไม่เย็น สายพานคอมแอร์ดัง
    ช่างบอกว่าอาการนี้ คือ คอมแอร์น็อค... มี 3 ตัวเลือก คือ
    1.เปลี่ยนคอมแอร์ใหม่
    2.เปลี่ยนคอมแอร์บิ้ว
    3.เปลี่ยนคอมแอร์มือสอง
    รบกวนถามผู้รู้ ว่าแบบไหนดีและคุ้มกว่ากันครับ
    แล้วราคาประมาณเท่าไร วิธีการเลือกซื้ออย่างไร
    รบกวนด้วยครับ (รถek96 เครื่อง d16y4)

2. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    ก่อนอื่น ต้องวัดแรงดัน น้ำยาแอร์ครับ
    ว่าเวลาคอมแอร์ทำงานแรงดันถึงหรือป่าว
    ถ้าไม่ถึงก็คอมเสีย คงต้องเปลี่ยนใหม่
    ถ้าเปลียนใหม่ คอมมือสองจากยี่ปุ่น คุ้มสุดครับ
    เคยได้มาลูกละสองพันกว่า แต่ก็ดูไม่เป็นเหมือนกันครับ ต้องจับมาลองใช้
    แต่ส่วนใหญ่ร้านที่เชียงกง จะเคลมได้ครับถ้าเสีย

แต่ส่วนใหญ่ที่เจอจะเกิดจาก ระบบแอร์รั่วมากกว่า อันนี้ ดูที่นำยาแอร์ว่าเหลือ น้อยหรือป่าวก็รู้ได้เลย

ส่วนสายพานดัง มันดังแบบไหนคับ
    ถ้าดังแกรกๆๆ ลูกปีนคอมอาจเสีย
    แต่ถ้าดังอี๊ดๆ น่าจะสายพานหย่อนมากกว่า

ลองไปสอบถามดูหลายๆ ร้านคับ ว่า เค้าให้คำตอบเหมือนกันหรือป่าว

3. tomy>>tec>>

tomy>>tec>> New Member Member

742
    35
    0
    ลองเช็คตามข้างบนบอกก่อนเลยครับ ของผม คอมทำงานไม่เป็นจังหวะ เสียงดัง

อยู่ๆก็น๊อคไป อู่แรกบอกเปลี่ยนคอม ไปอีกที่ช่างเค้ารื้อมาเช็คดูปรากฏว่าตู้รั่ว

น้ำยาหมดเกลี้ยงคอมเลยไม่ทำงาน สรุปเปลี่ยนตู้ใหม่ คราวนี้หนาวเลย ลองดูครับ

4. TON@W

TON@W New Member Member

80
    0
    0
    ถามพี่ๆด้วยครับ

คอมแอร์ เวลาทำงานมีเสียงดัง แต่แอร์เย็นปกติ

มีวิธีไหนทำให้เงียบปกติบ้างครับ

5. ร้านดรุณแอร์ ซอยบางกรวย หลังการไฟฟ้า ติดกับร้านหม้อน้ำครับ ผมไปทำมา เปลี่ยนคอมแอร์มือ 2 รวมเติมน้ำยา 3500 ปีนึงแล้วยังเย็นเฉียบเลยครับ

6. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0

ดังแบบไหนคับ
    ดังในรถ เสียง ฟีดๆๆๆ ตัวฉีดน้ำยาแอร์ (เรียกชื่อไม่ถูกเหมือนกัน)เสีย

ถ้าดังครืด ๆๆ แกรกๆ ที่ตัวคอมแอร์ ลูกปีน หรือครัช แอร์ อาจะเสีย

7. KillerX

KillerX New Member Member

8
    0
    0

อาการเดียวกับผมเลย พอคอมติด ดังวิ๊ดตามรอบเครื่องเลยครับ แต่แอร์ยังเย็นอยู่ ไม่รู้ว่าต้องแก้ยังไงได้ ไม่รู้ว่าเปลี่ยนลูกปืนคอมฯ ได้ป่าวก็ไม่รู้ครับ

8. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ถ้าไม่ชัวร์ ก็ขับไปให้ช่างแอร์ดูครับ

ว่าดังที่สายพาน หรือลูกปืนคอมแอร์

ถ้าดังที่ลูกปืน ถ้าช่างบอกเปลี่ยนลูกปืนได้ และเค้ารับประกัน ก็เปลี่ยนก็ได้ครับ ราคาคงสักพันนึงรวมค่าแรง

แต่ถ้าไม่รับประกัน แนะนำเปลี่ยนคอมแอร์มือสองยี่ปุ่น ดีกว่าครับ ไม่ต้องเสียหลายรอบ

9. cyu

cyu New Member Member

120
    2
    0
    ถ้าไม่แน่ใจร้านนี้ลองร้านอื่นดูครับ เคยครับ ช่างบอกว่าคอมเสียซ่อมไม่ได้ ตอนนี้ก็กำลังเดินทางไกลอยู่ด้วย อยู่ต่างจังหวัด กำลังขับกลับบ้าน ก็ไม่ค่อยไว้ใจเท่าไหร่ เพราะรถก้ใหม่ไม่น่าเสียได้ หมายถึงคันอื่นครับ ไม่ใช่ ตาโตครับ แต่เอามาเล่าให้ฟัง ก็เลยตัดสินใจ เปิดกระจกเอา แล้วพอไปถึงร้านที่บ้าน เขาก็บอกว่า คอมไม่ต้องเปลี่ยนใหม่ซ่อมได้ยังไม่มีอะไรมากครับ เลยเกือบซวยแล้วครับ เกือบได้เอาของดีทิ้งแล้วเอาของแย่ใส่แล้วครับ อยากให้ระวังให้ดีด้วยครับ ถ้าคอมเสียถึงขนาดต้อง เปลี่ยนนี่แนะนำให้เอาคอมเก่ากลับมาด้วยครับ ถ้าร้านไม่ยอมให้เอากลับ บางทีมันอาจไม่ได้เสียมากครับ เขาอาจซ่อมได้ครับ แล้วเอาไปขายต่อคนอื่นได้ครับ แนะนำให้ไปร้านอื่นเลยครับ เด๊่ยวเจอช่างบอก คอมมือสองไทยบิ้วแล้วบอกราคาเชียงกงญี่ปุ่นเอาได้ครับ

10. p_ek

p_ek New Member Member

90
    9
    0
    ผมเพิ่งทำมาครับ คอมมือสอง 2,200+ น้ายา ค่าแรง 1200 = 3400 ครับ หายดังแครกๆๆ แล้วก็เย็นด้วยครับ

11. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ตามที่กุ้งบอกเลยคับ ถ้าไม่รับประกันอย่าซ่อมเลยคับ หาคอมมือสองมาใช้ดีกว่า ส่วนอาการ คอมคอมดังวิ้วๆ ตามรอบเครื่องเนี่ย ของผมก่อนเปลี่ยนก้อเป็นคับ น่าจะมาจากลูกปืนคับ ถ้าปล่อยไว้นานๆมันจะไปกินปลอก ถ้ากินปลอกแล้วแนะนำซื้อใหม่เลยคับ อย่าซ่อมคับ เพราะว่าค่าซ่อมแพงกว่า ซื้อคอมแอร์มือสองอีกคับ

12. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    หาคอมฯมือสองที่มีรับประกันซัก2-3 วันก็ได้ แล้วรีบเอามาเปลี่ยน ถ้าเสียก็เปลี่ยนตัวใหม่

13. lowa_ponpon

lowa_ponpon New Member Member

223
    0
    0
    ขอบคุณทุกคนครับ

สรุปแล้วเลือกร้านที่มีบริการหลังการขายที่ดี น่าจะดีที่สุด

ขอบคุณมากครับ

14. PeeSinG

PeeSinG New Member Member

75
    0
    0
    ผมแนะนำเป็นเปลี่ยนคอมมือ สองเป็น คอมเช็ค คับ เพราะได้ผ่านการตรวจสอบมาแล้ว และทางร้านรับประกันคับ

หรือถ้ามีเงินก็เอาคอมใหม่ไปเลยคับ หมดปัญหา แต่ผมก็เพิ่งเปลี่ยนใหม่ มาหมดคับ คอมพัง อัดน้ำยาใหม่ เปลี่ยนรังผึ้ง

เปลี่ยนไปหลายอย่างคับ

ทำไป 6400 คับ

แอร์กลับมาเย็น เงียบสงบ คับ แต่ก็คุ้มม คับ

ถ้างบไม่เยอะอย่างที่ผมแนะนำคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้