ขอคำอธิบายหรือรูป เรื่องตู้สูตรแบบเปิด กับ แบบปิดด้วยครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย เดชา, 27 ธันวาคม 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. เดชา

เดชา Guest

0
    0
    0
    ผมไม่รู้จริง ๆ ครับ ว่าตู้สูตรแบบเปิด กับ แบบปิดเป็นอย่างไร ใครสามารถอธิบายให้ฟังได้บ้างครับ หรือใครมีรูปก็ขอรูปด้วยนะครับ ขอบคุณครับ และแบบไหนดีกว่ากัน ในกรณีที่เราฟังนอกรถ คือผมต้องการรู้ เพื่อจะไปทำครับ :) อ้อ แล้วซับยี่ห้อ Hollywood(เขียนถูกป่าวไม่รู้ แต่ยี่ห้อมันคือ ฮอลลี่วู๊ดครับ) ดีไหมครับ ผมมีคู่นึง เป็น 12 นิ้ว โครงมันไม่ใช่เหล็กนะ แต่เป็นวัสดุอะไรไม่รู้อ่ะครับ แต่เป็นของแท้นะ คู่นี้พอเล่นได้ไหมครับ

2. เดชา

เดชา Guest

0
    0
    0
    แนะนำด้วยครับ

3. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ผมก็ไม่รู้จะอธิบายยังไงอ่ะคับ รอพี่ๆๆท่านอื่นมาแนะนำดีกว่าคับ แต่มันจะคร่าวๆๆแบบนี้คับ

ถ้าเน้นฟังนอกรถ ได้เสียงที่แน่นหน่อย ดัง+ตึบ ก็ตู้เปิดคับ
    ตู้ชนิดนี้จะมีรูหรือท่อช่วยระบายเสียงเบส โดยการออกแบบนั้นจะต้องคำนวนให้ดี เพราะต้องคำนึงถึงการผลักของอากาศให้ไปในทิศทางเดียวกันเสมอ ตู้เปิดนั้น ให้เสียงเบสที่ค่อนข้างมาก ในขณะที่ใช้กำลังขับจากแอมป์ที่เท่ากัน

ถ้าฟังในรถ เน้นเบสลงลึก ได้เสียงที่แน่นกว่าตู้เปิด ก็เอาตู้ปิดคับ
    ตู้ปิดจะออกแบบให้ปิดทึบทุกด้านตามชื่อของมัน ซึ่งอากาศจะอยู่ภายในตู้นั้นจะไม่มีมีช่องทางให้อากาศไหลเข้าหรือออกไปได้ ส่วนข้อเสียคือต้องใช้กำลังขับจากแอมป์ค่อนข้างมากกว่าตู้แบบอื่น

Hollywood เป็นลำโพงที่ดีในระดับนึง ในมัยก่อนมีชื่อเสียง แต่ในปัจจุบันไม่ค่อยมีคนกล่าวถึง

แก้ไขล่าสุด: 30 ธันวาคม 2005
  4. Tar E36

Tar E36 New Member Member

137
    4
    0
    เอารูปไปก่อนครับ พอดีเดี่ยวต้องออกไปทำงาน ถ้าว่างจะมาอธิบายให้ครับ

รูปแรกตู้ปิด อีกอันที่มีรูก็ตู้เปิด

5. Tar E36

Tar E36 New Member Member

137
    4
    0
    1. ตู้ปิด หรือภาษาอังกฤษจะเรียกว่า Acoustic suspension (ภาพซ้ายมือ) เป็นการออกแบบตู้ซับวูลเฟอร์ให้ปิดทึบทุกด้านตามชื่อของมัน ซึ่งอากาศจะอยู่ภายในตู้นั้นจะไม่มีมีช่องทางให้อากาศไหลเข้าหรือออกไปได้นั้นเอง แนวเสียงเบสของตู้ชนิดนี้ จะได้เสียงที่แน่น ลงลึก แถมยังมีข้อดีที่จูนง่าย รวมถึงยังใช้ขนาดตู้ไม่ใหญ่มาก แต่เสียงที่ได้ค่อนข้างดี และเป็นตู้ที่ผมชอบมากที่สุดอีกด้วย ส่วนข้อเสียคือต้องใช้กำลังขับจากแอมป์ค่อนข้างมากกว่าตู้แบบอื่น แต่ด้วยเทคโนโลยีในสมัยนี้นั้น เรื่องกำลังขับคงไม่ใช่ปัญหาใหญ่ เพียงแต่ต้องเลือกแอมป์และซับวูลเฟอร์ให้เหมาะสมกัน รวมถึงแนวเสียงของซับก็ต้องเลือกให้ถูกใจผู้ฟัง และขนาดตู้นั้นก็ต้องให้เหมาะสมกันด้วย

2. ตู้เปิด หรือภาษาอังกฤษจะเรียกว่า Bass reflex (ภาพขวามือ) ตู้ชนิดนี้นั้นจะมีรูหรือท่อช่วยระบายเสียงเบส โดยการออกแบบนั้นจะต้องคำนวนให้ดี เพราะต้องคำนึงถึงการผลักของอากาศให้ไปในทิศทางเดียวกันเสมอ จุดประสงค์ของตู้เปิดนั้นคือ ให้เสียงเบสที่ค่อนข้างมาก (ปริมาณเสียงเบส) ในขณะที่ใช้กำลังขับจากแอมป์ที่เท่ากัน ซึ่งข้อดีก็คือได้เสียงที่ดังกว่าตู้ปิด แต่ข้อเสียก็คือคุณภาพเสียงเบสนั้นจะไม่แน่น ลงลึก เท่ากับตู้ปิด รวมถึงขนาดตู้ก็ค่อนข้างจะมีขนาดใหญ่กว่าครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้