มีงบประมาณ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย น้องใหม่คับพี่ๆ, 9 มีนาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
    อยากลงเครื่องเสียงดีดีหนักๆแต่ผมไม่รู้เรื่องเครื่องเยงเลยคับใครมีคำแนะนำเกี่ยวกับเครื่องเสียงร้านเครื่องเสียงก็แนะนำให้ผมบ้างนะคับ ผมใช้ CiviC 03 คับ
    มีงบประมาณนี้ได้รัยบ้าง ฟอร ด้วยนะคับ ขอบคุณคับ
    มีงบ30000-35000

1. noappear

noappear Guest

0
    0
    0
    ลองปรึกษาพี่กบ หรือพี่ m ดูนะครับ อยู่พระโขนง พี่เค้ามีของเกรดดีๆ อยู่เยอะ ของใหม่ มือสอง มีหมด ราคาของก็ตามคุณภาพ ตั้งงบ 35000 นะครับ ผมตีให้ลำโพงคู่หน้า 1 คู่ 5000 ของใหม่รุ่นเล็ก หรือเป็นมือสองรุ่นใหญ่ก็เพิ่มราคาอีกนิดนึง คู่หลังถ้าไม่มีคนนั่งก็ปล่อยไว้ไม่มีก็ได้ ติดซับ 1 ดอก เล่นนุ่มลึกก็สาย JL เล่นสายหนัก ก็สาย Soundstream หรืออื่นๆ (ผมเห็นมีหลายยี่ห้อแต่เคยฟังแค่ 3 ยี่ห้อส่วนตัวผมใช้ P1 อยู่ครับเบสไม่ค่อยลึกเท่า JL แต่หัวเบสสวยกว่า เป้นลูกกว่า) ตีราคาเต็มที่ให้ 5000 (10 นิ้ว 1ดอกนะครับ) ต่อไปก็ดูแอมป์รุ่นกลางๆ 5 channel ก็ไปลองดูว่าอันไหนเสียงถูกโฉลก มีทั้งมือหนึ่ง มือสองให้เลือกเต็มร้าน ถ้าไม่ได้เอา hi-end สุดขั้วแบบ tube-buttler หรือ helix ราคาก็น่าจะประมาณ 10000 นึง ส่วน front ถ้าใช้ตัวเก่าได้ก็ใช้ไปก่อน ถ้าใช้ไม่ได้ ของพี่กบมีราคาตั้งแต่ไม่กี่พันยันเป็นหมื่นให้เลือก ตีให้เล่น alpine 9813 (แนววัยรุ่น)ราคา 10000 นึง ส่วนอีก 5000 ก็เอาเงินไปซื้อสายไฟ สายลำโพง สายสัญญาณ ติดแผงแอมป์ ตีตู้ ให้พี่กบแกพาไปดู ไม่น่าเกิน 5000 นะครับ สรุปว่าอยู่ในงบพอดี
    ข้อความเห็นของผมนะครับ
    1. จะซื้ออะไรแนะนำว่าให้เช็คราคาให้ทั่วก่อน
    2. สินค้าอะไรก็ตามถ้าจะซื้อต้องลองได้ และถ้าเป็นได้ให้ลองในร้านเดียวกันเพื่อดู matching
    3. ถ้าเป็นมือสมัครเล่นอย่าพยายามซื้อสินค้าจากหลายๆร้านเอง เพราะถ้า ของดี+ของดี แต่มันดันไม่แม็ทกันมันจะยุ่ง
    4. ถ้า front มันพอต่อแอมป์ได้ ก็ใช้ๆไปก่อน แต่ถ้าใช้ไม่ได้ อย่างกเงินซื้อไอ้ที่พอฟังได้ เพราะสุดท้ายคุณจะต้องไปซื้อมันอยู่ดีและอาขต้องซื้อในราคาแพงขึ้น
    5. ตอบคำถามตัวเองก่อนไปร้านให้ได้ ว่าเราจะไปสายไหน sound quality หรือแนว spl แนวเน้นเพราะหรือเน้นดัง เพราะมันจะเป็นตัวกำหนดทั้งแนว front จำนวนดอกซับ แอมป์ขับกลางแหลมและแอมป์ขับซับ
    6. ค่าใช้จ่ายในการติดตั้งเครื่องเสียง เป็นค่าใช้จ่ายที่พร้อมจะสูญสลายทุกเมื่อ เมื่อคุณไม่พอใจในเครื่องเสียงเดิม ดังนั้นให้คิดให้ดีว่าเราอยากได้ของอะไรแนวไหน (มันไม่ได้อะไรกลับมาเลยนะ)
    7. ถ้าเป็นมือสมัครเล่นให้เอาอุปกรณ์หลักเล่นๆ ไปก่อน พวกของเล่นอย่างสายต่างๆ เช่นสายไฟ สายลำโพง cap สายสัญญาณ เอาไว้ท้ายๆ เพราะถึงจุดๆ นึง ที่เราจะเล่นราคาสายพวกนี้รวมกันแล้ว อาจจะเกินราคาแอมป์หรือลำโพงหรือวิทยุของเราก็เป็นได้ ขึ้นกับหูเราแล้ว
    8. สุดท้ายกำเงินให้แน่น คิดให้หนัก ถ้าใจไม่รักจริง อย่าไปเล่นเพราะเปลืองเงินปล่าว แต่ถ้าใจรักก็แนะนำให้เล่นของดีๆ เพราะสุดท้ายมันยังพอขายกลับเป็นเงินได้ในระดับนึง แต่ถ้าเล่นของไม่ดี แค่จะขาย 500-1000 ก็ยังจะไม่มีคนเอา แล้วมันจะเศร้าสุดๆเลย

2. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ผมแนะนำบ้าง

ฟรอนท์แล้วแต่ชอบแต่ควรใช้รุ่นใหญ่ๆหน่อย เช่น

-Pioneer 6950 จะออกแนว ฟังมันส์ POP ROCk ฟังสนุก เบสเยอะ
    ลูกเล่นเกี่ยวกับระบบเสียงเยอะ

-JVC 725 หรือ 825จะออกแนว ฟังสบาย POP ROCK โดยเฉพาะเพลงช้า
    เสียงร้องเด่น เบสมีไม่เท่าไพโอเนี่ย แต่เสียงแหลมฟังสบายกว่า

-Clarion กับ Alpine ก็ดีเลยแต่ราคาแพงถ้าราคาไม่เกินหมื่นจะได้ใช้แค่รุ่นเล็กๆ
    ลูกเล่นน้อย ปรีเอาท์แค่ 1 หรือ 2 ชุด

** แนะนำ JVC 825 ราคาประมาณ 8,000 หน้าจอกราฟิคเปลี่ยนสีได้ ส่วน USB
    ก็ใช้ง่ายไม่งอแง มีปรีเอาท์ 3 ชุด และความแรงตั้ง 5V **

ลำโพง ผมอยากแนะนำลำโพงที่มีราคาหลักพันแต่ประสิท
    ธิภาพเท่าหลักหมื่น แต่บอกในนี้ไม่ได้ เอาเป็นว่า
    คู่ละ สองพันกลาง แต่คุณภาพเสียงเท่าคู่ละหมื่นบาท กับเสียงที่ฟังเอามันส์ได้
    เสียงสด เสียงร้องเด่น แหลมพริ้วๆ ส่วนถ้าชอบฟังสบายๆก็มี 2-3 รุ่นแต่แพงกว่า
    หน่อยถ้าสนใจต้อง PM มาที่ข้อความส่วนตัว

ส่วนแอมป์ก็เช่นเดียวกัน แอมป์ 4CH ไม่ถึงครึ่งหมื่น มีภาคจ่ายไฟแยก 2 ชุด
    ระหว่าง CH1-2,3-4CH ตัดไฮพาท โลพาท ฟลูเร็นท์ได้ มีครอสปรับความถึ่แยก
    ทั้ง 2 ชุด มีบูสท์เบสแยกทั้ง 2ชุด สามารถใช้สายลำโพงจากฟรอนท์เสียบเข้า
    แอมป์ได้โดยไม่ต้องใช้สาย RCA CH 1-2 สามารถขับกลางแหลมได้ 2 คู่ และ
    CH3-4สามารถขับซับ 10 หรือ 12 นิ้วได้ 1 คู่ มีขนาด ยาว 42cm กว้าง 25cm
    สูง 5cm ขั้วสายไฟสายลำโพงสายรีโมทที่เสียบเข้าแอมป์ขนาดใหญ่ใช้
    6 เหลี่ยมขัน

ส่วนซับมีให้เลือก 2 สไตส์
    - 10 นิ้ว นุ่น ลึก แม่เหล็กใหย่ วอยท์คู่ ใช้ปริมาตรตู้แค่ 0.5Q ราคาข้า
    งละไม่ถึงสองพัน
    - 10 นิ้ว ลึก กระชับ แน่น จุกอก เปิดโชว์ได้ ราคาข้างละพันต้นๆ

ถ้าเอาตามที่ผมแนะนำ เหลือเงินอีกเพียบ ก็เป็นค่าสายดีๆ ค่าฟิวส์ดีๆ ค่าแผ่นแดมป์ รับประกันได้ฟังเสียง
    แล้วจะหนาว ลองคิดราคาเล่นๆ วิทยุ 8000 ลำโพงหน้าแยกฃชิ้นคู่เดียว 2500 แอมป์ 4500
    ซับแนวหนักๆ คู่ละ 3000 รวมค่าของแค่ 18,000 เหลือเงินตั้ง 17,000 แน่ะคับ

แก้ไขล่าสุด: 10 มีนาคม 2007
  3. nade@171

nade@171 New Member Member

6
    0
    0
    เห็นด้วยกับคุณ T_4wd ครับ ไปลองมาแล้ว ชุดตามที่บอก ของเค้าดีจิงๆ ถ้าไม่ยึดติดนะ ผมติดในรถ Volvo 850 ครับ 6 นิ้ว 2 ชุด แอมป์สองตัว 4ch+2ch แล้วก็ 10 นิ้วอีกดอกครับ ตีตู้ไว้ท้ายรถ

4. แล้วชุดนี้มีทีใหนติดได้มั่งคับ

5. T_4wd

490
    13
    18
    ร้านเครื่องเสียงทั่วไป เข้าก็รับติดตั้งในกรณีที่เราเอาของไปเองอ่ะครับ
    บางร้านคิดเป็นชิ้นตั้งแต่ 300-500 บางร้านคิดเหมาก็มี ราคาก็แล้วแต่
    ฝีมือชื่อเสียงอ่ะครับ ตู้ซับถ้าธรรมดาก็พันปลายถึงสองพันต้น อ่ะครับ
    ของที่ผมแนะนำไป ผมว่าเสียงดีประหยัดตังค์อีกต่างหากถ้ายังไงต้อง
    ลองไปฟังดูครับ อย่าเชื่อผมมาก:D

6. hitman_ddt

hitman_ddt Guest

0
    0
    0
    สนใจชุดที่ คุณT_4wd แนะนำอะครับ ยังไง อยากรุ้รายละเอียดเพิ่ม ช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมครับ ว่าดูของได้ที่ไหน ลองฟัง และซื้อได้ที่ไหน ยังไง ถ้าในนี้ไม่สะดวก รบกวน เมลมาคุยกันหน่อยได้ไหมครับ รบกวนหน่อยครับ
    [email protected]

7. T_4wd

490
    13
    18
    อีเมลล์ไปแล้วนะครับ :)

8. + spoknic +

+ spoknic + New Member Member

65
    2
    0

คุณ T_4wd

รบกวน ขอเมลล์ได้ไหมครับ รบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ...

:D :D :D

9. toey>>

toey>> New Member Member

2
    0
    0
    ของดีราคาไม่แพง....ชอบ..ชอบ รบกวนคุณ T_4wd ช่วยสงเคราะห์รายละเอียดให้กับมือสมัครเล่นอย่างผมด้วยครับ..ขอบคุณล่วงหน้าครับ [email protected] :thumbs_up:

10. Juy115PowerHaus

Juy115PowerHaus New Member Member

448
    5
    0
    คุณ T_4wd
    ขอรายละเอียดชุดประหยัดนี้ด้วยครับ มีเพื่อนๆสนใจ [email protected]

11. yuimodern

yuimodern New Member Member

3
    0
    0
    รบกวนด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้า:D

12. T_4wd

490
    13
    18
    ผมอีเมล์ไปให้ทุกคนแล้วนะครับ
    บอกก่อนนะครับ ผมแค่เป็นลูกค้าของทางร้าน
    นี้ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับทางร้าน นะครับถ้า
    ยังไงเพื่อนๆที่ได้รับอีเมลล์ไปแล้วก็ลองอ่านๆและ
    ลองไปฟังไปดูสินค้าของทางร้านเค้าก่อนก็ได้ครับ
    ดีไม่ดีค่อยตัดสินใจกันเองนะจ๊ะ อิอิ
    ส่วนอีเมลล์ผมคือ [email protected]
    มีอะไรเมลล์มาถามได้ ครับ:)

13. + spoknic +

+ spoknic + New Member Member

65
    2
    0
    ขอบคุณมากครับคุณ T_4wd

14. yuimodern

yuimodern New Member Member

3
    0
    0

ได้รับแล้ว ขอบคุณคับ;)

15. benzd

benzd New Member Member

311
    4
    0
  16. fatdiary

fatdiary Member Member

54
    0
    6
    ผม[email protected]ครับท่าน
    สนใจแอมป์ท่านมากๆครับ
    ยังไงช่วยสงเคราะห์บอกผมทีครับว่าหาซื้อได้ที่ใหนครับ
    ขอบคุณมากค๊าบพี่น้อง

17. nobita41

nobita41 New Member Member

2
    0
    0
    คุณ T_4wd
    ขอรายละเอียดชุดประหยัดนี้ด้วยครับ พอดีกำลังสนใจ ขอบคุณครับ [email protected]

18. T_4wd

490
    13
    18
    ตอบทางอีเมล์ไปแล้วนะครับ :D

19. danni

danni New Member Member

10
    0
    0
    บอกว่าราคา ซับ 10 นิ้ว คู่ละ 3000 นี่ยี่ห้อไรอ่ะครับ
    แล้วก้อแอมป์ด้วยอ่ะครับ เหนว่า 4500 ยี่ห้อไรครับ
    ใช้แล้วทนทานไหมครับ มีรับประกันเปล่า
    ร้านอยู่ตรงไหนเหรอครับที่ไปทำมา
    รบกวนขอรายละเอียดด้วยนะครับ
    ขอบคุณครับ

20. Car Is Life

Car Is Life New Member Member

158
    1
    0
    รบกวนขอรายละเอียดอีกคนคับ [email protected] ด้วยคับ ขอบคุณคับ

21. Juy115PowerHaus

Juy115PowerHaus New Member Member

448
    5
    0
    http://www.anuwataudio.com/home.php
    ซับอลังการ 10"ราคาคู่ละไม่ถึง3พัน แอมป์มีหลายรุ่น ราคาตั้งแต่2พันปลายๆถึงหลักหมื่น
    เปิดอัดได้เบสแรงหนักแน่นดี แต่เล่นแนวนุ่มๆไม่ค่อยได้เท่าไหร่ ก็ถือว่าokในระดับนึง

22. T_4wd

490
    13
    18
    ถ้าอยากได้กลางแหลมเสียงที่ฟังสบาย สไตล์นุ่มๆ ฟังได้เรื่อยๆ กลางกว้าง โปร่ง
    แหลมมีมิติไม่บาดหู ก็ต้องเล่น MBQ โปรสลิม คู่ละ 3800 บาท เป็นลำโพงของเยอรมัน

ส่วนซับถ้าต้องการแบบ เบสนุ่มๆลึกๆ ก็ต้องเล่น Linear 0.5Q ใช้ปริมาตรตู้แค่ 0.5Q สำหรับ
    ตู้ปิด ราคาคู่ละ 3500 บาท ข้างละ 1800 บาท

ส่วนถ้าชอบเสียงสไตล์ Hertz HSK165 ที่กลางกว้าง แหลมมีมิติ ออกแนวมันส์พวกPOP ROCK HIPHOP ก็ลำโพงอลังการ รุ่นไฮเอนด์เนอจี้ ราคาแค่ 2500

ถ้าชอบลำโพง 3 ทางแยกชิ้น แบบ DLS ทางร้านอนุวัตต์ก็มี รุ่น Donutsic ราคา 12000 บาท
    เห็นคนในเวปบอร์ดเขาบอกว่าคุ้มค่ากว่าซื้อ DLS

ถ้าชอบลำโพงที่เน้นเวทีเสียง และมิติในการฟัง ก็ต้องเป็นยี่ห้อ Atlas ตัว WSS ซีรี่
    มีอยู่ 3 รุ่น
    - wss165 ราคา 12000 รุ่นเล็กสุด พาสซีฟออกแบบมา พิเศษ แยกกันระหว่างคนนั่ง กับคนขับ
    - wss170 ราคา 23000 ลดพิเศษจาก 60000 สุดยอดของลำโพงที่เน้นเวทีเสียง และมิติในการฟัง
    มีพาสซีฟ แยกพิเศษสำหรับคนขับ
    - wss180 ราคาไม่แน่ใจน่าจะ 14000 เป็นลำโพงที่เน้นเปิดดัง เปิดโชว์ ที่ได้ทั้งคุณภาพเสียงและมิติ
    ในการฟัง ดังกว่าลำโพง ไฮเอนด์เนอจี้ 2 ชุด รวมกัน

ต่อมา AMP คลาส D สำหรับขับกลางแหลโดยเฉพาะ ภาคจ่ายไฟเป็นลักษณะของแอมป์ คลาสD ที่มี
    ข้อดีเรื่องกำลังขับที่มากกว่า คลาส A,AB แต่ออกแบบมาสำหรับขับกลางแหลมโดยเฉพาะ โดยจะให้
    สัญญาณออกมาเป็น คลาสA ที่เป็นแอมป์ที่เน้นรายละเอียดแต่กินกำลังไฟ ราคาไม่แน่ใจระหว่าง 5600 กับ 7800

ปล ย้ำอีกที่ไม่ได้เป็นหน้าม้า แค่เห็นว่าสินค้าคุ้มค่า คุ้มราคา ถ้าไม่ติดยี่ห้อแบรนด์ สามารถซื้อ
    มาใช้ได้เลย แต่ให้ดีไปลองฟังที่ร้าน อนุวัตต์ ดิโอสยาม ชั้น 3 ก่อน แล้วค่อยตัดสินใจซื้อก็ยังไม่สายครับ

แก้ไขล่าสุด: 4 พฤษภาคม 2007
  23. T_4wd

490
    13
    18
  24. Car Is Life

Car Is Life New Member Member

158
    1
    0

เว็บเข้าไม่ได้คับ..

25. love1908

love1908 New Member Member

2
    0
    0
    รบกวน คุณ T 4wd ด้วยอีกคนครับผมมือใหม่จริงจริ๊งเลย [email protected] ขอบคุณล่วงหน้าครับ

26. T_4wd

490
    13
    18
    ลองเข้าบ่อยๆครับ เวป ชอบล่มอ่ะ
    http://www.anuwataudio.com/webboard/webboard.php?Category=web

ถ้าเข้าได้แล้วลองพิมพ์อุปกรณ์เครื่องเสียงที่เราสนใจ ในช่อง "ค้นห้า" แล้วลองผ่านกระทู้ต่างๆดู น่าจะได้ข้อมูลในการตัดสินใจได้มากขึ้นอ่ะครับ

27. up+++

28. benzd

benzd New Member Member

311
    4
    0
    อลังการของอนุวัตหรอ พอดีพี่ที่ฝึกงานใช้อยู่เสียงดี ราคาถูก

29. LOON

LOON New Member Member

65
    0
    0
    ถ้าอยากได้หนักๆลองโทรมาคุยกัน0814947793 รูน หรือจะมาหาผมได้ที่สวนสยาม ผมเปิดร้านเล็กๆอยู่ ชื่อร้าน LOVE MACHINE SOUND ถ้าชอบหนักๆผม
    แนะนำให้ชุดใหญ่ๆไปเลยล่ะกันน่ะคราบ
    1.ฟร้อน 24 บิท ของFORYOUเล่นCD/VCD/DVD/MP3/MP4/USB/MMC ราคา 5500
    2.ปรีแอมป์ รีชาท 101 ราคา 1500
    3.เพาเวอร์แอมป์ 4 แชลแนล ราคา3500
    4.เพาเวอร์แอมป์ 2 แชลแนล คลาส ดี 1500 วัตต์แม็ก ของโมหอก ราคา 12000
    5.ลำโพงกลางแหลมแยกชิ้น MTX 6.5หัวจรวด ชุดล่ะ 3800 เอาไป 2 ชุดราคา7600
    6.ลำโพงซับ 10 นิ้ว 1คู่ ของ SAMMI วอยค์คู่ ตัวไหญ่ ราคา 7500
    หมายเหตู ชุดใหญ่ราคานี้ไม่รวมค่าติดตั้งค่าสาย แต่ได้แบบหนักน่วง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้