ขนส่งเตรียมออกแผ่นป้ายทะเบียนรุ่นใหม่ เอาตัวอย่างมาให้ดู

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย romkloa, 29 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    กรมการขนส่งทางบกได้เสนอร่างกฎกระทรวงเกี่ยวกับการกำหนดลักษณะแผ่นป้ายทะเบียนแบบใหม่

เพื่อทดแทนป้ายทะเบียนแบบเดิมที่ใช้ในปัจจุบัน เนื่องจากหมวดอักษรที่นำมาจดทะเบียนใกล้จะหมดแล้ว

สำหรับแผ่นป้ายทะเบียนรูปแบบใหม่จะใช้ตัวเลขนำหน้าตัวอักษร 2 ตัว และตามด้วยหมายเลขทะเบียน

เช่น 1 กก-1 ถึง 1 กก-9999 แล้วขึ้นหมวดใหม่เป็น 1 กข-1 ถึง 1 กข-9999 ไล่ไปจนครบหมวด

อักษรซึ่งจะเรียงหมวดอักษรจาก ก-ฮ ยกเว้นคำที่มีความหมายไม่สุภาพจะไม่นำมาใช้ ขนาดของแผ่นป้าย

ทะเบียนความยาวจะเพิ่มขึ้น 2 ซม. ส่วนความกว้างเท่าเดิมครับ :)

2. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    แล้วต้องเปลี่ยนทุกคันเลยป่าวพี่ม่ายรู้จิงๆ..หรือว่าใครมีป้ายเก่าก้อใช้เก่า ใครออกรถใหม่ก้อได้ป้ายใหม่..

3. virus_x

virus_x New Member Member

483
    3
    0
    แปลกตาจัง

4. killerman_47

killerman_47 New Member Member

412
    2
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีดีครับ
    ว่าแต่เริ่มใช้เมื่อไหร่ครับ

5. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    ขนส่งคิดช้าจริงๆ
    น่าจะรู้อยู่แล้วว่า จำนวนจดทะเบียนเป็นเท่าไหร่
    ป้ายจะหมดเมื่อไหร่ ตอนทำป้ายเก่า ทดแทนป้ายแบบย่อจังหวัด
    ก็น่าจะทำไปเลย เปลืองงบประมาณ ประเทศจริงๆ
    ภาษี เรารึเปล่าเนี่ย เฮ้อ
    เท่าที่เห็นมา เปลี่ยนหลายรอบแล้วนะเนี่ย

ยิ่งป้ายมอไซ เปลี่ยนเป็น ตัวอักษรเหลี่ยมๆ อ่านยาก เป้งๆ
    พอโดนเฉี่ยว ขนาดเห็นเต็มๆยังอ่านไม่ออกเลย ว่าตัวอะไร
    คนคิดนี่ใช้ไส้ติ่งคิดรึเปล่าเนี่ย เอิ๊กๆ

-_-'

ยังไงก็ขอบคุณพี่ดิวนะครับ สำหรับข้อมูล

:)

6. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    เป็นสิบล้อเลยครับ...

7. เอนดะ

เอนดะ New Member Member

81
    24
    0
    เปลี่ยนไรก็เปลี่ยนครับ แต่อย่าให้ประชาชนต้องเดือดร้อนเพราะเก็บตังค์อีก อิอิ

8. เหงด้วยครับ...

9. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
    คุณเก่ง ถ้าเข้าคิดเร็ว เค้าก็ไม่ได้ส่วนแบ่งกันดิ จริงมะ

10. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48

หายไปนานเลยนะครับ คุณเอก..........................:D:D:D

11. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    :)น่านดิหายไปนานเลยอ่ะน้อง แล้วไม่ต้องเจอกันแบบต้องไล่ตูดเหมือนตอนนั้นอีกนะ555มานเสียว
    แต่ตอนนี้อยากเปลี่ยนมอสระเอียเต็มทีแล้วอ่ะ555ล้อเล่ง
    :D

12. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้