ปาดฝาสูบเพิ่มกำลังอัด

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย TAK_96, 24 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TAK_96

TAK_96 New Member Member

116
    1
    0
    มีข้อสงสัยกับการปาดฝาสูบ ขัดพอร์ท
    เพื่อเพิ่มกำลังอัดเเละให้อากาศไหลดีว่ามันช่วยให้รถวิ่งขึ่นมากน้อยเเค่ไหน
    เพราะเห็นว่ามีข้อเสียเกี่ยวกับเรื่องความร้อน เเล้วมันจะมีวิธีเเก้อย่างไรครับ
    เพราะตอนนี้รถมีอาการฝาโก้งครับ
    ช่างเขาเลยเเนะนำว่าไหนๆถอดเเล้วให้ปาดเพิ่มกำลังอัดเเละขยายพอร์ตไอดีไอเสียไปเลย
    เครื่อง d16y ครับ
    จึงอยากสอบถามผู้รู้ว่าทำเเล้วมันเห็นผลเเค่ไหน เเละมีผลเสียอย่างไรครับ:confused:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 ตุลาคม 2009
  2. BOWYER

BOWYER New Member Member

318
    16
    0
    รอคำตอบด้วยคนครับ

3. มันอยู่ที่ว่าปาดมากหรือปาดน้อยแค่ไหน ยิ่งปาดเยอะแรงอัดยิ่งเพิ่ม แต่มันก็มีลิมิตในการปาดด้วยนะ ไม่ใช่จะปาดเท่าไหร่ก็ได้ ของผมปาดมาแล้ว 3 ครั้ง ช่างบอกว่าปาดเพิ่มได้อีกครั้งเดียว สำหรับเครื่อง D16y8 ปาดไปแล้วก็คงได้ม้าเพิ่มมาบ้างแต่ก็ไม่เยอะหรอกมันต้องทำอย่างอื่นเพิ่มด้วย ข้อเสียมันไม่น่าจะมีอะไรนะถ้าเป็นการปาดครั้งแรก ยังไงรอท่านอื่นมาช่วยตอบตรงนี้

4. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
  5. LEV_TYPE R

LEV_TYPE R New Member Member

57
    0
    0
    มาเก็บ อีกคน

6. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    การปาดฝาเพิ่มกำลังอัด เดี๋ยวนี้กลายเป็นเรื่องปกติธรรมดาไปแล้วครับ แต่จะปาดเท่าไหร่ ปาดเพื่ออะไร
    ปาดแล้วต้องทำอะไรต่อนั้น ต้องอาศัยช่างที่ชำนาญงานครับ อย่างของคุณ tak_euyzaa ปาดเพื่อแก้ฝาโก่ง
    แต่อยากแรงด้วย ก็ต้องปาดเยอะหน่อยถ้าจะให้เห็นผลที่ชัดเจน(แรงขึ้น) แต่สิ่งที่จะตามมาคือ ต้องทำโน่นนี่เพิ่ม
    เช่น บิดแคม จูนเรียลทาม เปลี่ยนเฮด เปลี่ยนลิ้น ทุกๆอย่างต้องไปด้วยกันครับ เพราะไม่งั้นทำไปก็ไม่รู้สึกเท่าไหร่
    ถ้าอยากแรงจริงๆ วาง B ดีกว่าครับ
    ปล. ผม G Type R นะ พอดีมันเข้าชื่อน้องอยู่อะครับ

7. spuknic

spuknic New Member Member

501
    52
    0
    ถ้าอยากแรงต้องปาดแล้วจูนด้วยครับ
    หาช่างเนียนๆครับ ประกอบไม่ดีรั่วน้ำดันอีก

8. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ข้อมูลดีครับ ขอบคุณครับ

9. TAK_96

TAK_96 New Member Member

116
    1
    0
  10. siwapon

siwapon New Member Member

152
    4
    0
    ความรู้ทั้งนั้น +-+

11. tomy>>tec>>

tomy>>tec>> New Member Member

742
    35
    0
    มาศึกษาข้อมูลครับ

12. flukoda

flukoda New Member Member

391
    28
    0
    เข้ามาหาความรู้ด้วยคน

13. payub

payub New Member Member

54
    0
    0
    เก็บความรู้ครับ แต่ว่ามีช่างแนะนำมั้ยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้