D.I.Y.ติดตั้ง เครื่องวัดอุณหภูมิเครื่องยนต์ วิเคราะห์ไดชาร์จ และควบคุมพัดลมไฟฟ้า

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย cyu, 19 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. cyu

cyu New Member Member

120
    2
    0
    พอดีมีปัญหาเรื่องความร้อนขึ้นบ่อยครับ ดูมาตรวัดที่ติดมากับตัวรถ ไม่ค่อยทัน หันมาดูอีกทีก็เลยครื่งเกือบถึงขีดแดงแล้ว จะจอดก็ยังจอดไม่ได้ ไม่มีที่จอด ก็เลย ต้องฝืนทนขับต่อไปอีกเล็กน้อย แล้วก็จอดพักเครื่อง ก็เลยตัดสินใจว่า ต้องหาเกจวัดความร้อนเครื่องยนต์มาติดจะได้รู้ความร้อนของเครื่องยนต์ตลอดเวลา ก็เลยไปเจอเข้ากับ
    http://www.ttgastech.com/
    http://www.4x4.in.th/vision10/show.php?category=vision10&No=26397
    http://enginetempsensor.freetzi.com/
    ดูแล้วรู้สึกชอบขึ้นมา เลยซื้อมาติดเองเลย ที่ผมซื้อคือ แบบบที่ 3 ครับ ราคา 900 บาท ค่าส่ง 50 บาท สั่งไปประมาณ 1 อาทิตย์ครับ ได้ของมา แล้วก็ทำการสำรวจอุปกรณ์ที่ได้ครับ

1.เป็นรูปอุปกรณ์ที่ได้ครับ
    [​IMG] [​IMG]

จอแสดงผลครับ สามารถ แยกออกเอาไปติดตั้งกับคอนโซลได้เลยครับ

อันนี้เป็นเซ็นเซอร์วัดอุณหภูมิ เอาไว้ไปติดกับเครื่อยนต์ครับ

สายไฟที่ใช้ควบคุมรีเลย์ครับ ต้องการไฟบวกไปให้รีเลย์ในกล่องควมคุมครับ แล้ว ก็จะจ่ายไฟบวกออกมาหากว่า ถึงอุณภูมิที่สั่งให้รีเลย์ทำงานครับ เราก็เอาไปต่อกับรีเลย์ที่ใช้ขับ

ตำแหน่งที่ติดตั้ง เซ็นเซอร์วัดอถณหภูมิครับ

รีเลย์สักรับให้พัดลมทำงาน ที่เสียบกับซ้อกเก็ทสีแดง

สายไฟพัดลม

จอแสดงผล

แสดงผล โวลต์ได้ด้วยครับ

ใช้เวลาทำสองคืนครับ คืนแรกติดตั้งตัวเซ็นเซอร์ และตัวแสดงผลครับ แต่ยังไม่ได้ติดตั้งส่วนที่สั่งให้พัดลมทำงานครับ เพราะ สายไฟหมดแล้วครับ ก็เลยต้อง รอตอนกลางวันไปซื้อสายไฟมาก่อนครับ แล้วก็ใช้ทั้งแบบนั้นไปก่อน คืนที่สองก็ติดตั้ง ส่วนที่สั่งให้พัดลมทำงานครับ ตอนกลางวันลองใช้ดู ก็ชัดเจนดีครับ ตำแหน่งมองได้ง่ายดีครับ แต่ถ้าแดดมากๆก็มองไม่เห็นตัวเลขเหมือนกันครับ ต้องเร่งให้ส่วางสุุดเลยครับ จากที่ใช้มาอุณหภูมิยังไม่ขึ้นไปถึง 80 องศาครับ อาจเป็นเพราะวิ่งน้อยครับ ยังไม่ทันได้ไปไหนไกลก็จอดแล้วครับ

2. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    เยี่ยมครับ ได้รู้อุณหภูมิคร่าว ๆ ของเครื่องก่อน

อุณหภูมิ ที่วัดได้ มันน่าจะน้อยกว่าตัวเซนเซอร์ที่วัดอุณหภูมิจากน้ำ ที่ภายในฝาสูบอ่ะครับ

อย่างเช่น อุณหภูมิในเครื่อง 90 องศา ด้านนอกเครื่อง จุดที่ขันน็อต อาจจะได้สัก 80 องศา ก็ได้ครับ

3. woodymufc

woodymufc New Member Member

188
    1
    0
    สุดยอดเลยครับ

4. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    ยอดเยี่ยมเลยครับ

5. NT.SHOP

NT.SHOP New Member Member

523
    1
    0
    ช่างคิด.... ช่างทำ เจ๋งดีครับ

6. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    เยี่ยมจริงๆครับ

7. EK9625

EK9625 New Member Member

758
    86
    0
    เจ๋งดีครับ

8. นายอ้น ตาโต

นายอ้น ตาโต New Member Member

311
    47
    0
    เยี่ยมมากครับ ขอบคุณสำรับความรู้และข้อมูลที่นำมาฝากกันครับ:D

9. aof_za100

aof_za100 New Member Member

275
    2
    0
    แล้วถ้าอากาศร้อนรถติดๆจะเพีย้นไมรับ

10. cyu

cyu New Member Member

120
    2
    0
    ก็ตัวเซ็นเซอร์ฝังกับตัวเครื่องยนต์ครับ อากาศจะรัอนจะหนาวสักแค่ไหน อุณหภูมิที่วัด ก็วัดที่ตัวเครื่องครับ ว่าความร้อนความเย็นแค่ไหน คิดว่า ไม่ว่าจะร้อนหรือจะเย็นก็ไม่ทำให้เพี็ยนครับ เพียงแต่จะทำให้ระบบระบายความร้อนระบายความร้อนได้น้อยลง อาจเป็นผลให้อุณหภูมิสูงขึ้นได้ครับ แล้วถ้าอถณหภูมิสูง ถึงที่เรากำหนดไว้แล้วก็จะมีเสียงเตือนออกมาครับ เมื่อนั้นเราก็หาที่จอดเย็นๆเพื่อพักรถได้ครับ จะได้ไม่ต้องให้เครื่องทำงานจนกระทั้งน้ำเดิอดครับ เป็นการกันไว้ดีกว่าแก้ครับ

11. tonpai

tonpai New Member Member

277
    37
    0
    เยี่ยมมากครับ

12. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
  13. payub

payub New Member Member

54
    0
    0
    ต้องจัดสักชุด

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้